PDA

View Full Version : [Thảo luận] Phần mềm đệm nhạc band in a box

LoiYeuThuong
23/8/11, 10:35 PM
Hiện nay trên thế giới có rất nhiều phần mềm chép nhạc và soạn nhạc, đệm nhạc cũng vậy. Với phần mềm đệm nhạc thì nó giống với keyboard của chúng ta, chỉ cần ghi lại hợp âm trên bản nhạc và lựa chọn tiết tấu và giai điệu rồi để phần mềm tự phối. Thông dụng nhất mà mình thấy vẫn là Band in a box, nhưng thật sự thì các style của nó là quá tây không phù hợp với nhạc Việt lắm. Chủ đề này không mới nhưng mình đang suy nghĩ có nên soạn tài liệu sử dụng Band in a Box lên đây không? Vì thực chất mà nói thì làm nhạc kiểu "mì ăn liền" này cũng không bằng chúng ta tự phối và chơi nhạc cụ được. Nhưng nó vẫn có nhiều ưu điểm như ta có thể tập nghe hợp âm này...

Oldman
23/8/11, 10:56 PM
Hiện nay trên thế giới có rất nhiều phần mềm chép nhạc và soạn nhạc, đệm nhạc cũng vậy. Với phần mềm đệm nhạc thì nó giống với keyboard của chúng ta, chỉ cần ghi lại hợp âm trên bản nhạc và lựa chọn tiết tấu và giai điệu rồi để phần mềm tự phối. Thông dụng nhất mà mình thấy vẫn là Band in a box, nhưng thật sự thì các style của nó là quá tây không phù hợp với nhạc Việt lắm. Chủ đề này không mới nhưng mình đang suy nghĩ có nên soạn tài liệu sử dụng Band in a Box lên đây không? Vì thực chất mà nói thì làm nhạc kiểu "mì ăn liền" này cũng không bằng chúng ta tự phối và chơi nhạc cụ được. Nhưng nó vẫn có nhiều ưu điểm như ta có thể tập nghe hợp âm này...

Sao lại không nên, quá tốt chứ, band in a box là phần mềm dùng cho những người đang tập improvisation rất tốt.

LoiYeuThuong
24/8/11, 03:38 PM
Vâng theo lời ủng hộ của anh Oldman thì em xin bắt đầu vậy. Vì giao diện của phần mềm này lớn bằng cả màn hình nên việc chụp ảnh để hướng dẫn mất thời gian khá lâu. Vì vậy em cần thời gian soạn nữa.

quacquacquac
01/9/11, 10:32 AM
Vâng theo lời ủng hộ của anh Oldman thì em xin bắt đầu vậy. Vì giao diện của phần mềm này lớn bằng cả màn hình nên việc chụp ảnh để hướng dẫn mất thời gian khá lâu. Vì vậy em cần thời gian soạn nữa.
Chúc bác mạnh khỏe để nhanh nhanh giới thiệu với anh em cái band in box này.

LoiYeuThuong
01/9/11, 12:03 PM
Các bạn có thể dowload Phần mềm Band in a box(BB) về vọc dần đi. Nguyên tắc cơ bản là soạn nhạc từ Encore, sibelu, final...lưu dưới dạng MIDI rồi đưa vào Band in a box cho nó nhanh. Vì soạn nốt nhạc trên Band in a box thì lâu quá trời.
Cách đưa file MIDI và Ban in a box: Mở giao diện BB trên màn hình rồi vào mục Melody trên tiêu đề -- Edit Melody track ---Import from MIDI file. Ra hộp thoại file MIDI mà bạn đã lưu. Sau đó chọn lại style, tempo, ghi hợp âm cho bài hát...

galangthang
01/9/11, 01:13 PM
Band in a box(BB) không thích hợp với nhạc Việt, tui cũng vọc một thời gian rút ra kết luận: style quá ồn!!!

LoiYeuThuong
01/9/11, 04:36 PM
Không đơn thuần dung BB là sử dụng style. Ta có thể dung BB để nghe quãng, hợp âm rất tốt. Nó phát ra quãng hoặc hợp âm và người dùng lắng nghe và cho biết đó là hợp âm hay quãng gì. Nếu sai nó phát lại còn đúng thì tiến tới cái khác...

kiencangxanh
01/9/11, 06:50 PM
Các bác làm ơn cho em xin cái link của em này với... Em nghe nói về phần mềm này và cũng muốn khám phá xem em này thế nào!

BinhOrgan
01/9/11, 07:12 PM
Các bác làm ơn cho em xin cái link của em này với... Em nghe nói về phần mềm này và cũng muốn khám phá xem em này thế nào!

Đây bác thử coi ......................................

