PDA

View Full Version : Các phối khí đầu tay của LongSad

LongSad
07/6/11, 08:52 PM
Gọi là tác phẩm đầu tay thì không phải vì phối trên đàn nhiều rồi, nghịch cái cubase + psr 2100 + laptop.....bó tay thế mà cũng ra được nhạc :D, mày mò đến là cực,em làm drum rồi chạy một cái string nền, rồi một cái pad lead , cấm không được chém và chê em, vì từ bé đến lớn chưa làm qua máy tính bao giờ,nghịch lần đầu thế là đáng khen đấy nhé :D và tiện cho em hỏi luôn em muốn xuất ra đuôi mp3 làm thế nào?? chịu chết nghịch mãi mà không ra, mặc dù đây là tác phẩm củ chuối của em , nhưng nhất định vài năm nữa em hứa cố gắng học tập để có một tác phẩm có giá trị ( đính chính thêm là em làm EVN , chứ không theo học nhạc ) em biết trên diễn đàn này quả thực có rất nhiều gương mặt đáng tôn vinh và học tập cả đời, như bác thethuongnt, bác midi... tự học mà giỏi giang! các bác nhé nhắc lại nghe mà chém em thì em spam cho đừng trách :D

[Only registered and activated users can see links]

Sonkeyboard
07/6/11, 09:01 PM
Nghe hay đấy, có thêm bass vô nữa là làm lốp (loop) cho DJ được rồi, chúc mừng bạn đã làm quen bước đầu với làm nhạc trên PC, với cố gắng của bản thân và tính ham học hỏi của bạn chắc chắn bạn sẽ cho ra đời những tác phẩm hoàn thiện và có chất lượng. Cả nhà cho một tràng pháo tay nào =D>=D>=D>=D> =)) =))

Ui em biết bác sonkeyboad nói thế cho em vui nhưng em chân thành cảm ơn, chưa thấy bác vuongminh đâu nhỉ :D, à mà sao cho em hỏi thêm một số âm thanh khi chơi bị " trễ" so với bấm như vậy là do máy tính ạ ? ram em 2G, chip core i3, card sound thì em chưa có :D
Trễ là do máy tính của bạn không có soundcard chuyên dụng, với các sound onboard sẽ có độ trễ, bạn có thể giảm thiểu độ trễ bằng cách dùng ASIO4ALL

LongSad
07/6/11, 09:06 PM
Nghe hay đấy, có thêm bass vô nữa là làm lốp (loop) cho DJ được rồi, chúc mừng bạn đã làm quen bước đầu với làm nhạc trên PC, với cố gắng của bản thân và tính ham học hỏi của bạn chắc chắn bạn sẽ cho ra đời những tác phẩm hoàn thiện và có chất lượng. Cả nhà cho một tràng pháo tay nào =D>=D>=D>=D> =)) =))
Ui em biết bác sonkeyboad nói thế cho em vui nhưng em chân thành cảm ơn, chưa thấy bác vuongminh đâu nhỉ :D, à mà sao cho em hỏi thêm một số âm thanh khi chơi bị " trễ" so với bấm như vậy là do máy tính ạ ? ram em 2G, chip core i3, card sound thì em chưa có :D

LongSad
07/6/11, 10:54 PM
Vâng cảm ơn bác chia sẻ .em đang online bằng điện thoại nên viết không tốt lắm .bác à giảm thiểu bằng asio4all như thế nào ạ .với cả nếu em mua cardsound nào thì tốt ạ .loại nào trung bình thôi yêu cầu em là giải trí bản thân .và em muốn lưu file thành mp3 như thế nào nữa

Quaiy
08/6/11, 07:43 AM
Vâng cảm ơn bác chia sẻ .em đang online bằng điện thoại nên viết không tốt lắm .bác à giảm thiểu bằng asio4all như thế nào ạ .với cả nếu em mua cardsound nào thì tốt ạ .loại nào trung bình thôi yêu cầu em là giải trí bản thân .và em muốn lưu file thành mp3 như thế nào nữa
1. Bạn vào Thiết bị phần cứng cho phòng thu ([Only registered and activated users can see links]) để tìm hiểu về Sound Card.

