PDA

View Full Version : Tên gọi và vị trí các nốt trên đàn piano, organ?

ruakon9x
31/1/11, 03:31 PM
Tình hình là mình chẳng biết tí gì về đàn organ điện tử vs các loại organ khác.
Vừa mới mượn được cái đàn cũ của đứa bạn.
Các pro chỉ cho mình các tên nốt tương ứng với các phím trên đàn vs.
Thềm cả những kĩ thuật luyên cơ bản nữa nhé.
Thank nhìu nhìu !

đểgiócuốnđi
31/1/11, 03:41 PM
Bạn ở Hà Nội, thì phương pháp tốt nhất là vào hỏi hoặc học ở Học viện Âm nhạc quốc gia! ;;) từ từ rồi cũng sẽ thành "pro" thôi! Chúc bạn thành công! Thân ái và đoàn kết!

TheThuongNT
31/1/11, 03:46 PM
Thành viên mới nên mình nhắc nhở bạn về đặt tên đề tài, không đặt tên đề tài không rõ ràng kiểu như

Pro ơi giúp người mới với

Bài viết sưu tầm dưới đây có thể cơ bản giúp bạn làm quen với tên các phím trên đàn organ

Chỉ có 7 ký tự để thể hiện nốt nhạc. Đó là: A B C D E F G (La, Si, Đô, Rê, Mi, Fa, Sol).
Phím tận cùng bên trái của đàn piano là A. Các phím màu trắng kế bên A lần lượt là B C D E F và G. Sau đó lại tiếp tục bắt đầu là A…
Hình 1

[Only registered and activated users can see links]
Các phím trắng thì liên tục nằm sát nhau; còn các phím đen thì được sắp xếp theo nhóm, nhóm 2 phím và nhóm 3 phím. Bạn hãy thử tìm tất cả các nhóm có 2 phím đen. Tiếp theo tìm tới các nhóm có 3 phím đen.
Phím trắng nằm giữa các nhóm 2 phím đen lúc nào cũng là D. Bạn thử đếm xem có bao nhiêu nốt D.
Hình 2

Tên của phím nằm bên trái phím D là gì? Còn phím nằm bên phải?
Hãy đàn tất cả các nốt C D E.
Nốt G và A là các phím trắng nằm giữa các nhóm 3 phím đen. Hãy đàn tất cả các nốt G và A.
Hình 3

Tên của phím nằm bên trái phím G là gì? Còn phím nằm bên phải A? Hãy đàn tất cả các phím F G A B.
Bây giờ bạn đã biết tên của tất cả các phím màu trắng nằm trên đàn organ.

Còn phương pháp luyện tập thì bạn tìm cuốn method rose mà luyện nhé

ruakon9x
31/1/11, 03:54 PM
Thank TheThuongNT
Thế các nốt đen ý là j hả bạn ?
Cái quyên method rose mua ở các nhà sách hay phải lên trường học viện mới mua đc hả bạn?

TheThuongNT
31/1/11, 04:00 PM
Thanks thì bấm nút Thanks đi bạn :)

Method Rose bạn có thể download tại [Only registered and activated users can see links] hoặc nguyên một Box cung cấp rất nhiều giáo trình luyện ngón cho bạn tập tại [Only registered and activated users can see links] có điều tốt nhất là nên mua lấy một quyển Tiếng Việt mà sử dụng.

Các nốt đen là các nốt thăng, giáng chẳng hạn nốt đen ở phía trên về phía tay phải của nốt C mang tên là C# (Đô thăng) còn theo hướng ngược lại (về phía trái) thì nó mang nghĩa là giáng, chẳng hạn nốt đen bên trái nốt D gọi là Db (Rê giáng), nói chung trước khi luyện ngón bạn nên học Lý thuyết âm nhạc cơ bản ([Only registered and activated users can see links]), thì chắc bạn không cần phải hỏi quá chi tiết vẫn có thể biết được tên các nốt

CasioCTK
31/1/11, 09:22 PM
Bạn ở Hà Nội, thì phương pháp tốt nhất là vào hỏi hoặc học ở Học viện Âm nhạc quốc gia! ;;) từ từ rồi cũng sẽ thành "pro" thôi! Chúc bạn thành công! Thân ái và đoàn kết!
Nhạc viện đâu phải là nơi để muốn ra thì ra, vào thì vào hả bạn? Chắc có lẽ bạn đang học ở đó?

boscohuong
31/1/11, 09:24 PM
Ai học ở nhạc viện vậy? ngưỡng mộ quá.
Bạn nên đọc lại các bài trước khi hỏi và viết thế này nhé.