Con bản mơi hơi thi hơi nặng ...

susupikachu
21/12/11, 09:01 PM
Cái này có bạn nào có post bài hướng dẫn cụ thể ko nhỉ

Quang Hiển Đặng
08/4/12, 06:58 PM
Cho một bài hướng dẫn đi ạ... ^^!

muoibatrai
15/9/12, 12:20 PM
phần mềm này cũng hay mà chưa thấy bài hướng dẫn nào

mấy cái link các bạn cho ở trang trước tớ ko vô được

làm ơn cho xin link khác được ko ạ???

vuongqcong
25/11/12, 01:23 PM
phần mềm này cũng hay mà chưa thấy bài hướng dẫn nào

mấy cái link các bạn cho ở trang trước tớ ko vô được

làm ơn cho xin link khác được ko ạ???

Đây bạn ơi ... May cho bạn đó ... bản này giờ hình như ko có trên mạng đâu .. tìm muôn kiếp chả có Máy tớ mà phải fomat lại thì hết nguồn ...cho nên up lên mạng lưu trữ :
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

haha50
29/11/12, 12:16 PM
Name: PG Music - Band-in-a-Box
Version: 2012 Build 349 32bit
Creator: [Only registered and activated users can see links]
Interface: english
Size: 316.1 mb
Links:
[Only registered and activated users can see links] BB2012.5 PC.rar
[Only registered and activated users can see links] BB2012.5 Mac.rar
[Only registered and activated users can see links] Band in a Box Win RUSSIAN readme, PDFs and Language Pack

luongminhdang
04/12/12, 01:57 AM
Chương Trình Band In A Box 2012.5 từ đường Link của haha50 rất dễ tải về và cài đặt vào máy. Nếu bạn nào muốn biết thêm về cách sử dụng phần mềm này, nhất là các bạn giáo viên không khá về hòa âm và sử dụng các nhạc cụ, hãy tải về và cài vào máy của mình. Chương trình không lớn lắm. Tôi có thể viết một số hướng dẫn cơ bản cho những ai muốn sử dụng phần mềm này. Các anh em thông cảm cho vì dù đã sử dụng phần mềm này trên mười lăm năm, tôi cũng chỉ dùng một phần các chức năng cơ bản của nó chứ không nắm vững được tất cả. Với chủ trương cùng nghiên cứu, cùng học tập, nếu có những gì tôi không giải thích được xin anh em nhẹ lời, tôi sẽ nghiên cứu, tìm hiểu hoặc hỏi người khác để cùng nhau tìm câu trả lời thích đáng. Tôi sẽ bắt đầu vào thứ hai tuần tới, sử dụng version 2012.5 này. Nếu các bạn quan tâm, xin cho tôi chút tín hiệu!

Sonkeyboard
04/12/12, 08:38 AM
Chương Trình Band In A Box 2012.5 từ đường Link của haha50 rất dễ tải về và cài đặt vào máy. Nếu bạn nào muốn biết thêm về cách sử dụng phần mềm này, nhất là các bạn giáo viên không khá về hòa âm và sử dụng các nhạc cụ, hãy tải về và cài vào máy của mình. Chương trình không lớn lắm. Tôi có thể viết một số hướng dẫn cơ bản cho những ai muốn sử dụng phần mềm này. Các anh em thông cảm cho vì dù đã sử dụng phần mềm này trên mười lăm năm, tôi cũng chỉ dùng một phần các chức năng cơ bản của nó chứ không nắm vững được tất cả. Với chủ trương cùng nghiên cứu, cùng học tập, nếu có những gì tôi không giải thích được xin anh em nhẹ lời, tôi sẽ nghiên cứu, tìm hiểu hoặc hỏi người khác để cùng nhau tìm câu trả lời thích đáng. Tôi sẽ bắt đầu vào thứ hai tuần tới, sử dụng version 2012.5 này. Nếu các bạn quan tâm, xin cho tôi chút tín hiệu!
Vậy bác có thể làm một bài hướng dẫn để anh em giáo viên có thể học hỏi được không, thank bác nhiều nhé.

kimxuanhung
10/4/14, 05:21 AM
Phần mềm nào cũng có hay hay cái dở của nó. Bạn dùng phần mềm Tây để làm nhạc Ta thì bạn phải biết cách loại bỏ những track hoặc đôi khi là những ô nhịp không cần thiết để cái còn lại là những cái mình muốn rồi thêm thắt vào cho hợp lý chứ....bạn chịu khó vào hướng dẫn Soạn nhạc với Band in a box - Doko.VN đọc nha

tongvietphuc
06/11/14, 10:42 PM
Chương 1 : Tổng quan về Ban in a box

1. Khái niệm về Band in a box. Band-in-a-Box là gì?
Band-in-a-Box là một chương trình thông minh đệm tự động cho máy tính đa phương tiện của bạn. Bạn có thể nghe và chơi cùng với những ý tưởng rất nhiều bài hát, và đi từ "không có gì" tới "một cái gì đó" trong một thời gian rất ngắn với Band-in-a-box như ban nhạc dự phòng của bạn.
Làm thế nào để dùng Band-in-a-box trong công việc?

