PDA

View Full Version : Tìm mua loa S90D của Nga

Khánh Hoàng
14/8/11, 02:03 PM
Là người yêu nhạc, ai cũng muốn sở hữu cho mình một cặp loa xịn nghe cho đã tai.
Có một người anh kết nghĩa sống ở Sài Gòn có gởi cho mình cặp loa của Nga, nhưng tiếc rằng gửi "nhầm" địa chỉ nhờ một người khác chuyển lại. Cha đó nhận xong rồi hô biến luôn, thế là mình cứ tưởng ông anh đó hứa suông. Lâu ngày ***hoá bùn, khi biết ra thì... thôi chứ còn sao nữa :D
Ở quê mình rất hiếm gặp những dòng loa của Nga, anh em nào có manh mối về đồ cổ này mách giùm cho Khánh Hoàng với!
Cảm ơn nhiều!

Gà Mờ
14/8/11, 08:50 PM
Loa đó của CCCP sản xuất từ thập kỷ 80 của thế kỷ trước rồi, giờ có tìm được loa nguyên bản thì cũng khó mà còn hay được. Sao Bác ko tìm mua loa đời mới bây giờ? có nhiều loại từ hay đến cực hay mà, hơn nữa giá thành cũng không cao, phụ tùng thay thế rất sẵn. Trừ khi Bác muốn săn đồ cổ, Bác có thể ra chợ trời may ra kiếm được nhưng xịn hay không là cả vấn đề.

vietstaraudio
14/8/11, 09:50 PM
Bác ơi ở chỗ em có một cụ chuyên bán đồ này, chẳng biết có xịn hay không nhưng có lẽ không hiếm thế đâu, em đã nhìn thấy có mấy cặp. Thực ra với thẩm mĩ âm nhạc hiện nay thì đôi loa này em thấy có vẻ không nhiều người nghe nhạc ưa chuộng lắm. Bản thân em nghe đôi này của mấy anh bạn cũng không làm em thích được bác ạ. Bác có thể kiếm nhiều đôi khác giá cũng mềm mà nghe tốt hơn. Ví dụ nếu phải chọn đôi này với một đôi Boss chẳng hạn thì em chọn Boss ngay. Chúc bác tìm được đôi loa như ý!

Pro_Spk
14/8/11, 10:37 PM
Để khen hay chê một cặp loa thì nói dễ cũng được, nói khó cũng xong:D
Theo em nếu bác chủ đã thích em nó thì nên tìm mua thôi, vì chắc bác cũng khoái nó rồi.
Chúc bác mua được loa nguyên bản. Cái này hiện nay treb và bass hay bị quấn lại lắm đó.
Tại sao vậy?
Vì loa S90D để đánh mà chỉnh gần giống tiếng bass của Bose 301 thì dễ đi lắm. Một nữa là tiếng treb của nó ít nên người nghe theo cách nghe hiện tại (nhiều treb) nên cũng hay cháy treb.
Sở dĩ em nói vậy là do đa số những gu nghe nhạc với các loa tầm tiền đó mà lại cần công suất mạnh là đều nghe theo cách như vậy.

ruslan
15/8/11, 08:33 AM
Loa 90D thì ở quanh khu vực chợ Nhật Tảo vẫn còn nhiều có điều giá còn đắt hơn nhiều cặp loa Nhật, Loa nguyên bản thì cọc loa và dây (bên trong) của nó dỏm lắm phải thay lại cọc loa và dây nghe mới OK. Nói vậy chứ loa này cũng bền phết có điều phải dùng amply mạnh chút (trở kháng của nó có 4 omh à) hồi đó chủ quan thấy nó có 50W dùng cái amply sansui 5000A (200w) oánh 2 cặp bị bứt sò. Bây giờ ông già tui vẫn còn 1 cặo 90E còn nguyên bản nhưng không bán để nghe nhạc cổ theo gu của ổng.

Oldman
15/8/11, 12:27 PM
Loa 90D thì ở quanh khu vực chợ Nhật Tảo vẫn còn nhiều có điều giá còn đắt hơn nhiều cặp loa Nhật, Loa nguyên bản thì cọc loa và dây (bên trong) của nó dỏm lắm phải thay lại cọc loa và dây nghe mới OK. Nói vậy chứ loa này cũng bền phết có điều phải dùng amply mạnh chút (trở kháng của nó có 4 omh à) hồi đó chủ quan thấy nó có 50W dùng cái amply sansui 5000A (200w) oánh 2 cặp bị bứt sò. Bây giờ ông già tui vẫn còn 1 cặo 90E còn nguyên bản nhưng không bán để nghe nhạc cổ theo gu của ổng.

Cháy ampli không phải do ampli yếu, mà do nối song song loa 4 ohm thì chỉ còn 2 ohm, lúc này, tổng công suất của hệ thống là 200W (mỗi kênh 100W), nhưng tổng trở mỗi kênh chỉ còn 2 ohm, dưới mức cho phép của ampli. Ampli 1000W mà chơi kiểu này có khi cũng hư, nếu nhà sản xuất cho phép load 4 ohm mà load 2 ohm là cháy chắc.

Oldman
15/8/11, 04:27 PM
Để khen hay chê một cặp loa thì nói dễ cũng được, nói khó cũng xong:D
Theo em nếu bác chủ đã thích em nó thì nên tìm mua thôi, vì chắc bác cũng khoái nó rồi.
Chúc bác mua được loa nguyên bản. Cái này hiện nay treb và bass hay bị quấn lại lắm đó.
Tại sao vậy?
Vì loa S90D để đánh mà chỉnh gần giống tiếng bass của Bose 301 thì dễ đi lắm. Một nữa là tiếng treb của nó ít nên người nghe theo cách nghe hiện tại (nhiều treb) nên cũng hay cháy treb.
Sở dĩ em nói vậy là do đa số những gu nghe nhạc với các loa tầm tiền đó mà lại cần công suất mạnh là đều nghe theo cách như vậy.

Nghe theo sở thích thì khó nói lắm, đúng ra, chỉ cần loa chuẩn là được, tức là loa thể hiện đủ các tần số, còn theo sở thích thì ai thích loại gì thì mua loại đó.