PDA

View Full Version : Giúp cách chạy ngón piano

yhuynie
21/6/11, 01:37 PM
Em thấy anh nhạc công này chạy những câu piano rất hay, đặc biệt là những câu chạy từ cao xuống thấp. Nhờ các bạn chia sẻ một số kinh nghiệm chạy piano. xin cám ơn.

[Only registered and activated users can see links]

Sonkeyboard
21/6/11, 01:40 PM
Luyện tập ngón một cách có cơ bản sẽ làm được

Oldman
21/6/11, 01:49 PM
Có thể chia cách chạy của piano làm 4 loại:

1. Theo hợp âm.
2. Theo âm giai.
3. Kết hợp 2 loại trên với tiết tấu tạo thành những câu lạ.
4. Những câu viết riêng cho từng trường hợp.

Trong băng hình trên thì pianist sử dụng đa số cách 1,2 và một phần cách 3.

kimchi_2010
21/6/11, 01:58 PM
Em thấy anh nhạc công này chạy những câu piano rất hay, đặc biệt là những câu chạy từ cao xuống thấp. Nhờ các bạn chia sẻ một số kinh nghiệm chạy piano. xin cám ơn.

Mua sách này về mà tập
Tập xong hết sách là tìm câu trả lời
Trong đây sách có một kho
Vô đây lựa chọn mà đem về dùng
Đây là Kho Sách cũa bạn tự nhiên mà lấy ([Only registered and activated users can see links])

Ông kia mà đánh cái gì !
Ông này thứ thiệt mới là đáng coi

yhuynie
21/6/11, 06:56 PM
Có thể chia cách chạy của piano làm 4 loại:

1. Theo hợp âm.
2. Theo âm giai.
3. Kết hợp 2 loại trên với tiết tấu tạo thành những câu lạ.
4. Những câu viết riêng cho từng trường hợp.

Trong băng hình trên thì pianist sử dụng đa số cách 1,2 và một phần cách 3.Anh có thể cho một vài ví dụ ,về "những câu viết riêng cho từng trường hợp'' được không, như là một câu chạy ở giọng la thứ?xin cám ơn anh nhiều.

Oldman
21/6/11, 06:59 PM
Anh có thể cho một vài ví dụ ,về "những câu viết riêng cho từng trường hợp'' được không, như là một câu chạy ở giọng la thứ?xin cám ơn anh nhiều.

Có thể thử xem:

B A G# A D C B C F E D# E.....

yhuynie
21/6/11, 07:06 PM
Có thể thử xem:

B A G# A D C B C F E D# E.....Nghĩa là chạy như thế nào anh ,có phả ở giọng Am đánh nốt si ,nốt la ,nốt sol thăng ,nốt la....hay là chạy hợp âm si trưởng ,hợp âm la trưởng ,hợp âm sol thăng trưởng...(phiền anh giúp em giải thính rõ ,vì em còn gà lắm).xin cám ơn anh nhiều.

bibibi
21/6/11, 07:08 PM
Hik.bạn này hỏi đơn giản mà Bác Oldman chĩ cao cấp quá=))thế thì ko học nỗi đâu.đây Am chạy thử nha bạn A C E A C E cứ thế chạy lên hay xuống thì tùy.còn cách 2 E A C E A C:Dhết.mình biết thế thôi:)

Oldman
21/6/11, 07:12 PM
Nghĩa là chạy như thế nào anh ,có phả ở giọng Am đánh nốt si ,nốt la ,nốt sol thăng ,nốt la....hay là chạy hợp âm si trưởng ,hợp âm la trưởng ,hợp âm sol thăng trưởng...(phiền anh giúp em giải thính rõ ,vì em còn gà lắm).xin cám ơn anh nhiều.