2. Muốn lưu thành MP3 bạn làm như sau: Files\Export\Audio Mĩxdown. Trong ô File Format chọn MPEG 1 Layer3 File, tùy chỉnh thông số tùy ý.\Export

bibibi
08/6/11, 08:37 AM

Dow cái Asio4all về.lên google ra cả đống.setup nó ra rồi vào Cubase chọn Drive setup ngay hàng đó bạn chọn asio4all là ok

Sonkeyboard
08/6/11, 09:08 AM
Dow cái Asio4all về.lên google ra cả đống.setup nó ra rồi vào Cubase chọn Drive setup ngay hàng đó bạn chọn asio4all là ok
Đã giúp thì giúp cho trót, gửi link để bạn ấy biết chỗ đi, nếu thảo luận và lấy link download ASIO4ALL chủ topic qua ĐÂY ([Only registered and activated users can see links]) nhé

smallsand
08/6/11, 09:17 AM
2329
Mình dùng soundcard Realtek theo máy thì thấy như trong hình. nếu thay đổi ASIO Driver (Bước 3) thì thông số độ trễ (trong khoanh tròn) sẽ thay đổi theo. Độ trễ 20ms là có thể tạm chấp nhận với người đang vọc vạch. Vào một ngày đủ tiền, mình cũng phải mua 1 quả soundcard ngon ngon cho bằng anh bằng em. hihi 8->8->8->8->

LongSad
08/6/11, 10:04 AM
Tại sao chỉ có input hiện lên thôi bác?38.880ms còn output thì là số 0
à được rồi bác à đều hiện là 38.880 ms hết giờ em nghịch quá :d

vantq
08/6/11, 11:00 AM
2. Muốn lưu thành MP3 bạn làm như sau: Files\Export\Audio Mĩxdown. Trong ô File Format chọn MPEG 1 Layer3 File, tùy chỉnh thông số tùy ý.\Export

Em cũng Export ra trực tiếp mp3 mấy lần nhưng em thấy nó bị hao nhiều lắm, có lúc còn rè rè. Em thường xuất ra Wav sau đó đổi đuôi mp3 thì thấy ổn định hơn. (Ý kiến của riêng em).

Quaiy
08/6/11, 11:10 AM

Em cũng Export ra trực tiếp mp3 mấy lần nhưng em thấy nó bị hao nhiều lắm, có lúc còn rè rè. Em thường xuất ra Wav sau đó đổi đuôi mp3 thì thấy ổn định hơn. (Ý kiến của riêng em).
Đúng rồi ngay Wav mà người ta vẫn tính đến chuyện bị suy hao nữa là!

Kyorgan
08/6/11, 12:41 PM
Ối zời !! Chú up lên nhìn tiêu đề là mọi người biết rồi, mà chú sợ bị chém quá hay sao rào trước đón sau ghê thế. Nhìn tiêu đề mà họ còn cố tình chém thì "ném ...đá" lại :)). Chúc mừng bản "Hòa phối âm khí" :D đầu tiên trên Cubase của chú. Chú vừa bỏ FL Studio, vọc Cubase mấy ngày mà làm được thế là tương lai rồi chúc mừng ./.

LongSad
08/6/11, 12:53 PM
Ối zời !! Chú up lên nhìn tiêu đề là mọi người biết rồi, mà chú sợ bị chém quá hay sao rào trước đón sau ghê thế. Nhìn tiêu đề mà họ còn cố tình chém thì "ném ...đá" lại :)). Chúc mừng bản "Hòa phối âm khí" :D đầu tiên trên Cubase của chú. Chú vừa bỏ FL Studio, vọc Cubase mấy ngày mà làm được thế là tương lai rồi chúc mừng ./.

:(( cảm ơn bác, nghịch mệt quá, mà giờ nó còn chả thèm lên tiếng gì cả, khi cài cái Aiso4all vào , tiếng tăm mất hết rồi, em vừa gửi tin hỏi bác bibibi, bác có biết vụ này không?
Nghe các bác ủng hộ, em có thêm niềm tin để "vọc" tiếp bác Kỳ à

Kyorgan
08/6/11, 01:03 PM
:(( cảm ơn bác, nghịch mệt quá, mà giờ nó còn chả thèm lên tiếng gì cả, khi cài cái Aiso4all vào , tiếng tăm mất hết rồi, em vừa gửi tin hỏi bác bibibi, bác có biết vụ này không?
Nghe các bác ủng hộ, em có thêm niềm tin để "vọc" tiếp bác Kỳ à

Chú thử xem driver on board còn không đã thì mới biết đường mò tiếp chứ. Chú thử nghe một bản nhạc bằng Mdia player xem còn tiếng không? Còn phần mềm hỗ trợ Asio4all cài vào không thể mất tiếng được đâu ./.

LongSad
08/6/11, 01:05 PM
Chủ thử xem driver on board còn không đã thì mới biết đường mò tiếp chứ. Chú thử nghe một bản nhạc bằng Mdia player xem còn tiếng không? Em mò mãi mãi chả biết theo đường nào, nãy thì không nghe được nhạc, giờ nghe được rồi, hình như cái aiso4all nó làm cho đường tiếng như vậy, cubase thì bấm không kêu nữa :D

Kyorgan
08/6/11, 01:09 PM
Chắc là chú set sai ở Cubase thế nào rồi, chứ như như FL 9 khi cài nó hỏi cài luôn Asio4all đó thôi có bị sao đâu. Chú nên khởi động lại PC xem sao ./.

