PDA

View Full Version : Chức năng và cách sử dụng keyboard yamaha E403, E413, E423

van_luc_1993
13/1/11, 12:23 PM
Nơi thảo luận trao đổi chức năng kinh nghiệm sử dụng đàn organ yamaha PSR E403 E413 E423

tonbao
13/1/11, 01:43 PM
Bạn biết gì về E403 thì bắt đầu trước đi nhé, biết nhiều thì chả ai dám nhận mình biết nhiều cả

van_luc_1993
13/1/11, 02:33 PM
Viết hoa đầu câu,là tôn trọng người đọc,cũng như tôn trọng bản thân mình.ok
mình xin nói trước nhá
cây E403 có khả năng load sty như sau:
bạn cần PC( cái này thì khỏi nói rồi nhá =)))
dây cáp 2 đầu: 1 đầu là USB để găm vào máy tính, đầu thứ 2 là host để đưa vào đàn
cập nhật driver cho ĐÀN, mỗi khi mua đàn điều có một cái đía có thư mục tên là : USBdri2k và một thư mục là MSD
thư mục USBdriver2k chứa diiver cho đàn đấy
còn thư mục còn lại chứ phần mềm chuyển style vào đàn

quanorgan1986
13/1/11, 03:24 PM
Bạn vui lòng hãy nói rõ luôn cách load style vào đàn nhé.Mình thì trước đây có xài cây E413.Nói chung nghe cũng được.Load style thì mình chưa nghiên cứu.
Mấy cây này có chức năng chỉnh live style nên nghe rất phê.chỉ ghét là bank ít quá.Đi show chắc phải là cao thủ mới xơi được.

van_luc_1993
14/1/11, 11:50 AM
Mình đi show bằng thằng này mà vẫn bắt lợn phà phà, còn được bo nữa chứ

tuan0199
18/8/11, 11:57 PM
Em vừa mua cây đàn yamaha psr 423 có xem qua sách hướng dẫn (toàn tiếng Anh) nên không hiểu gì hết. Em nhờ các anh chỉ giúp dùm cách sử dụng chi tiết, về phần kết nối máy tính cũng làm đủ thứ down chương trình này nọ nhưng không ăn nhập gì...chắc thao tác chưa đúng ?? cám ơn các anh nhiều!

tridung992002
02/9/11, 03:07 PM
Kính chào toàn thể các bạn .
Xin thú thật với các bạn là mình năm nay cũng đã cao tuổi rồi . Giống như Bác gì đó trong topic " Người lớn tuổi có học đàn .... " Vì vậy sự chuẩn xác và nhanh nhẹn cũa cái đầu và đôi tay không còn được như các bạn trẻ nữa ...Tuy nhiên , mình lại rất thích đàn các bạn ạ ! Thời trai trẻ mình cũng vỏ vẻ được có cây Guitare mà thôi !
Giờ thì mình mới mua cây Yamaha PSR E 423 . Đánh vật với nó ...khó khăn quá các bạn ạ ! vì mình chỉ tự học qua sách mà thôi . Giờ thì trình độ cũa mình chỉ ở mức vở lòng . Các bạn vui lòng cho mình hỏi : với cây E 423 nầy mình có thể thay đổi nhiều voice trong cùng một bài nhạc không ạ ? Thí dụ lúc thì mình đàn tiếng Piano lúc thì đàn tiếng Trumpet hoặc Clairinet V.V... Mình thấy trên Youtube có Clip El condo pasa ...hay quá ! có điều là người ta chơi bằng PSR S 500 .
Rất mong được các bạn giúp đở . Thân chào .
[Only registered and activated users can see links]

Midi2657
02/9/11, 04:31 PM
Chào Bác, chuyện lớn tuổi có nên học đàn hay không thì bác đã đọc rồi, có nghĩa là nên học đàn dù chỉ học chơi cho vui tuổi già.
Đàn của Bác hoặc bất cứ cây đàn nào khác đều có thể đổi Voice nhanh được, không có Regist thì bấm số để đổi.
Chúc bác vui vẻ bên cây đàn nhé. Có khó khăn gì cứ nói " Bọn nhỏ" này sẻ giúp Bác hết mình.

tridung992002
02/9/11, 10:06 PM
Chào Bác, chuyện lớn tuổi có nên học đàn hay không thì bác đã đọc rồi, có nghĩa là nên học đàn dù chỉ học chơi cho vui tuổi già.
Đàn của Bác hoặc bất cứ cây đàn nào khác đều có thể đổi Voice nhanh được, không có Regist thì bấm số để đổi.
Chúc bác vui vẻ bên cây đàn nhé. Có khó khăn gì cứ nói " Bọn nhỏ" này sẻ giúp Bác hết mình.
Bạn Midi2657 thân .
Cám ơn bạn đã reply topic cũa mình . Khó khăn đối với lứa tuổi của mình bên cây đàn organ này là khó khăn nhiều đấy bạn ạ ! Tuy nhiên vì lòng ham thích mình sẽ cố gắng và đôi khi cũng sẽ ...làm phiền các bạn nhé ! Cho mình hỏi thêm cách sử dụng Memory Regist trên cây E 423 này nhe bạn . ( vì catalogue bằng tiếng Anh mình chỉ hiểu lỏm bỏm ...nên không biết cách sử dụng ! ) . Cãm ơn trước sự giúp đở cũa bạn .Thân chào .