Nốt thôi, hợp âm làm sao kịp, cứ từng 4 nốt ghép vào 1 phách (tức là mỗi nốt ở trường độ móc đôi).

phantu1962
21/6/11, 08:59 PM
Tôi hiểu yhuynie ý muốn nhu cầu các bạn ai có câu chạy trên piano, ví dụ hợp âm Am, hướng dẫn đánh từng nốt và ghi theo vị trí từng ngón tay theo số, chắc vậy phải không yhuynie, hoặc chạy một câu (ghi vị trí tên ngón càng tốt) post lên dạng midi, yhuynie tải về thay đổi tempo chậm lại rồi tập, chắc là thế. Chứ yhuynie không cần xem video những ngón cao thủ của thế giới, vì cái đó không mang tính hiệu quả cho nhu câu hỏi của yhuynie. Ở Việt <st1:country-region w:st="on"><st1:place w:st="on">Nam</st1:place></st1:country-region> ta được bao nhiêu người như thế.
Theo tôi Yhuynie muốn như thế, trước hết ra tiệm sách mua cuốn tự luyện ngón piano, trong đó có hướng dẫn từ bài thấp đến cao cụ thể mà tập, sau đó anh em sẽ chia sẻ các câu chạy piano cho nhé. Còn bây giờ nếu ngón của bạn còn lỏng lẽo(chưa nhuyễn) thì khó chạy một câu theo ý đồ của người viết.
Chúc thành công.

LongSad
22/6/11, 12:43 AM
Để chạy được thế quả thực bạn phải chơi ít nhất đôi những tác phẩm piano " kĩ thuật" có thể là cổ điển hay bài mẫu nào đó, như vậy bạn sẽ tự khắc biết chơi thế nào thôi, học tập từ Richard clayderman chả hạn, còn bác oldman nhà mình là một tầm cao ... đó,vì vậy bạn phải vỡ hết những cơ bản và kĩ thuật nữa, mua sách và tự phá bài chơi kĩ thuật là ok thôi, cố lên vì...mình biết bạn sẽ làm được mà

QuangTeonghesi
22/6/11, 01:19 AM
Tay piano đó hình như là lang lang người TQ . Hàng khủng đấy
Nghe BẰng Kiều hát sống non thật.

kimchi_2010
22/6/11, 02:10 AM
Tay piano đó hình như là lang lang người TQ . Hàng khủng đấy
Nghe BẰng Kiều hát sống non thật.
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Lang Lang (Chinese: 郎朗; pinyin: Láng Lǎng), born June 14, 1982,
in Shenyang, Liaoning, China, is a Chinese concert pianist, currently residing in New York.
He is well known in Europe and North America for his concert appearances.
Lang Lang and singer Katharine McPhee
perform at the National Memorial Day Concert
in Washington, D.C., May 24, 2009

LangLang còn trẻ đẹp trai
Ông ni thuộc lảo cở hàng Lục niên
Nếu so sánh cở hàng họ Đặng
Ai đi so sánh với hàng đồng thau
Nghệ sĩ lớn không bao giờ đi đệm hát
Kiểu nhạc VN ở dạng thế này

Chơi ở Bạch Cung cho Obama xem

LangLang giải Nobel Hòa Bình

LangLang với Chopin, Beethoven, Mozart

Cái này mới là chạy ngón nè

LangLang & Schiller - Time for Dream

longtom
12/7/11, 05:36 PM
Ngay cái câu "Chim Quyên ăn trái nhãn lồng, chiều nay..." thì có 1 tiếng rải Piano rất bén và nhỏ (từ dưới rải lên) nghe rất hay
ko bít nốt nó thế nào, bác nào có cho em xin phần kí âm và kỹ thuật ngón (thank all)
Còn một số câu rải "lắc léo piano " theo các style như slowroc, surf, nghe cũng hay lắm mà em chưa ập đc (do ko ai chỉ và ko có tài liệu cụ thể)

bibibi
12/7/11, 09:57 PM
Cái này mình chỉ góp ý với bạn.nếu như khúc bạn nói thì chạy theo âm chủ của bài đó thôi bạn ah:Dko có gì cả.vì bạn nghe ko ra nên thấy thế.cứ lấy Keyboar ra oánh bừa đê:D rồi cũng ra mà nhiều lúc còn hay hơn thế:))