Midi2657
01/2/11, 06:02 PM
Vị trí các nốt trên Keyboard:

playBackonLine
10/3/11, 08:35 PM
Các bác cho em hỏi: có khi người ta ghi C1, D1,... hoặc C2, D2,... v.v... Vậy thì con số ghi sau có ý nghĩa như thế nào? Cám ơn các bác trước!

HungMusic_NT
10/3/11, 08:59 PM
Các bác cho em hỏi: có khi người ta ghi C1, D1,... hoặc C2, D2,... v.v... Vậy thì con số ghi sau có ý nghĩa như thế nào? Cám ơn các bác trước!

Người ta dùng các ký hiệu như vậy để chỉ vị trí các nốt trên phím đàn ở các quãng 8 khác nhau (vd: Piano có 8 nốt Đô C1->>>C8, và nốt Đô thứ Tư C4 vào khoảng giữa đàn, được coi như nơi căn cứ đọc nốt nhạc). Nói chung bạn phải học và nắm tương đối vững nhạc lý thì sẽ hiểu được thôi, trong 4rum có rất nhiều tài liệu nhạc lý đấy.

hoangviet85
10/3/11, 09:00 PM
Bạn ơi số viết sau nốt nhạc chỉ tên nốt ỡ những nhóm quãng 8 khác nhauu trên bàn phím piano

Nốt Xi được kí hiêu là H sao nhiều bạn viết nhầm là B nhỉ?

Diễn đàn có nút sửa bài, sao bạn lại cứ đăng bài mới liên tục thế nhỉ?

HungMusic_NT
10/3/11, 09:09 PM

H là nốt Si, B là nốt Si giáng. Nhiều khi các bạn viết nhầm là do ảnh hưởng của phong cách nhạc nhẹ, thường viết hợp âm Si thứ là Bm chứ không phải Hm nên cứ tưởng B chính là nốt Si. Theo mình nghĩ là như vậy:D

TheThuongNT
10/3/11, 09:26 PM
Con số đằng sau tên nốt là chỉ vị trí của nốt đó trên phím đàn, bạn có thể tìm hiểu chi tiết tên các nốt theo hình vẽ sau đây, các nốt đằng sau Cx thì được mang tên Dx.... nhé
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Dùng B thay cho nốt Si không có gì sai bạn à, nếu không biết thì nên hỏi tại sao có người dùng như vậy chứ đừng vội nói người ta viết nhầm

Sonkeyboard
10/3/11, 10:13 PM
Ngoài ra có thể gọi các quảng như sau: Cực trầm => trầm => quãng lớn => quãng bé => rồi mới đến quãng 1 quãng 2 => quãng 8

DucAnh
10/3/11, 10:53 PM
Người ta không tự nhiên sắp xếp thứ tự chữ cái của 7 nốt nhạc như sau: (Theo bạn)
AHCDEFG đâu bạn mà phải là ABCDEFG và H. Vì sao lại có dấu H ?