thuongbass
03/9/11, 11:20 AM
Sử dụng Regist memory cho đàn PSR E403 E413 E423
Có 8 trang lưu regist, mỗi regist lại lưu được 2 voice, tóm lại là ta có thể lưu được 02 voice để gọi lại trong lúc chơi
Đầu tiên chọn voice muốn lưu
Bấm nút MEMORY / BANK tại khu vực regist memory
Chọn bank muốn lưu
Giữ memory rồi bấm số 1 tại khu vực regist memory nếu muốn lưu vào ô nhớ 1, tương tự cho 2
Trong quá trình chơi nhạc bấm số 1 sẽ ra tiếng lưu ở ô 1, bấm số 2 sẽ ra tiếng lưu ở ô số 2
Tạm tạm thế đã, sau này có thắc mắc gì lại hỏi sau nhé

Nguyên
12/10/11, 12:05 AM
Các bạn cho mình hỏi là keyboard yamaha E403 có điệu cha cha cha mặc định có sẵn trong đàn là số mấy vậy ?

Có em bé nhỏ kia đang học và hỏi mình mà mình không dùng nó nên không biết, mà em đó không tìm thấy trên đàn của mình, mà mình cũng không có thời gian để đến nhà em bé đó để tìm, bạn nào biết thì cho mình xin số của style đó nha.

TheThuongNT
12/10/11, 07:47 AM
Các bạn cho mình hỏi là keyboard yamaha E403 có điệu cha cha cha mặc định có sẵn trong đàn là số mấy vậy ?
Style chachacha trên đàn E403 mang số hiệu 110, tên:chachacha thuộc nhóm ballroom

maianh2004
11/3/12, 09:13 AM
Các bác cho em hỏi tí, bác nào có Hướng dẫn sử dụng Organ E423 bằng tiếng Việt cho em xin với nhé, chả là em mới sắm và mới bập boong vào làng nhạc mà. Thanks các bác nhiều!

Các bác cho em hỏi tí, mình có thể lập Diễn đàn về âm nhạc được không, ví dụ như hội ô tô có "ô tô fun". Cứ vào google gõ mấy chữ đó vào là trong đó có đủ mọi thông tin, em thấy cách đó rất hay. Bác nào có thể đứng ra giải quyết vụ này được không ạ???

TheThuongNT
13/3/12, 10:17 AM
Các bác cho em hỏi tí, bác nào có Hướng dẫn sử dụng Organ E423 bằng tiếng Việt cho em xin với nhé, chả là em mới sắm và mới bập boong vào làng nhạc mà. Thanks các bác nhiều!

Các bác cho em hỏi tí, mình có thể lập Diễn đàn về âm nhạc được không, ví dụ như hội ô tô có "ô tô fun". Cứ vào google gõ mấy chữ đó vào là trong đó có đủ mọi thông tin, em thấy cách đó rất hay. Bác nào có thể đứng ra giải quyết vụ này được không ạ???
Đây là diễn đàn âm nhạc mà bạn, bạn cứ google có chữ vianhem.com rồi thêm nội dung cần tìm, chắc cũng tương đối đấy

ngocminh198010
28/3/12, 11:18 PM
Mình mua 1 cây E423 chưa biết sử dụng nhiều mong các bạn hướng cụ thể cách sử dụng được không ? nếu có ảnh cụ thể thì càng tốt ! thank trước .

yenhannie
07/5/12, 03:32 PM
Hix. ai cho mk hỏi là cái đàn của mk cũng là E403
1 thời gian lâu rồi mk không động đến
h không biết làm sao khi muốn đánh thì cả phần phím bên phải ấn
xuống cũng chỉ gam được như phần phím bên trái?? mà không đánh được nốt nhạc nữa
mk không hay dùng lắm nên không biết lí do vì sao cả
ai biết chỉ dùm mk cách cài cho nó lại như cũ vs
tks all!

nhantran
07/5/12, 08:49 PM
Style chachacha trên đàn E403 mang số hiệu 110, tên:chachacha thuộc nhóm ballroom
e cũng đang dùng cây này. thanks bác.

ruslan
08/5/12, 09:00 PM
Hix. ai cho mk hỏi là cái đàn của mk cũng là E403
1 thời gian lâu rồi mk không động đến
h không biết làm sao khi muốn đánh thì cả phần phím bên phải ấn
xuống cũng chỉ gam được như phần phím bên trái?? mà không đánh được nốt nhạc nữa
mk không hay dùng lắm nên không biết lí do vì sao cả
ai biết chỉ dùm mk cách cài cho nó lại như cũ vs
tks all!

Như vậy là bạn đặt split point lên hết bàn phím rồi. Cách trả lại như sau.
Ân nút Function -> ấn category (phím lên xuống nằm canh bánh xe) chọn SplitPnt xoay bánh xe chọn về giá trị mặc định là 54 (nốt F2) hoặc nốt nào đó bạn thích (bạn có thể chọn mặc định bằng cách khác là bâm đồng thời 2 phím +- (yes,no) ở bàn phím số), thoát ra voice. Bây giờ phần bên trái giá trị là hợp âm còn phần bên phải là solo khi bạn chọn chế độ đánh style
Còn 1 cách reset lại hết các thông số là tắt đàn đi bấm nốt C cao nhất (nốt ngoài cùng bên phải) rồi vừa giữ vừa bật đàn cho đến khi đàn bật hoàn toàn. Tuy nhiên làm theo cách này phải cài lại 1 số thông số mình đã cài trước đây

quanghoacmd
20/5/12, 11:28 AM
cập nhật driver cho ĐÀN, mỗi khi mua đàn điều có một cái đía có thư mục tên là : USBdri2k và một thư mục là MSD
thư mục USBdriver2k chứa diiver cho đàn đấy
còn thư mục còn lại chứ phần mềm chuyển style vào đàn

Bạn vui lòng cho mình xin driver trên với, mình mua đàn 2nd nên ko có đĩa.
Thanks

Quaiy
20/5/12, 11:34 AM
Bạn vui lòng cho mình xin driver trên với, mình mua đàn 2nd nên ko có đĩa.
Thanks
Vào đây [Only registered and activated users can see links] để xem, điều bạn cần có bên ấy. Sau này dùng chức năng tìm kiếm trước đi bạn. Thân mến!