HungMusic_NT
13/7/11, 12:29 PM
Quá hay, thank chủ thớt, coi xong không dám đàn nữa
Không hề nhầm đâu bạn, bài viết của bạn có nội dung hỏi một câu piano trong một ca khúc, nên ban quản trị đã chuyển bài viết của bạn vào topic có nội dung tương tự để việc tìm kiếm nội dung diễn đàn cho thông suốt và gọn gàng. Nhắc nhở bạn không mở chủ đề mới tuơng tự sau khi ban quản trị đã chuyển bài viết sang chỗ khác

longtom
13/7/11, 01:37 PM
Không hề nhầm đâu bạn, bài viết của bạn có nội dung hỏi một câu piano trong một ca khúc, nên ban quản trị đã chuyển bài viết của bạn vào topic có nội dung tương tự để việc tìm kiếm nội dung diễn đàn cho thông suốt và gọn gàng. Nhắc nhở bạn không mở chủ đề mới tuơng tự sau khi ban quản trị đã chuyển bài viết sang chỗ khác
Hic , nhưng câu hỏi của em còn có phần đàn tranh nữa kìa! chẳng lẽ lại post bài mới, ko lẽ lại hỏi ở đây! Thấy BQT quy định vậy nên cũng ngại, sợ làm sai bị nhắc nhở cũng kỳ
anh bibibi làm bit chuyên nghiệp à? ngưỡng mộ anh quá, hem bit anh ở đâu để khi cần em qua học hỏi tí... :D
cây 3000 của em dùng dây ÚB kết nối PC (cârd âm thanh có ASIO mua 3,5tr) nhưng khi đánh rồi kết nối qua SONAR8 nghe âm thanh khô cứg, và thô, rất khó chỉnh (ko chĩnh đc)
em chỉ làm chơi cho vui, nâng cao trình độ chứ ko dámlàm cho ai cả :) thank all

HungMusic_NT
13/7/11, 01:52 PM
Hic , nhưng câu hỏi của em còn có phần đàn tranh nữa kìa! chẳng lẽ lại post bài mới, ko lẽ lại hỏi ở đây! Thấy BQT quy định vậy nên cũng ngại, sợ làm sai bị nhắc nhở cũng kỳ
anh bibibi làm bit chuyên nghiệp à? ngưỡng mộ anh quá, hem bit anh ở đâu để khi cần em qua học hỏi tí... :D
cây 3000 của em dùng dây ÚB kết nối PC (cârd âm thanh có ASIO mua 3,5tr) nhưng khi đánh rồi kết nối qua SONAR8 nghe âm thanh khô cứg, và thô, rất khó chỉnh (ko chĩnh đc)
em chỉ làm chơi cho vui, nâng cao trình độ chứ ko dámlàm cho ai cả :) thank all
Câu hỏi của bạn không có sai, nhưng đừng hỏi quá nhiều nội dung khác nhau trong cùng một chỗ, vì nó sẽ lạc đề hết cả, sau này người khác nhìn vào topic sẽ không khai thác được cái gì hết, vả lại không thể trao đổi sâu về nhiều vấn đề trong một topic, cụ thể là bạn đã làm lạc đề topic này sang rất nhiều vấn đề từ trao đổi nốt chạy piano sang các mục: chơi đàn tranh trên keyboard ([Only registered and activated users can see links]), kèm theo giao lưu gặp gỡ với bibibi ([Only registered and activated users can see links]) và trao đổi về sonar ([Only registered and activated users can see links]) nữa đấy

quoctruong95
02/8/11, 12:50 PM
Anh em có cách chạy ngón piano trên đàn organ chỉ dùm em. :)
Em mới học, chưa biết gì nhiều...Mong anh em giúp cho.
Cám ơn anh em!!!

quyettb
21/8/12, 08:32 AM
các bác ơi cho em xin cách h d hay sách đẻ luyện chạy ngón với. Nếu là video hoặc bản nhạc dạy chậm càng tốt.Em xin cảm ơn