H (si) được sử dụng trong hòa thanh vì: Thường tên chủ đi kèm với tính chất của nó. VD: D-dur (rê trưởng) hay d-moll (rê thứ) vì trường chữ cái đầu viết hoa thứ chữ cái đầu viết thường vì thế nếu chữ B-dur (si trưởng) hay b-moll (si thứ) thì sẽ dễ nhầm lẫn b (si) là dấu giáng . Vì thế người ta mới đặt thêm một ký hiệu nối liền 7 chữ cái là : ABCDEFG rồi đến H (thay H là giọng si ==> Giọng si trưởng có ký hiệu là H-dur và thứ là h-moll. Còn ký hiệu B dùng làm giọng si giáng trưởng (B-dur) và (hes-moll) là si giáng thứ.
B (si) được sử dụng trong hợp âm. Vì các hợp âm được viết theo tính chất trưởng thứ theo major hay minor. Theo quy ước, tên hợp âm là chữ cái viết hoa kèm theo tính chất trưởng thứ nhưng vì là hai chữ major và minor cùng chữ m đầu nên hợp âm trưởng người ta không ghi thêm chữ m mà chỉ ghi cho tính chất thứ mà thôi, vd: D (rê trưởng) Dm (rê thứ), song song đó người ta cũng kết hợp các dấu thăng giáng vào hợp âm và được sắp xếp nằm trên chữ cái bên phải mà ta thường thấy. VD Hợp âm Si giáng trưởng chẳng hạn sẽ được viết là B và dấu giáng bên trên chữ cái

Người ta thường ghi như sau trong tổng phổ: Bài giọng H-dur. Hợp âm trong tổng phổ viết là B.

Như vậy bạn đừng cho rằng người ta viết nhầm nữa nhé.

playBackonLine
11/3/11, 11:28 AM
Người ta dùng các ký hiệu như vậy để chỉ vị trí các nốt trên phím đàn ở các quãng 8 khác nhau (vd: Piano có 8 nốt Đô C1->>>C8, và nốt Đô thứ Tư C4 vào khoảng giữa đàn, được coi như nơi căn cứ đọc nốt nhạc). Nói chung bạn phải học và nắm tương đối vững nhạc lý thì sẽ hiểu được thôi, trong 4rum có rất nhiều tài liệu nhạc lý đấy.

Cảm ơn bác, thực sự đây là kiến thức mới tinh vói em. Nghe nói cách gọi như vậy là quy định cho âm nhạc kỹ thuật số thì phải!!!?

TheThuongNT
11/3/11, 11:54 AM
Cảm ơn bác, thực sự đây là kiến thức mới tinh vói em. Nghe nói cách gọi như vậy là quy định cho âm nhạc kỹ thuật số thì phải!!!?
Cảm ơn thì sử dụng nút Thanks [Only registered and activated users can see links] đi bạn

Âm nhạc dù là số hay không số thì cách gọi vẫn phải trên nguyên tắc cơ bản được đề cập đến trong lý thuyết âm nhạc, cũng giống như chương trình kế toán thì phải tuân theo luật kế toán vậy. Bạn nên tìm hiểu về nhạc lý cơ bản thật kỹ để "có gốc" trước khi hỏi những câu hỏi mang tính "lấy ngọn".

playBackonLine
12/3/11, 12:16 AM
Cảm ơn thì sử dụng nút Thanks [Only registered and activated users can see links] đi bạn

Âm nhạc dù là số hay không số thì cách gọi vẫn phải trên nguyên tắc cơ bản được đề cập đến trong lý thuyết âm nhạc, cũng giống như chương trình kế toán thì phải tuân theo luật kế toán vậy. Bạn nên tìm hiểu về nhạc lý cơ bản thật kỹ để "có gốc" trước khi hỏi những câu hỏi mang tính "lấy ngọn".

Vài chục năm trước đây, khi em học nhạc thì ông thầy chia các quãng tám thành các tên gọi khác như: cực trầm, trầm, lớn, nhỏ rồi mới đến quãng tám 1,2... nên em mới tham khảo ý kiến các bác về vấn đề này cho rõ thêm, mong các bác thông cảm vì cái "cội rễ" đó nó cứ ăn sâu vào cái "đầu" nên chẳng chịu thay đổi...