Chulinhchi413
06/6/12, 03:35 PM
Bạn nào biết đàn organ psre423 load được bao nhiu style không vậy?
423 load được 1 style thông qua máy tính, style đó mang số hiệu 175

doanloc0001
14/8/12, 08:42 AM
Cho em hỏi là: E403 có kém e423 nhiều không ạ. e403 có load được style vào không? Em muốn mua để học và để chơi giải trí thôi ạ

TheThuongNT
14/8/12, 09:06 AM
Cho em hỏi là: E403 có kém e423 nhiều không ạ. e403 có load được style vào không? Em muốn mua để học và để chơi giải trí thôi ạ
Không kém quá nhiều đâu em, load được 1 style, cơ bản là như nhau, nếu gặp 403 thì cũng không cần thiết phải cố tìm kiếm 423

ngoc_phuc
19/9/12, 08:48 PM
(Sử dụng Regist memory cho đàn PSR E403 E413 E423
Có 8 trang lưu regist, mỗi regist lại lưu được 2 voice, tóm lại là ta có thể lưu được 02 voice để gọi lại trong lúc chơi
Đầu tiên chọn voice muốn lưu
Bấm nút MEMORY / BANK tại khu vực regist memory
Chọn bank muốn lưu
Giữ memory rồi bấm số 1 tại khu vực regist memory nếu muốn lưu vào ô nhớ 1, tương tự cho 2
Trong quá trình chơi nhạc bấm số 1 sẽ ra tiếng lưu ở ô 1, bấm số 2 sẽ ra tiếng lưu ở ô số 2
Tạm tạm thế đã, sau này có thắc mắc gì lại hỏi sau nhé)

Anh em ai hiểu rỏ về thủ thuật này hướng dẩn cụ thể dùm em với. em mò hoài ma không được
Thank all!

Không dùng màu chữ quá chói nhé bạn. Đã sửa.

donggiang
24/9/12, 10:01 AM
Hướng dẫn em cách chép style vào cây psr E413 với, em chép vào Flash memory nhưng khi bật đàn lên vào số 166 - Flash memory đàn báo là No Data.

tdmit
06/10/12, 08:02 AM

Mình làm theo cách trên, nhưng khi bấm số 1 hoặc 2 nó đổi Voice và đổi luôn Style (có nghĩa là nó lưu cả Voice và Style). Mình đã áo dụng mẹo = cách đặt Style cho phím 1 và 2 như nhau, còn voice thì khác. Khi nhấn thì nó sẽ đổi voice (thực ra cũng đổi Style nhưng do Style ở phím 1 và 2 giống nhau nên có "cảm giác" là nó không đổi Style). Nhưng cách này xem ra không hay và hình như nó bị khựng 1 tí.

Anh em nào có cách memory chỉ phần voice (không memory kèm Style) như các dòng cao hơn không (Ví dụ PSR 740, PSR 3000,...) xin chỉ giúp.

ngoc_phuc
08/10/12, 11:50 AM
Cần giúp đở thu âm e403 tren máy tính
Em đang rất cần anh em huynh nao biết giúp em với,em mò hoài mà chưa được
Chân thành cảm ơn 1

Cowboy
08/10/12, 12:27 PM
Cần giúp đở thu âm e403 tren máy tính
Em đang rất cần anh em huynh nao biết giúp em với,em mò hoài mà chưa được
Chân thành cảm ơn 1
Vấn đề bạn hỏi rời khỏi nội dung sử dung đàn 403 rồi; bạn tham khảo cách thu audi từ đàn vào máy tính theo topic sau nhé [Only registered and activated users can see links]

phamvuongprokhiorgan
07/11/12, 11:03 AM
Đối với đàn e423 .Anh em nào chỉ mình khi load style vào rồi nó nằm ở bên song rồi làm sao sử dụng để đánh giai điệu.mong các anh giúp đỡ cám ơn
Khi muốn kết nối đàn với âm li để cho ra lo lớn thì mua dây nối ở đâu và cách nối như thế nào, anh nào dùng rồi có kinh nghiệm xin chỉ em với.cám ơn

Cowboy
07/11/12, 01:01 PM
Load style vào song là thế nào? "Xong" việc; hay là chức năng "Song"
Nếu load xong rồi thì bấm vào chức năng style chọn style có số lớn nhất, chính là style load vào user đó
Còn muốn có dây tín hiệu thì ra hàng âm thanh hỏi mua một cái dây hai đầu là giắc 6ly người ta sẽ bán cho bạn để sử dụng

quocdiem2005
01/12/12, 05:00 AM
Các tiền Bối chuyên về đàn yamaha giúp em với.
em vừa mới mua cây đàn yamaha prs 423 mà bị lổi voice. khi em bấm nút chuyển từ giọng này sang giọng khác thì nó bị khựng lai không chuyển được liền mà phai bấm tới phím đàn thứ 2 nó mới chuyển. Bác nào biết chỉnh sửa thế nào giúp em với, xin cảm ơn nhiều.
tiện đây cho em hỏi. nút PERFORMANCE. EASY SONG ARRANGER. WATING. YOURTEMPO. MINUS ONE. METRONOME. Những nút này có tác dụng gì và sử dụng như thế nào ạ. vì em mới mua đàn mà hướng dẩn sử dụng đàn thì toàn là tiếng anh nên không hiểu. rất mong các Bác giúp đở.

