Forum Home Your IP: 54.234.0.2

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14

Chủ đề: Hợp âm Cơn mưa tình yêu

PTTH

Đang ở
    ha noi
    Thanks
    148
    Được THANKS 71 lần

Hợp âm Cơn mưa tình yêu

EM thây bài này hợp người ta hòa âm cũng rất hay.Các anh giúp em bài này với nha,em cám ơn mọi người rất nhiều.
    Đây là link của bài ạ :[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Nghiên Cứu Sinh
    bibibi's Avatar
    Đang ở
    Bình Phước
    Thanks
    15,047
    Được THANKS 4,161 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thực ra bắt lợn dịch chuyển sang C chơi cũng được, nhưng các hòa âm này ko thể nhấn bằng một tay mà phải kết hợp 2 tay mới ra được. Vi dụ G7 13 thì tay trái bấm G bình thường, tay phải chơi epiano F-B-E , E7 #9 thì tay trái nhấn E7, còn tay phải nhấn Em7 v.vv. Còn hợp âm mình ghi là cho chơi cả band
    Anh Hamvui nói đúng.nhưng trong 13 thì nếu G 13 thì đã có 6 7 9.thì là F A C E.nhưng em ko hiểu tại sao lại có nốt C và như anh Hamvui nói thì G7 13 thì em thấy hợp âm này giả tạo và có mâu thuẫn.vì G13 đã tích hợp tất cả các yếu tố trong G.nên thấy G7 13 thì nó vô lý.mong ae chỉ giáo thêm.thân
    Nhận Hòa Âm Conver tất cả thể loại nhạc
    YH: minhlipro_2010
    DĐ: 0988609550

3. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới bibibi cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,096
    Được THANKS 23,960 lần
    Trích dẫn Gửi bởi bibibi [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh Hamvui nói đúng.nhưng trong 13 thì nếu G 13 thì đã có 6 7 9.thì là F A C E.nhưng em ko hiểu tại sao lại có nốt C và như anh Hamvui nói thì G7 13 thì em thấy hợp âm này giả tạo và có mâu thuẫn.vì G13 đã tích hợp tất cả các yếu tố trong G.nên thấy G7 13 thì nó vô lý.mong ae chỉ giáo thêm.thân
    Mình ko được học về lý thuyết xây dựng hợp âm và tất cả những gì mình biết là mò và tự học. Nhưng theo mình hiểu nôm na là mấy cái số đằng sau đó để chỉ các quãng cần thêm vào hợp âm chính mà thôi, ví dụ G7 là thêm nốt quãng 7 là F, G9 là thêm nốt quãng 9 là A. Tương tự vậy thì G13 chỉ thêm nốt quãng 13 là E chứ làm gì có nốt C và F. Vấn đề quãng 13 này nó có điều đặc biệt là nó cũng trùng với nốt quãng 6 cùng là E. Tại sao ko gọi là G6 mà lại gọi là G13. Thằng bạn mình học trường Jazz giải thích là nếu như trong hợp âm G ko có nốt D mà chỉ có nốt E sẽ là G13, còn nếu chứa cả D và E thì sẽ là G6. Do đó theo cách xây dựng như trên thì G7 13 sẽ là G-F-B-E. Anh em nào đã được học chuyên sâu về lý thuyết xây dựng hợp âm thử có ý kiến cho mình cùng học hỏi với

5. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

HungMusic_NT's Avatar
    Đang ở
    ♫ Khánh Hòa ♫
    Thanks
    14,791
    Được THANKS 24,231 lần
    Ý là đã ghi hợp âm 13 thì đương nhiên nó có nốt 7 trong đó rồi

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HungMusic_NT cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,096
    Được THANKS 23,960 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HungMusic_NT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ý là đã ghi hợp âm 13 thì đương nhiên nó có nốt 7 trong đó rồi
    Mình cũng nghĩ vậy nhưng trên đàn nó hiện G 7 13 nên cứ ghi theo đàn cho chắc ăn, ghi thêm nốt 7 cho đỡ hiểu nhầm

9. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12