Band-in-a-Box quá dễ dàng để sử dụng! Chỉ cần nhập vào các hợp âm cho bất kỳ bài hát (như C hoặc Fm7b5), chọn một phong cách âm nhạc từ hàng trăm style sẵn có, Band-in-a-box sẽ tự động tạo ra một bản nhạc với sự sắp xếp đầy đủ nhạc cụ của dàn nhạc nhẹ như: piano, bass, trống, guitar, và dàn dây.

Với Band-in-a-Box, một người bình thường cũng tạo được những bản nhạc đệm dạng *.MIDI, *.WAV, *.MP3… mà không cần phải giỏi nhạc cụ (hay hoặc dở còn tùy vào tai nghe từng người).
Và đó không phải là tất cả ...

Để phát triển khả năng âm nhạc của bạn, nhiều tính năng đã được thêm vào Band-in-a-Box để nó ngày càng trở thành một phương tiện để khám phá và phát triển ý tưởng âm nhạc. Trong đó phải kể tới sự hỗ trợ của Band-in-a-box trong việc luyện tập khả năng nghe cho người học nhạc và các bài tập cho những nhạc cụ khác nhau trong dàn nhạc nhẹ… Có thể nói Band-in-a-Box là thầy dạy nhạc tại gia của bạn.
Đặc biệt Band-in-a-Box không quá đòi hỏi đối với phần cứng, hầu hết PC đang hoạt động ở Việt Nam đều có thể chạy được.

2. Khởi động Band in a box

Có nhiều cách để khởi động Band in a box:

- Cách 1: Nhắp kép vào biểu tượng Band in a box trên desktop

file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage002.gifBand-in-a-Box

- Cách 2: Start\Program\Band in a box\ Band in a box

Anhbaduy – Soạn nhạc đệm & học nhạc bằng Band – in – a – box 1

3. Giao diện Band in a box

file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage004.gif1 2 3 4
5

6

7

8

9

- 1 thanh tiêu đề

- 2 thanh trình đơn - 3 thanh nhạc cụ
- 4 thanh tính năng, hiệu ứng của nhạc cụ. - 5 Bàn phím piano ảo
- 6 thanh công cụ chính

- 7 thanh thông tin về bài nhạc hiện hành. - 8 thanh cô cụ chuyên biệt
- 9 vùng soạn thảo chính.

Các thanh công cụ của Band in a box cũng có thể ẩn (hoặc hiện) từ tringf đơn View tương tự như các phần mềm khác.

Anhbaduy – Soạn nhạc đệm & học nhạc bằng Band – in – a – box 2

Chương 2 : Các lệnh và các công cụ của Band – in – a - box

file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage006.gif1. Các lệnh liên quan đến tập tin (trình đơn File) - New : Tạo tập tin nhạc mới

Có thể tạo tập tin mới nhanh từ công cụ:

- Open (BB song): Mở tập tin nhạc tạo bằng Band-in-a-Box.

file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage008.gifCó thể mở tập tin nhanh từ công cụ:

- Open MIDI file: Mở tập tin MIDI.

- Open Audio (WAV, WMA, MP3, WMV, CDA): Mở các tập tin có các định dạng WAV, Windows Media Audio, MP3, Windows Media Video, or CD Audio format.

- Import Chords from MIDI File: Tải hợp âm từ tập tin MIDI. - Open Karaoke (KAR) File: Mở tập tin Karaoke (*.KAR).
file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage010.gif- Open Special: Mở bài nhạc tạo bằng Band-in-a-Box ở dạng đặc biệt - Save Song: Lưu tập tin

Có thể lưu tập tin nhanh từ công cụ:

- Save Song As...: Lưu tập tin với tên khác

file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage012.gifCó thể lưu tập tin với tên khác nhanh từ công cụ:

- Save Song with Patches & Harmony: Lưu tập tin kèm hiệu ứng bè… - Favorite Folders: Danh sách những thư mục yêu thích
file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage014.gif- File Utilities include: Mở tập tin với từng tiện ích khác nhau - Make Standard MIDI File…: Tạo tập tin MIDI

Tạo tập tin MIDI nhanh từ công cụ:

file:///C:\DOCUME~1\Admin\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_i mage016.gif- Print Song - Chords/Melody…: Lệnh liên quan đến in văn bản nhạc gôm

giai điệu và hợp âm:

- Print Multiple Songs: Lệnh liên quan đến in toàn bộ tổng phổ của bản nhạc

- Make Song Titles: Cho phép bạn tạo lập danh sách những bản nhạc đã tạo để dễ quản

Anhbaduy – Soạn nhạc đệm & học nhạc bằng Band – in – a – box 3

First PDF trial converts only 3 pages! ([Only registered and activated users can see links])