thaihoc_0207
03/12/12, 09:54 PM
Tình hình là e mới cài kết nối đàn E423 của e với máy tính ... cài được rồi ... có đã biểu tượng Yamaha trong controlpanel. Cài thêm cái Phần mềm Musicsoft Dowloader để chia sẽ dữ liệu từ máy tính cho đàn cho đàn. Đã add thư 1 style qua đàn. Nhưng khi bật Style trong đàn lên số cuối cùng là "No data" ... mọi người chỉ giúp e với ..
Làm sao đây mọi người ..... ????
E làm tương tự như trên .. file MIDI thì vào "Song" trong đàn thì nó có...play được... còn chuyển các file .sty sao nó ko vào đc ..... Huhu ...

Cowboy
04/12/12, 09:45 AM
Style trên E423 cần phải được load vào trong bộ nhớ của đàn, thông qua chức năng load style ở function, việc copy vào bộ nhớ của đàn thông qua MSD chỉ đơn thuần là cho file vào trong bộ nhớ chứ chưa load, chưa load thì chưa chơi được

quocdiem2005
04/1/13, 02:34 PM
Em có cây đàn yamaha e 423. em đã cai chương trình giao tiếp giửa đàn và máy tinh. nhưng khi đua style vào đàn lại không phát ra tiếng. trên đàn đã load và thấy hiển thị những bài đa đưa vào. tất cả các style đua vào đều không có am thanh gì cả. mong cac bác chi giúp em phải làm thế nào với. em xin cảm ơn nhiều lắm.
Đã có topic thảo luận về e423, không mở chủ đề mới cho câu hỏi về 423

quocdiem2005
04/1/13, 03:50 PM
CÁC BAC GIUP EM VỚI.
Em đưa style vào đàn được rồi. trên đàn đã load và thấy hiển thị những bài đa đưa vào. nhưtng tất cả các style đua vào đều không có am thanh gì cả. mong cac bác chi giúp em phải làm thế nào với. em xin cảm ơn nhiều lắm.

k4eyes23
04/1/13, 05:40 PM
Mình mới mua con Yamaha PSR E423, là gà con nên ko biết nhìu, ko biết cách sử dụng hết các chức năng trên đàn, pác nào biết hướng dẫn giúp mình nhé. Xin cám ơn nhìu.
Mình hỏi thêm chút nữa là mình phải làm thế nào để sử dụng fill (báo trống dồn vào lúc nào) Xin cám ơn

Cowboy
05/1/13, 06:56 PM
Mình hỏi thêm chút nữa là mình phải làm thế nào để sử dụng fill (báo trống dồn vào lúc nào) Xin cám ơn
Hình như cứ bấm lại main A B là fill đó mà, cái đó sao bạn không sờ thử bấm loạn lên để nghiên cứu nhỉ

quyly78
11/1/13, 04:38 PM
Nghe bạn nói phê quá.cho mình hỏi?
Bạn có thể nói rỏ hơn về cách load style cho E423 không?
Có thể load tối đa bao nhiêu style cho E423

Mình mới tham gia diẻn đàn,xin trả lời bạn như sau:
Có thể bạn chưa load trên đàn, khi bạn đưa từ máy tính qua đfn nhưng quên load file( mặc dù bạn thấy trên đàn vẫn có file bạn load vào)
- Nếu bạn dùng E423 thì sau khi đưa style vào đàn, bạn vào funtion chọn mục sff load khi đó bạn thấy style bạn đưa vào, bạn chọn reset ( tức là phím số 0 trên cây đàn, sau đó bấm dấu + tứ là chữ yes thì ok)
thoát ra chọn style 175 thì sẽ thấy

princebee94
18/1/13, 09:35 PM
mình mới mua cây yamaha PSR E 423 nhưng chưa biết sử dụng hết tính năng của nó, bạn nào biết xin chỉ giúp mình với. cho mình hỏi cai CD để làm j thế???

Midi2657
18/1/13, 10:11 PM
mình mới mua cây yamaha PSR E 423 nhưng chưa biết sử dụng hết tính năng của nó, bạn nào biết xin chỉ giúp mình với. cho mình hỏi cai CD để làm j thế???
Bạn nên đọc lại các topic cũ nói về hướng dẩn sử dụng . Hiện thời bạn chưa biết gì về cây đàn thì cái đĩa Drive kèm theo chỉ nên cất cho kỹ, sau này nghiên cứu kết nối với PC mới cần tới nó.