minhpham_keyboard
25/6/12, 12:01 AM
Hàng âm hoàn chỉnh của hệ thống âm nhạc gồm 88 âm có cao độ khác nhau được lặp lại một cách chu kỳ theo những quãng tám, nó gồm cóbảy quãng tám trọn vẹn,hai quãng tám thiếu ở hai đầu của hàng âm. Âm thanh của bậc Đô là âm đầu của mỗi quãng tám. Nếu tính từ âm thấp nhất đến âm cao của hàng âm (trên bàn phím đàn Piano) các quãng tám nói trên lần lượt có các tên gọi như sau : quãng 8 cực trầm, quãng 8 trầm, quãng 8 lớn, quãng 8 nhỏ, quãng 8 thứ nhất, quãng 8 thứ hai, quãng 8 thứ ba, quãng 8 thứ tư, quãng 8 thứ năm.Hàng âm hoàn chỉnh của hệ thống âm nhạc gồm 88 âm có cao độ khác nhau được lặp lại một cách chu kỳ theo những quãng tám, nó gồm có bảy quãng tám trọn vẹn, hai quãng tám thiếu ở hai đầu của hàng âm. Âm thanh của bậc Đô là âm đầu của mỗi quãng tám. Nếu tính từ âm thấp nhất đến âm cao của hàng âm (trên bàn phím đàn Piano) các quãng tám nói trên lần lượt có các tên gọi như sau : quãng 8 cực trầm, quãng 8 trầm, quãng 8 lớn, quãng 8 nhỏ, quãng 8 thứ nhất, quãng 8 thứ hai, quãng 8 thứ ba, quãng 8 thứ tư, quãng 8 thứ năm.

TrongDongStudio
30/6/12, 07:27 PM
H là nốt Si, B là nốt Si giáng. Nhiều khi các bạn viết nhầm là do ảnh hưởng của phong cách nhạc nhẹ, thường viết hợp âm Si thứ là Bm chứ không phải Hm nên cứ tưởng B chính là nốt Si. Theo mình nghĩ là như vậy:D
Theo tài liệu em đọc được thì giọng Si ký hiệu là H và hợp âm Si ký hiệu là B...:)

Midi2657
30/6/12, 08:29 PM
NS Doãn Tiến viết bài cho ban nhạc mình ghi B là Si giáng ( Bb) H là Si bình.
Trong các sheet nhạc Jazz Piano không thấy chữ H gọi là Si nhỉ?.

haidu
25/2/13, 02:46 PM
Minh đang học nhạc lý căn bản và mày mò học nốt trên organ,Bạn TheThuongNT hướng dẩn rất nhiều bài thật dể hiểu.Thank bạn một cái.hic.

AH_Studio
25/2/13, 06:01 PM
....Hi , em hay thấy ghi như thế này ạ( C, D, E, F, G, A, B và C, D, E, F, G, A, H).....

Bóng Ma
08/8/13, 09:14 PM
Tình hình là mình chẳng biết tí gì về đàn organ điện tử vs các loại organ khác.
Vừa mới mượn được cái đàn cũ của đứa bạn.
Các pro chỉ cho mình các tên nốt tương ứng với các phím trên đàn vs.
Thềm cả những kĩ thuật luyên cơ bản nữa nhé.
Thank nhìu nhìu !Tìm mua 1 quyển " phương pháp học đàn organ keyboard" quyển 1 bạn nhé.

Nguyễn Cindy
10/7/14, 10:30 PM
Hợp Âm

Các anh các chị có thể cho em biết tên của những hợp âm cơ bản không ạ?
vd: C= C E G
em mới học nên không biết mong các anh chị giúp ạ. em cảm ơn trước nhé. hihi

Quaiy
10/7/14, 11:01 PM
Hợp Âm

Đây là hợp âm Đô trưởng gồm 3 nốt đô - mi - sol.