Không post nội dung trùng lặp!

vuthienvu
13/11/12, 11:32 PM
Hàis. . Tiết wá. Ko có máy tính để xem video này

conan
27/1/13, 05:05 PM
Tôi không biết trình độ hiện giờ của bạn .
_ Nếu bạn là người mới tập thì bạn nên tập GAM cho thật nhuyễn và nhớ là tập luôn RẢI của mỗi GAM nữa.
_ Nếu bạn đã giỏi rồi thì (như bạn ghi chạy từ cao xuống thấp) hay từ thấp lên cao thường thì mình chay đúng theo GAM RẢI
Ví dụ: Bạn đang ở Am thì bạn rải La Đô Mi La Đô Mi La... cứ thế mà đi lên hay xuống 3 hay 4 octaves tùy bạn. còn bạn đang ở C thì Đô Mi Sol Đô...
_ Nếu bạn không muốn rải theo GAM thì bạn có thể rải theo nốt cho thành 1 câu hay 1 giai điệu thì phải nhớ rằng bạn đang ở gam nào để tránh bị lạc giai điệu.

conan
27/1/13, 05:21 PM
Anh em có cách chạy ngón piano trên đàn organ chỉ dùm em. :)
Em mới học, chưa biết gì nhiều...Mong anh em giúp cho.
Cám ơn anh em!!!

Nếu bạn mới học thì nên ra nhà sách mua cuốn " Kỹ thuật luyện ngón đàn PIANO (Le Deliateur) rất tốt dành cho những bạn mới học, tập cuốn này thì theo nhiều người nói là chán lắm nhưng nếu bạn kiên trì bạn sẽ sớm thành công với "ngón đàn" .

davidnobita
28/2/13, 04:12 AM
đúng là mở mang trí tuệ mà hoa cả mắt...cám ơn kimchi

VuongMinh2006
28/2/13, 07:36 AM
đúng là mở mang trí tuệ mà hoa cả mắt...cám ơn kimchi
Viết hoa đầu câu nhé bạn,mà có xem được gì đâu mà mở mang tầm mắt,link die rồi thì phải

mrhaodj444
20/2/14, 03:00 PM
Hiện tại em đang tập với những bài nhạc cơ bản, Nhưng do nhiều nguồn dữ liệu trên mạng nên không biết lựa chọn nào là đúng nên nhờ các anh giúp đỡ
Sẵn anh em nào đã học đàn rồi thì xin giúp em về cách rãi Gam, Có video tổng hợp về cách rãi Gam thì càng tốt
Xin các anh giúp đỡ nhiệt tình, Vì em tự học chứ không có ai chỉ, Xin cám ơn các anh
Có ai giúp em về mấy cái video Chạy Ngón không ?, giúp em với

LongSad
22/2/14, 08:45 AM
Hiện tại em đang tập với những bài nhạc cơ bản, Nhưng do nhiều nguồn dữ liệu trên mạng nên không biết lựa chọn nào là đúng nên nhờ các anh giúp đỡ
Sẵn anh em nào đã học đàn rồi thì xin giúp em về cách rãi Gam, Có video tổng hợp về cách rãi Gam thì càng tốt
Xin các anh giúp đỡ nhiệt tình, Vì em tự học chứ không có ai chỉ, Xin cám ơn các anh
Có ai giúp em về mấy cái video Chạy Ngón không ?, giúp em với
1. Học nhạc, nhất việc tự học rất khó khăn, người tự học phải có tính kỷ luật cao + đam mê+ kiên nhẫn
2. Nếu muốn đọc để hiểu các bản nhạc, thì không thể thiếu được học cơ bản, từ các nốt nhạc dễ đến khó. Đối với bản nhạc không được nóng vội, tập phải theo niêm luật sắp xếp ngón như trên bản nhạc quy định (1,2,3,4,5). Đây thật sự là một việc rất quan trọng đối với ngón tay và phím đàn, việc sắp xếp có khoa học giúp ngón di chuyển hiệu quả gọn và đẹp. Bằng không nhìn thế tay sẽ rất xấu và không thể di chuyển nhanh được.
3. Hòa thanh: Muốn tạm đến giai đoạn này mà có hiệu quả (để có hiểu biết và cảm nhạc vào người) thì cần vượt qua giai đoạn 1, 2 trên trước. Các bài luyện ngón và theo hòa thanh của từng cung;
-Thang âm phương tây là thang âm 7 âm, được chia đều thành 12 bán cung (C,C#,D,Eb, E, F, F#, G, Ab, A, Bb, B)
- Trên mỗi cung sẽ có giọng thứ, trưởng riêng (C thì có C dur (Đô trưởng) Cm (Đô thứ)... cho đến giọng B). Bản chất màu sắc các vòng hòa thanh đều như nhau, chỉ khác nhau về cao độ (ví dụ vòng hòa thanh C (đô trưởng) và C# (Đô thăng trưởng).... đều giống nhau về màu sắc, chỉ khác vị trí sắp xếp phím đàn và cao độ). Cũng căn cứ vào cao độ này sẽ tạo ra tần số âm thanh (môn vật lý đã học) và cách bố trí sắp xếp để tạo ra một bản nhạc có tình cảm, cảm xúc.

Hòa thanh trong âm nhạc tạm chia làm 2 mảng:
- Hòa thanh hiện đại: Nôn na là hòa thanh hiện đại hơn trước :D, nó vẫn niêm luật của hòa thanh cổ điển, nhưng có nhiều biến hóa hơn, nhiều màu sắc hơn.

Thú thật là em cà dốt cả trong hai mảng trên, ngày xưa chưa đi làm có thời gian để đọc nhiều, còn áp dụng, cứ nghĩ đi làm nhà nước có thời gian ai dè mỗi ngày chỉ có được 30 phút đến 1 tiếng :(.
Mong bạn luôn giữ được niềm đam mê, nhiệt huyết để học tập, mình tự học thôi :D... có được qua lớp nào đâu.

mrhaodj444
22/2/14, 12:41 PM
Em cũng tự lò mò chứ về nhạc lý em cũng chưa hiểu, Chỉ ngồi làm theo đam mê thôi !!!!, Chứ cũng không biết sao, Mà thấy trên mạng người ta chạy ngón rất nhanh và nghe mềm, Còn em chạy nghe nó cứng ngắt, Giống như bị đứt đoạn, VD như chạy từ C4 lên C6 chẳng hạn thì từ b4 lên C5 hoặc b5 lên c6 nghe nó có khoản cách mà không lièn nhau, không mượt mà,và tốc độ chưa đạt như mong muốn, Đó là chạy ngón cơ bản nhất mà em cũng không xong !

LongSad
22/2/14, 04:42 PM
Em cũng tự lò mò chứ về nhạc lý em cũng chưa hiểu, Chỉ ngồi làm theo đam mê thôi !!!!, Chứ cũng không biết sao, Mà thấy trên mạng người ta chạy ngón rất nhanh và nghe mềm, Còn em chạy nghe nó cứng ngắt, Giống như bị đứt đoạn, VD như chạy từ C4 lên C6 chẳng hạn thì từ b4 lên C5 hoặc b5 lên c6 nghe nó có khoản cách mà không lièn nhau, không mượt mà,và tốc độ chưa đạt như mong muốn, Đó là chạy ngón cơ bản nhất mà em cũng không xong !
Vậy thì chỉ ăn với chạy ngón cho nó mượt thôi, phải chạy chậm nhưng phải chính xác cả hai tay, sau đó tăng tốc sau.

mrhaodj444
26/2/14, 10:45 PM
Ngón em nhỏ + ngắn chạy Gam mỗi tay quá, không biết cách nào để cho nó dài ra ! :))

KENNYS-VŨ
26/2/14, 11:45 PM
Ngón em nhỏ + ngắn chạy Gam mỗi tay quá, không biết cách nào để cho nó dài ra ! :))

Ái chà chà câu hỏi hơi bị hay đó...He...He...=))