Nguyên
04/2/13, 04:57 PM
E 423 load style như thế nào vậy các bạn hướng dẫn cụ thể với, mình đã cài driver và phần mềm copy rồi nhưng không biết load style, hướng dẫn mình với.

manh_arsenal
23/2/13, 09:39 AM
E 423 load style như thế nào vậy các bạn hướng dẫn cụ thể với, mình đã cài driver và phần mềm copy rồi nhưng không biết load style, hướng dẫn mình với.
Load Style của dòng 403 413 và 423 bạn làm theo hướng dẫn này nhá ! mình cũng đã load được vào con 413 của mình style dưới 30Kb thì nó chạy được và dùng phần mềm cắt bớt Main đi cho đỡ lỗi. Mình load vào được khoảng gần 20 style là đầy. Cái này mình xem trên Vietkeyboard.net
Với cây đàn organ PSR-E403 ,... 413 ,... 423 , ta có thể nạp được khoảng mười mấy STY vào bộ nhớ Flash Memory trong cây đàn và khi cần thì "load" lên mà sử dụng. Mỗi lần load ...chỉ được 1 STY [ số 166] , nhất là phải chờ 20 giây !!!]
Thây kệ , bất uống 1 ly nước mà chờ ...Có còn hơn không !
-- Trước tiên phải cài Driver [ có đĩa driver kèm theo đàn].
-- Kết nối đàn [ ngõ USB TO HOST] vào máy vi tính bằng dây USB thích hợp. Mở đàn lên [ ON] , máy vi tính sẽ hiện ra cửa sổ Found New Harware ....và đưa đĩa vào cài Driver như thông thường.
-- Nếu mất đĩa thì vào trang web :
download file USB-MIDI Driver for Windows(R)7/Vista (V.3.1.1), XP/2000 (V.2.3.1) 32bit [ dùng cho máy yếu ]
-- Trong file nầy có file Settup . Nhưng hãy khoan làm gì cả. Ghim đàn vào máy vi tính , mở đàn ON lên. Khi hiện ra cửa sổ Found New Harware thì...cứ Cancel cửa sổ đó . Bấy giờ mới click đúp file Settup mà cài ....Có hiện thông báo gì thì chọn Continue Anyway...cho tới khi xong !
-- Như vậy máy vi tính đã nhận ra đàn [ coi đàn như một cái USB , có ký hiệu usb dưới bên phải màn hình]
-- Tiếp theo ta phải cài phần mềm Musicsoft Downloader để nạp STY vào cây đàn [ hoặc xóa v.v...]. Trong trang web nói trên , có luôn phần mềm Musicsoft Downloader. Download về mà cài .
-- Phải chọn chế độ PC1 cho cây đàn trước . Nếu có công tắc thì gạt qua PC1 . Nếu không có công tắc thì nhấn vào nút Function của cây đàn và ấn Category + hoặc - nhiều lần , chừng nào hiện ra PC1 , quay núm tròn mà chọn ON . Khi chọn PC1 ON thì Local tự nhiên OFF [ lúc nầy ta đàn phím đàn sẽ không nghe gì cả ...]

-- Mở phần mềm Musicsoft Downloader , nhấp đúp vào chữ Flash Memory [ đây là bộ nhớ trong của đàn]. Tất nhiên chưa có một Sty nào cả. Nếu có hiện ra thông báo "chưa kết nối" ...thì ta chọn sao cho ngõ IN và OUT của phần mềm là ngõ in-out của cây đàn [ giống như sonar , chọn ngõ midi in-out là ngõ của cây đàn...]. Mò mẫm mà làm ...cũng đâu đó trong phần mềm...
-- Tiếp Add File ...Cứ kiếm mấy cái STY nào ít ký [ khoảng hai ba chục Kb] mà add vô cửa sổ phần mềm. Sao đó "bôi đen" [ tức là click chọn] và Move vào bên dưới [ đã mở Flash memory của cây đàn ra rồi] ...Cứ Add và Move vào cây đàn chừng nào ...có thông báo "đầy" thì thôi . Khoảng mười điệu. Mấy cái STY ngon... đời bây giờ bốn năm chục Kb...cũng vẫn nạp vào cây đàn được ...nhưng khi phát lại thì ...thiếu mất tùm lum , như không có Main C ,D ...Intro đứt khúc...Vì vậy , người ta dùng hai phần mềm Sona và CASmedit mà bỏ bớt , chọn cái nào cần hoặc sửa main C làm main A , hoặc chế biến thêm v.v...để Save lại thành STY dùng cho cây đàn 403,413,423 ....
-- Đóng phần mềm Musicsoft lại . Rút dây USB ra. Kiểm tra lại coi PC1 có OFF chưa và Local có ON chưa ...

-- Bây giờ , muốn xài mấy cái STY vừa nạp vào đó thì phải biết cách "load" lên User [ Flash memory] , số 166 của cây đàn 413.
Trước hết , phần STYLE của cây đàn , chọn user [166]. Lúc này là No Data . Tiếp theo ấn nút Function và ấn Category nhiều lần [ vừa ấn vừa niệm Phật , sẵn đó tu luôn...] , đến khi hiện ra chữ SFF Load ....Hãy để yên , màn hình cây đàn sẽ hiện ra một cái tên của mấy cái Sty ta vừa nạp . Quay núm tròn mà chọn ra một sty , ví dụ : DISCO VUTRUONG...Bây giờ ấn phím số 0 [ có chữ Reset] , màn hình hỏi ...có OK ? Thì ấn phím YES kế bên ...Màn hình sẽ Loading....chờ 20 giây !! Chừng nào xong.. thì tên sty DISCO VU TRUONG sẽ hiện ra ...Cuối cùng ấn phím STYLE trên cây đàn một lần nữa...để hiện ra số 166 Disco Vutruong...Có khi quên điều nầy ...ấn Start sẽ nghe điệu khác ....Do vì có số khác , ví dụ 033 ...