HungMusic_NT
09/6/11, 01:09 AM
Khoản này mình chịu! nhưng dù sao vẫn chúc mừng bạn (longsad) đã đăng tác phẩm đầu tay lên cho ae nhận xét, mong bạn sẽ có những tiến bộ vượt bậc khi được các bác góp ý :D

kimchi_2010
09/6/11, 01:14 AM
Khoản này mình chịu! nhưng dù sao vẫn chúc mừng bạn (longsad) đã đăng tác phẩm đầu tay lên cho ae nhận xét, mong bạn sẽ có những tiến bộ vượt bậc khi được các bác góp ý :D

Sao bác này giống hệt như em
Mấy vụ này em thiêt bó tay
Nếu ai hay, ra sức chỉ dạy
Em xin cấp tráp theo hầu bác ngay

8->

LongSad
17/6/11, 03:43 PM
Sau khi " vọc" một tuần :d, đánh luyên thuyên cùng với Cubase 5, vẫn laptop cùng cây đàn psr 2100, hôm nay buồn buồn, gõ drum chạy loằng ngoằng vài cái guitar, em chơi theo vòng hòa thanh " thúng" quay đi lại quay lại :D, vì mới nghịch tìm hiểu còn quá non nớt, mong cả nhà nhẹ tay nhé
Vì chưa up qua nhaccuatui.com được , nên các bác download về chém giùm em nhé, đừng chém quá nhé :D vì em chưa chém ai cả chỉ " spam đáng yêu thôi "

SonSon đã up hộ trực tiếp nhé, file không conver được up cực quá

Midi2657
17/6/11, 04:25 PM
Ché e e e e e e e mmmmmmmmmmmmm!!!!!!!
Nhát 1:Có vui thì cũng đừng đưa nguyên .Wav lên MF
Nhát 2:Trống quá to.
Nhát 3:Guitar quá nhỏ.
Nhát 4:Tiếng Lead có Portamento nên chú ý hơn khi ngắt hoặc Legato.
Nói chung là khá hay đối với 1 kỹ sư điện nhưng hơi đơn giản với 1 nhạc công chuyên (Vầy là khen đấy nhá).
Cái "Chơi cho vui"kế tiếp nên dài hơn,phong phú hơn và nên phát triển giai điệu,phần đệm nên thêm nền Old.Piano nửa nhá.

Kyorgan
17/6/11, 05:38 PM
Cái File trên anh down về định convert sang mp3 up lại để nghe trực tiếp nhưng dùng qua mấy software không convert được sang mp3, chắc có vấn đề về thông số độ nén file khi out hay sao đấy. Bản này bác Midi2657 đã chém kỹ thuật rồi, anh hết chém :D. Chúc chú "mò cua-ba-ba :))" ngày một lên tay nhé ./.

theanhroland
17/6/11, 05:48 PM
Hix! các bác thu bài nge sướng nhỉ? e đang máu đẩy latop cùi bắp đi để tập thu bài bằng máy cấu hình cao hơn như bác longsad!

LongSad
17/6/11, 06:26 PM
Hix! các bác thu bài nge sướng nhỉ? e đang máu đẩy latop cùi bắp đi để tập thu bài bằng máy cấu hình cao hơn như bác longsad!
Dạ em xin ghi nhận các nhát " chém " của bác midi :D, may chưa đi viện, thời gian sau em sẽ cố gắng hơn, cảm ơn bác Kỳ động viên nữa
Bác midi ơi em không biết :
- Chỉnh thông số cho nó bé nó to ở đâu
- Với tư duy " hòa âm " còn quá non bác à
- Ai có tài liệu về hòa âm cho em xin mới( vì em phối các cây với nhau không rõ ràng và nó rối nghe không sạch sẽ )
- Em còn không biết quá nhiều nhưng em không nản đâu, rồi một ngày em sẽ cố gắng và làm được cái gì đó :D
- Các bước thao tác trong Cubase còn mơ hồ quá :((

SonSon
17/6/11, 08:14 PM
Ôi trời, Quả thật dow bài của chú về mà anh loay hoay mấy phần mềm mới mở được cái file của chú, conver mấy phần mềm để ra Mp3 mà cũng không được toàn ra các file rè như casete nhiễu nhằng nhằng. Kiểu này mà làm beat rồi đưa cho khách , họ mà conver thì coi như mất toi bài ,lần sau xem laị cách Export nhé.
Chém phát, cái đoạn Guitare lead nghe cứ như vào chưa đúng , thấy hơi khó chịu :D, dẫu sao cũng rất hay, anh cũng mày mò những vẫn là con số 0 chưa có tp nào như chú cả :D chúc mừng

bibibi
17/6/11, 08:21 PM
Hay đó longsa ah8->mà sao ngắn thế nhỉ(:|làm đang nghe hay thấy im re ối giời hết:))bài 15m mà 50S=))lần sau làm dài tí nha bác