Nguyễn Cindy
10/7/14, 11:06 PM
Em muốn biết thêm 1 số hợp âm nữa được không ạ?
và em cũng muốn biết cách sử dụng ngón tay và số ngón tay. em thanks nhiều ạ

Quaiy
10/7/14, 11:19 PM
Em muốn biết thêm 1 số hợp âm nữa được không ạ?
và em cũng muốn biết cách sử dụng ngón tay và số ngón tay. em thanks nhiều ạ
Bạn có thể vào trang này để xem, sẽ có nhiều điều bổ ích:

ruslan
11/7/14, 10:50 AM
Hợp Âm

C=C E G -------> Cm = C Eb G
Dm=D F A -------> D= D F# A
Em = E G B -------> E = E G# B
F = F A C -------> Fm = F Ab C
G = G B D -------> Gm = G Bb D
Am = A C E -------> A = A C# E
Bm = B D F# -------> B = B D# F#

bạn có thể nhớ 1 cách đơn giản để tạo bất kỳ hợp âm nào trên đàn theo các bước như sau,
1) lấy nốt chủ âm ví dụ là C
2) lấy nốt xác định trưởng thứ nếu muốn có trưởng lấy nốt kế tiếp sao cho ở giữa chúng cách 3 nốt kể cả đen trắng ( ở đây là E), nếu muốn có thứ lấy sao cho giữa chúng cách 2 nốt (Ở đây là Eb).
3) Lấy nốt cuối cách nốt chủ âm 6 nốt (ở đây là G)
như vậy ta có C = C E G , Cm = C Eb G
Nếu muốn tạo hợp âm 7 thì lấy thêm 1 nốt nữa cách nốt cuối 2 nốt (ở đây là A#)
C7 = C E G A# , Cm7 = C Eb G A#
Theo cách này bạn có thể biết tất cả các nốt thành phần chính của 1 hợp âm và có thể đảo thứ tự của nó để tạo ra các thế bấm cho thuận tiện khi chuyển các hợp âm

kienkang93
11/7/14, 02:53 PM
Em nên học lý thuyết âm nhạc cơ bản, đặc biệt chú ý tới phần quãng thì em có thể tự tìm và thành lập được các hợp âm cơ bản, người khác có ghi cho em để em xem thì cũng chỉ là xem rồi bỏ đấy thôi.

sonloan
15/7/14, 05:51 PM
NS Doãn Tiến viết bài cho ban nhạc mình ghi B là Si giáng ( Bb) H là Si bình.
Trong các sheet nhạc Jazz Piano không thấy chữ H gọi là Si nhỉ?.
Trong nhạc nhẹ Bb là si giáng trưởng ,trong giao hưởng B là si giáng trưởng .Trong giao hưởng si giáng thứ là b , trong nhạc nhẹ si gíáng thứ viết Bbm .H-dur trong giao hưởng gọi si trưởng ,nhạc nhẹ si trưởng viết B.

EndUser
16/7/14, 11:45 AM
Trong nhạc nhẹ Bb là si giáng trưởng ,trong giao hưởng B là si giáng trưởng .Trong giao hưởng si giáng thứ là b , trong nhạc nhẹ si gíáng thứ viết Bbm .H-dur trong giao hưởng gọi si trưởng ,nhạc nhẹ si trưởng viết B.

Chữ "dur" là chữ đầy đủ hay viết tắt vậy bác? Nghĩa là gì?

Hic, tui học nhạc từ hồi nhỏ xíu (hơn 40 năm rồi), giờ thấy mình lạc hậu quá.

Hồi đó đa số là học theo tiếng Pháp (thăng=dièse, giáng=bémol, bình=bécarre, trưởng=Majeur, thứ=mineur)

Nốt thì theo thứ tự ABCDEFG (ko có H). Để cho dễ nhớ thì cứ nhớ A là La rồi tiếp theo là B (Si)... Khóa Sol có hình chữ G theo kiểu bay bướm... 2 khóa kia cũng tương tự.

Ký hiệu hợp âm thì nốt đi trước (viết hoa), thăng/giáng đi kế (thường), cuối cùng là trưởng/thứ. 2 cái sau nếu ko có thì bỏ (C: Đô trưởng, F#m: Fa thăng thứ, Bb: Si giáng trưởng).

À quên, tui học chương trình phổ thông thôi, ko học trong trường chuyên nên ko rõ trong đó có khác nhiều ko?