-- Khi hiện ra 166 Disco Vutruong thì..."đề ba" [ tức Sync Start]...và nhấn hợp âm...OK !!!

* Cụ thể cho PSR-E413

Để nạp Sty vào cây organ 413 , phải cài vào máy tính hai phần mềm . Đó là um311x86 [ kêu là USB-Midi Driver] và msd550 [ tức Musicsoft Downloader V.5.5.0 ] , có trên mạng.
Gắn dây USB vào cây or và ghim vào máy tính . Một thông báo hiện ra báo là phát hiện một "phần cứng" mới !! Cứ Cancel . Và nhấp đúp file Setup của um311x86 , cài Driver . Là xong !
Cài phần mềm msd550 ...
Không cần chỉnh gì trong cây organ cả , phần mềm Musicsoft tự nhận ra Flach Memory của cây Organ . Lúc nầy cây organ 413 tự nhiên không "điều khiển" được , vì đã đang làm việc với máy tính.
Cứ Add file rồi Move vô Move ra ....là xong ! Move vô nhiều quá thì nó báo "đầy" bộ nhớ ...
Nhổ dây kết nối USB ra [ nhớ làm thủ tục gỡ bỏ USB ra nhé...]
Trên cây đàn 413 , chọn style số 166 , rồi ấn nút Function , hiện ra chữ SFF Load , xoay núm tròn Dial , sẽ có khoảng mười style mới nạp vào , chọn một sty , rồi ấn nút số 0 , kế đó ấn nút số 1 . Màn hình hiện ra chữ Loading...rồi chữ Complete. Là xong !! Mỡ style , số 166 ...rồi đàn ....

quocdiem2005
26/2/13, 04:20 AM
Bác ơi. giúp em với. cây đàn E423 của em đả load vào đàn như bác hướng dẩn trên rồi nhưng khi mơ lên không có âm thanh gi cả. ko biết lý do tai sao nữa.?

manh_arsenal
27/2/13, 10:22 AM
Bạn Load vào đàn rồi đã chọn FUNCTION rồi quay tới chữ sff load chưa ? để 1 lúc sẽ load thấy Style và sau đó quay để chọn style rồi bấm phím 0 (Reset) và dấu + (yes). Đợi load xong thì bấm lại vào phím Style rồi chơi thôi. Có nhiều style lớn quá cho vào không chơi được hoặc làm trên đàn đời cao cho vào cũng ko lên được. Bạn lọc những Style nào dành cho đời thấp như PSR 550 ý.

LoveYamaha
10/3/13, 10:38 PM
Bạn Load vào đàn rồi đã chọn FUNCTION rồi quay tới chữ sff load chưa ? để 1 lúc sẽ load thấy Style và sau đó quay để chọn style rồi bấm phím 0 (Reset) và dấu + (yes). Đợi load xong thì bấm lại vào phím Style rồi chơi thôi. Có nhiều style lớn quá cho vào không chơi được hoặc làm trên đàn đời cao cho vào cũng ko lên được. Bạn lọc những Style nào dành cho đời thấp như PSR 550 ý.
Thành viên mới xin chào các bạn!
Mình cũng đã load được khoảng >20 style vô cây đàn e423 rồi. Đúng như bạn nói, có 1 style ko ra tiếng, xem lại thì hơn 30kb, còn các style <20kb thì phát được.
Mà cách load của e423 này bất tiện quá cỡ: bấm function, rồi bấm category mệt nghỉ mới tới sff load, mà chỉ được có 1 style duy nhất! Không biết có phím tắt nào để load nhanh hơn ko vậy bạn?

giathe95
14/3/13, 01:15 PM
Thanks you nhiều!
hihi.mình đang xài 403 mà thấy chán quá
Anh em chỉ cho mình cách load sty cua con Ẻ cái mình ko hay tìm hiểu với lại mình mua lại đàn cũ nên ko có đĩa drive.hix

manh_arsenal
19/3/13, 12:41 PM
Thanks you nhiều!
hihi.mình đang xài 403 mà thấy chán quá
Anh em chỉ cho mình cách load sty cua con Ẻ cái mình ko hay tìm hiểu với lại mình mua lại đàn cũ nên ko có đĩa drive.hix
Mình cũng xin hướng dẫn qua cách load STY vào đàn 403-413-423. Cám ơn Duy_Son đã nhiệt tình chỉ giúp !
- Đầu tiên các bạn cần 1 dây USB ( loại dây kết nối dùng cho máy in )

- Sau đó vào trang sau download Driver USB và phần mềm về.
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
Chú ý chọn đúng dòng đàn của mình 403 hay 413 hay 423 nhé ! sau đó chọn tiếp Select và nhìn xuống cái bảng dưới để lựa chọn:

+ Driver " USB - MIDI Driver " ( các bạn chọn đúng Driver cho hệ điều hành máy tính mình nhá : 32 bit hay 64 bit và là Win XP hay Win 7 nhá. Nếu không máy tính không nhận được đâu ). Kích vào đúng driver thích hợp để download về và cài đặt nó.
+ Phần mềm Soft các bạn kích vào phần mềm " Music Soft Downloader V5.7.1" ([Only registered and activated users can see links]) để download về và cài đặt. Trên màn hình sẽ hiện lên phần mềm Musicsoft Downloader
- Sau khi cài xong Driver và phần mềm các bạn cắm dây USB kết nối máy tính và đàn vào nó sẽ báo nhận thiết bị và cứ Next để nó tự nhận Driver vì mình đã cài driver rồi.
Sau đó chạy phần mềm trên màn hình lên : Musicsoft Downloader.

Sau đó chọn mục dưới là đổ dữ liệu từ máy tính vào đàn : " Transfen files ......" sẽ xuất hiện bảng sau.
Các bạn kích tiếp vào mục " Electronic Musical ...." ở cửa sổ bên ngoài cùng bên tay trái trên mục My Computer. Nếu là lần đầu sẽ hiện ra bảng báo kết nối như dưới:

Sau đó bấm vào Conection Chek để kết nối đàn với máy tính.
Tại bảng thông báo này các bạn chọn vào phần như trên hình sau đó kích vào ô " Chek " đến khi nào hiện ra chữ OK tức là đàn đã được kết nối và kích vào Exit để thoát ra.
Từ lần sau các bạn chỉ việc cắm dây USB vào và bật phần mềm rồi chọn phần " Electronic Musical ...." thì sẽ hiện ra luôn không cần phải kết nối lại như trên làm gì. Hiện ra như bảng dưới :
Tại đây mục các bạn kích vào mục Flash Memory chính là bộ nhớ của đàn. Và sẽ ra bảng sau :
Tại bảng này ở mục trên các bạn chọn ADD FILE và tìm tới các STY lưu trong máy tính để đưa ra mục này. Sau đó chọn các STY cần đưa vào đàn và bấm vào chữ MOVE chỉ xuống. Sẽ hiện ra bảng thông báo chọn OK và STY sẽ load lần lượt vào đàn. Có thể chọn nhiều STY để load. Còn nếu muốn chuyển STY ra thì ở mục dưới các bạn chọn STY và kích vào MOVE mũi tên đi lên là sẽ bỏ STY ra hoặc kích vào STY > chuột phải > DELETE là xóa Sty trên đàn đi.
Sau khi thực hiện load Sty xong các bạn tắt phần mềm đi và tắt kết nối USB đi.
Trên đàn chọn STYLE bấm 166 sau đó bấm nút FUNCTION sau đó bấm nút CATEGORY lên hoặc xuống sao cho trên màn hình hiện ra mục Sff Load đợi 1 chút các Style sẽ hiện ra và dùng núm quay chọn STY cần chơi. Sau đó bấm nút số O ( RESET) chọn nút + (YES) đợi khoảng 10s tùy vào dung lượng kb của STY mà nhanh hay chậm. Sau khi có thông báo load xong bấm lại nút chon STYLE trên đàn và bắt đầu chơi.

mecailuong
25/6/13, 11:11 PM
Xin cho hỏi : mình mới mua cây E433. đã load style vào , bây giờ muốn xóa đi để load style khác thì làm như thế nào ?

LoveYamaha
01/7/13, 10:02 AM
Xin cho hỏi : mình mới mua cây E433. đã load style vào , bây giờ muốn xóa đi để load style khác thì làm như thế nào ?

Quá dễ, bạn chỉ việc load cái style mới đè lên cái cũ. 423 chỉ có 1 user style duy nhất là số 175, nên khi bạn chép style mới, nó sẽ tự động đè lên cái cũ, các cài đặt khác (như bank memory chẳng hạn) cũng sẽ đổi theo. Vd: bạn đã cài bank 1 trên memory là điệu bolero do bạn tải (style 175). Khi bạn load điệu tango vào user style, thì bank 1 cũng sẽ tự động lưu điệu tango luôn!

Huhu... nhầm với 423 rồi

lehoangduy_86
06/7/13, 10:47 AM
Huhu... nhầm với 423 rồi
433 hay 423 thì cũng vậy thôi, cứ việc load đè lên là xong

caonamduong
11/9/13, 12:26 PM
Các bác chỉ dùm em cách khóa transpost của đàn prs e403 với ạ!em loay hoay mãi mà không tìm ra

boluudienyh
11/9/13, 06:18 PM
Mấy đàn này không có nút frezze như đàn đời cao, lưu transpose vào thì gọi lại nó ra traspose đó, tốt nhất và với cây đàn chỉ có 2 nút tiếng thế này gọi luôn trên menu cho nhanh và nhiều

tuansuzu
01/12/13, 09:46 AM
Bác nào biết cách cộng trừ tone trên đàn E423 chỉ em với. Tìm mãi mà ko ra :(

HungMusic_NT
01/12/13, 10:07 AM
Để transpose trên dòng đàn này, thì bấm Function, rồi xoay data entry đến phần transpose nhé

kaka0910
01/12/13, 10:32 AM
Cây này thấy có ghi load USB ko bit có load style được không các bác nỉ!

tuansuzu
01/12/13, 10:46 AM
Để transpose trên dòng đàn này, thì bấm Function, rồi xoay data entry đến phần transpose nhé
Để em thử xem thế nào em báo lại sau anh nhé. == cảm ơn anh nhiều.

tuong_s910
06/12/13, 11:06 AM
Cho e hỏi có ai biết cách load style vào đàn E433 k ạ.... với lại hướng dẫn e cách chỉnh đàn.... nói chung là hướng dẫn cơ bản về cây E433 hj cảm ớn các bác rất nhiều
Load style vào đàn đọc từ đầu topic sẽ có câu trả lời, cách chỉnh đàn thì chịu thua, mỗi người một cách, cứ bật sao cho style chạy, voice chọn được là được

tmsang
27/12/13, 03:01 PM
Em có mua cây đàn còi Yamaha E433 để học, em thấy style nó thì cũng nhiều mà sao mấy cái điệu cơ bản em vừa học trong truờng tìm mãi không có: bolero, valse,... không biết nó dùng tên khác hay là đàn em bèo không có các bác nhỉ.
Em cám ơn

thuongbass
27/12/13, 03:55 PM
Bạn xem trong đàn các điệu có tên waltz = valse, rhumba, beguine là tương đối theo nhu cầu của bạn, còn nếu mong nó giống bolero một cách hoàn hảo như bạn mong muốn thì hơi khó, vì điệu đó ko có trong style gốc của đàn, có chăng thì ở trong style load ngoài mà thôi

tmsang
28/12/13, 11:35 AM
Cám ơn anh thuongbass, ah em thay rthumba hạ speed xuong 8-90 thì gần giống belero em học.

TokyoSquare
06/1/14, 02:58 PM
Chào các bác !
Em mới mua cây 423. Các bác cho em hỏi vài câu nhé !
1. Có thể chép được bao nhiêu SONG và STYLE ạ ? Và VOICE thì có chép thêm được không ?
2. SONG chép vào đàn nhằm những mục đích gì ạ ?
Em chưa biết gì về organ hết !

cuchuoi0509
06/1/14, 03:35 PM
E423 load được thêm 1 style, không load được voice, còn load song midi vào để làm nhiều thứ lắm, ví dụ đơn giản nhất là để nghe chơi

donggiang
07/1/14, 10:36 PM
Chào các bác !
1. Có thể chép được bao nhiêu SONG và STYLE ạ ? Và VOICE thì có chép thêm được không ?

E423 có thể chép vào flash được khoảng 30 style, mỗi lần sử dụng thì load lên từ flash được 1 style, thời gian load khoảng 10 giây. Style chép vào thì cắt còn lại 2 main và 2 fill thôi.

TokyoSquare
08/1/14, 08:15 AM
Cảm ơn các bác đã trả lời thắc mắc của em. Sẵn đây bác nào có style E423 cho em xin với ạ ? Các bác cho em hỏi thêm là cây này có chơi được vọng cổ không ?

zazakima
10/1/14, 01:03 AM
Bác nào có thể chỉ giúp em cách nhớ voice e433 chi tiết hơn được không ? Em mới mua nên không biết dùng.

ruslan
10/1/14, 04:43 AM
Chào các bác !

E-423 là dòng đàn dành cho gia đình (Home keyboard) phổ thông nên không có nhiều tính năng để biểu diễn :

Không thêm voice,
style, song thêm hạn chế.
Truy xuất voice nhanh hạn chế : chỉ có 2 bộ nhớ gọi nhanh voice

Song chép vào đàn để :

Nghe theo tập
Tắt track để tập theo, ví dụ bạn cần tập bass của song đó bạn có thể tắt track bass để tập đánh theo. Bạn tập hát, hòa tấu bài đó theo ban nhạc, tắt track melody để hát, đánh solo theo.
Nếu bạn đàn yếu mà muốn tập 1 bài nào đó tuyệt đối chính xác, bạn dùng song làm bài tập (lesson) như các bài tập có sẵn trong đàn giúp mình tập từng tay, tập nhịp... Tuy nhiên đ6ẻ làm được leson bài midi làm song phải theo tiêu chẩn quy định như format 0, track melody là track 1...

donggiang
21/1/14, 02:39 PM
Cảm ơn các bác đã trả lời thắc mắc của em. Sẵn đây bác nào có style E423 cho em xin với ạ ? Các bác cho em hỏi thêm là cây này có chơi được vọng cổ không ?

Em cũng thuộc con nhà nghèo nên có thời gian sử dụng cây E413 và dùng toàn bộ style ngoài, style cho bác em cũng có nhưng cụ thể bác cần những style nào nếu có em gởi cho.

hnquang1
23/2/14, 05:12 PM
E413 có load được voice ngoài như load style không?

TheThuongNT
24/2/14, 08:15 AM
Không load được voice ngoài bạn nhé

TokyoSquare
12/4/14, 09:10 AM
Có bác nào có style Con bướm xuân cho Yamaha E423 cho mình xin với !

KENNYS-VŨ
12/4/14, 12:07 PM
Có bác nào có style Con bướm xuân cho Yamaha E423 cho mình xin với !

Theo mình thì bạn nên down style về rồi converd lại nhé.Thân

studio2015
24/7/14, 10:11 AM
Đàn organ yamaha e43 có làm midi controller được không?

Chào các anh cho em hỏi , cây đàn organ yamaha e433 có thể kết nối với máy tính làm thành cây midi controller không ah.
Em cảm ơn

phuongkeyboard
24/7/14, 10:18 AM
Yamaha - E423 có cổng usb nối với máy tính để làm bàn phím, còn chức năng nó không thể chuyên như một cây midi controller được

studio2015
24/7/14, 10:34 AM
Mình dùng bàn phím của E423 để đánh các VST của phần mềm máy tính được đúng không anh ?

phuongkeyboard
24/7/14, 10:36 AM
Được đó bạn ơi, miễn là cứ nhận bàn phím là được

viet thanh mobile
20/8/14, 06:49 PM
Anh em cho hỏi cây E433 của em khi đang chơi voice này chuyển qua voice khác thì âm lượng của voice đó trở về mặc định nghe nhỏ xíu, phải vào tăng âm lượng lên mới được.
Có cách nào thiết lập cho nó mức âm lượng max ko vậy? chứ mổi lần chuyển voice mổi lần chỉnh thi bất tiện quá.