LongSad
17/6/11, 08:29 PM
He he có bác bi và bác Son vào chém em vui ra tý :d, chứ cả ngày nay cứ nghĩ : " mình thật dở hơi" không biết sao lại up lên, khi chưa ổn lắm nghe thật ngất ngất :((

Mykinyeu
17/6/11, 09:02 PM
Xuất file audio thì nhớ chọn 16 bit em nhé, để 32 bit(Floating) thảo nào các anh convert chết thôi!

<embed src="[Only registered and activated users can see links]" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" height="250" width="420">

Xem ảnh nè và chọn nhé!

spiritmoon2008
18/6/11, 11:25 AM
Nghe ra chất "latency" ngay bác nhể ;)).. Tempo bét nhè hết :)) Bài này đc cái guitar & drum đẹp !
Ở cubase thì bác nhấn F3, mở mixer ra sẽ biết phải làm gì.. Muốn làm hòa âm nghiêm chỉnh thì cứ tìm hiểu tính năng nhạc cụ trước đã, ko thừa đâu.. Vd bài này có tiếng piano tuy nhỏ nhưng vẫn nghe ra đúng chất tiếng piano của keyboard 8-}

smallsand
23/6/11, 11:47 AM
Anh chị em nghe thử và góp ý cho mình nhé
Thanks all
[Only registered and activated users can see links] bien mix draft.mp3

Tocdai
23/6/11, 12:56 PM
Bài Phố Biển này em thích lắm, lúc nào làm đầy đủ cho tocdai một copy nhé, chúc anh làm ngày càng lên tay nha

LongSad
17/7/11, 09:55 PM
Em chơi khá vội vàng, không chỉnh sửa gì, chơi trên cubase, và nhất là nhân tiện có ai nhận ra đoạn nhạc này không? em từng nghe ở đâu đó! giờ không nhớ nữa! cảm xúc và chơi lại, nên có chỗ lủng củng!mong cả nhà chém nhẹ =))

<a href="[Only registered and activated users can see links]" target=_blank>buon va buon - Output - Stereo Out_2.wma</a>

Giangcoi90
25/7/11, 05:30 PM
Nghe giống nhạc phim Korea bác ah. Ôi....! buồn!=((

HungMusic_NT
25/7/11, 10:28 PM
Longsad cố gắng đăng dạng mp3 để có thể play được ngay trên 4shared nhé, mà sao lúc nào cũng buồn vậy?

LongSad
26/11/11, 07:26 PM
Tối qua cài lại máy tính cài từ A-Z vì bị hỏng pin máy tính tưởng cài lại là hết ai ngờ nó lại vẫn bị, chú ý luôn các bác dùng laptop đừng cắm sạc rồi tháo pin ra...đang sạc cắm pin vào phát ...toi pin ngay! rõ em dân điện, xét về nguyên lí thì không sao, nhưng với thiết bị máy tính điện tử thì có vấn đề!:D thế là hi sinh cục pin, cài xong nuendo nó chả thèm chạy cho...lại chuyển cubase :D ngứa tay gõ chút! so với hồi cách đây khi em mới chạm vào cubase thì dùng loop giờ thì tiến bộ hơn tý là tự gõ được :d, tất nhiên với các cao thủ thì nghe như bài trẻ con, nhưng với em là vui lắm rồi!bài này cũng không khá gì mấy bài trước :D( mà chưa biết ....mix , chưa học đến bài này)
<embed src="[Only registered and activated users can see links]" width="420" height="250" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always">

hdhthed
29/11/11, 09:03 AM
Về vấn đề Asiol4 không có tiếng mình đã bị như LongSad: Nếu dùng xp thì không sao nhưng nếu dùng win 7 mà bạn mở 1 lần 2 phần mềm chơi nhạc. Ví dụ như mở 1 bài nhạc bằng WMP và 1 phần mềm thu âm hoặc FL mà bạn chọn Asiol4 trong phần input ,output ấy, thì sẽ ko nghe được. Cái này mình đi hỏi tùm lum tá lả rồi mà vẫn chưa ai trả lời và khắc phục được, anh em trên diễn đàn ai đã từng gặp qua xin chỉ giúp.

trdavu
29/11/11, 09:37 AM
Cũng hay đấy chứ, up nhiều bài nữa đi cậu ơi