Forum Home Your IP: 54.80.208.105

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 53

Chủ đề: Đổi tiếng (revoice) và chỉnh âm lượng (volume)... cho song midi trên đàn

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Midi2657 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Có trường hợp cưng đàn,sợ hỏng phím đàn nên thâu Midi quá nương tay,các track có Velociti thấp,có nâng volume lên 127 vẩn nghe nhỏ xíu.
    Mình làm bằng cách mở File Midi vào Sonax,chọn từng track rồi mở lệnh ScaleVelociti,chỉnh Begin=110,End=110,tích chọn Percentages rồi Ok,làm vài lần cho đến khi vừa ý.
    Thao tác tương tự với các track còn lại(track nào nghe vừa thì thôi).
    Nếu tất cả các track đều nhỏ thì Contrl+A rồi thao tác như trên.
    Cũng có khi Velociti chuẩn rồi nhưng bị khóa Expression thì cho Expresion lên 127 tất cả các track.
    Hướng dẩn vầy rồi mà vẩn không được thì gửi File midi lên đây mình chỉnh giúp bạn.
    Bạn hoangviet85 thân mến này muốn hỏi trên đàn chứ chắc bạn ấy không thèm xài phần mềm đâu anh ơi hehe
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

Amatuer Music-Art SonSon's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội City
    Thanks
    7,178
    Được THANKS 9,407 lần
    Hoàng Việt thân mến , muốn làm volume song to thì chỉ cần vặn to master volume lên là được mà, nghe vừa tai thì thôi đâu cần chỉn làm gì, nến bạn muốn đánh kèm vào song khi bật song thì tăng volume ở blanca lên kịch kim và giảm nhỏ bớt volume của voice là được mà. Nhiều khi không nên máy móc quá Việt ah.

3. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới SonSon cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,112
    Được THANKS 10,927 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoangviet85 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cho mình hỏi cách làm tăng âm lượng gốc của song midi trên đàn yamaha?
    Có lẽ là bạn hoangviet85 muốn hỏi cách cân lại âm lượng của các track chứ không phải là lâm lượng của cả bài phải ko? nếu là của từng track thì ở ngay đầu topic đã có hướng dẫn rồi đấy.
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

5. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    ilovebentre's Avatar
    Đang ở
    VN
    Thanks
    1,004
    Được THANKS 747 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonson [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình xin bổ sung thêm cho phần chỉnh sửa song. bạn nào muốn tăng hay giảm tốc độ (tempo) thì selech bài song đó, sau đó chọn 1 track (nhấn chane) nào mà (off-ko ghi giai điệu) (trên đàn 2100 và các đan khác có chức năng tương tự) bạn nhấn nút "REC"và nhấn kèm track đó, sau đó bạn chỉnh DÂTENTRY sao cho tóc độ vừa với bạn chọn, bạn nhấn play đợi nghe hết bài sau đó save bạn đã có 1 bài song với tempo khác, cách 2 có thể vào phần SONGCRACKTOR.
    Làm như bạn cũng là 1 cách nhưng phải cho chạy hết bài nhạc thì cũng hơi lâu, còn mình thì làm như sao: Vào Song creator chuyển qua trang SYS/EX. bên trang nầy nó có hiện đủ các giá trị Tempo của bài nhạc, dùng nút [A] hoặc [B] để di chuyển đến ô nhịp được chọn, dùng nút [D] hoặc [E] để di chuyển đến giá trị tempo, dùng nút đôi [4] hoặc [5] đê thay đổi giá trị tempo. Và đây cũng là cách thay đổi tempo cho nhũng đoạn Rall..., Rit... và những bài trong đó có nhiều tempo khác nhau. Nếu Khi qua trang SYS/EX. mà ko có hiện lên hàng Tempo thì hãy bấm vào nút [H] (FILTER) rồi đánh dấu vào ô TEMPO, xong thoát ra là sẽ có hàng Tempo để cho các Bác điều chỉnh.

7. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ilovebentre cho bài viết hữu ích này:

ĐIỆN TỬ ANH QUÂN quanorgan1986's Avatar
    Đang ở
    hà tĩnh
    Thanks
    3,989
    Được THANKS 3,002 lần
    Các bác cho em hỏi nếu muốn cắt bớt vài nhịp cho song thì phải làm sao?Ví dụ em có 1 bài midi,ban đầu mở lên nó không phát nhạc mà nó kêu leng keng(tiếng gõ nhịp)khoảng 8 cái sau đó mới chạy nhạc,em muốn cắt bỏ 8 nhịp này thì em phải làm sao trên đàn 2100.
    Và 1 vấn đề nữa là chỉnh volume cho song,em thấy bác thethuongnt mới chỉ nói là ''...ấn DIGITAL RECORDING --->SONG CREATOR --->NEXT 1 lần đến thẻ CHAN NEL ấn nút B 4 lần đến chữ SE UP, trong khung SELEC bạn để ý xem ô vuông VOICE đã có dấu tích chưa nếu chưa thì tích vào (Theo mặc định thì tất cả 6 ô chức năng đều có dấu tích), xong bạn ấn nút D (EXECUTE) chờ một lát SAVE là xong...''Em muốn giảm nhỏ cho song thì làm sao các bác?không nói đến chỉnh bên ngoài đâu nhé.
    ĐIỆN TỬ ANH QUÂN
    09843 555 72

Yahoo:quanorgan1986

9. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới quanorgan1986 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Trích dẫn Gửi bởi quanvianh [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Các bác cho em hỏi nếu muốn cắt bớt vài nhịp cho song thì phải làm sao?Ví dụ em có 1 bài midi,ban đầu mở lên nó không phát nhạc mà nó kêu leng keng(tiếng gõ nhịp)khoảng 8 cái sau đó mới chạy nhạc,em muốn cắt bỏ 8 nhịp này thì em phải làm sao trên đàn 2100.
    Không cắt nhịp trên đàn yamaha được, khắc phục bằng cách tua đi 8 nhịp rồi bấm play, muốn quyết tâm cắt thì có thể tìm hiểu sonar, gặp bác hoài midi2657
    Và 1 vấn đề nữa là chỉnh volume cho song,em thấy bác thethuongnt mới chỉ nói là ''...ấn DIGITAL RECORDING --->SONG CREATOR --->NEXT 1 lần đến thẻ CHAN NEL ấn nút B 4 lần đến chữ SE UP, trong khung SELEC bạn để ý xem ô vuông VOICE đã có dấu tích chưa nếu chưa thì tích vào (Theo mặc định thì tất cả 6 ô chức năng đều có dấu tích), (Thao tác chỉnh volume cho các track thực hiện vào lúc này) xong bạn ấn nút D (EXECUTE) chờ một lát SAVE là xong...''Em muốn giảm nhỏ cho song thì làm sao các bác?không nói đến chỉnh bên ngoài đâu nhé.
    Thao tác: Bấm mixing console, bấm cho đến khi chuyển sang thẻ song 1-8, hoặc 9-16, điều chỉnh âm lượng các track theo ý thích, sau đó bấm exit để trở lại Song creator
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

11. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    Hồi mình còn chơi cây 2000 có bấm nghịch cái gì đó quên rồi(trong ultiliti),sau khi vô tình chọn nó thì các bài song được nhấn Play sẻ bỏ qua các khoảng trống trước nốt nhạc đầu tiên,nó phát nhạc ngay khi ta bấm bất kể trước nó có bao nhiêu Measure rổng,bạn lợi dụng chức năng này có thể xóa các nốt Leng keng trong phần Edit của Song là ổn thôi,còn xử bằng Sonar thì quá dể rồi.

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,856 lần
    Không làm được thì có 1 cách rất đơn giản là >> tua 2 ô nhịp đi(8 cái leng keng) và bấm Play .

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

15. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    donkihote's Avatar
    Đang ở
    vĩnh long
    Thanks
    1,191
    Được THANKS 815 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TheThuongNT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Không cắt nhịp trên đàn yamaha được, khắc phục bằng cách tua đi 8 nhịp rồi bấm play, muốn quyết tâm cắt thì có thể tìm hiểu sonar, gặp bác hoài midi2657

Thao tác: Bấm mixing console, bấm cho đến khi chuyển sang thẻ song 1-8, hoặc 9-16, điều chỉnh âm lượng các track theo ý thích, sau đó bấm exit để trở lại Song creator
    Anh cho hỏi xem , cây 910 có thể ad thêm ô nhịp vào đầu bài midi được không?
    SAMPLE 970-770-950 Link giao lưu
    TK AGRIBANK : 7305205015578
    dangkhoa130@gmail.com 0
    984794396

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    Trích dẫn Gửi bởi donkihote [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh cho hỏi xem , cây 910 có thể ad thêm ô nhịp vào đầu bài midi được không?
    Add thêm ô nhịp vào đầu bài(hoặc bất cứ ở ô nhịp nào)bên các cây chuyên dụng(Korg X-3 trở về sau)gọi là lệnh"Insert Measure".Bên các cây đàn rythm như 910 không có lệnh này,chỉ có thể làm trên PC.

18. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối