PDA

View Full Version : List tone, style, tempo những bài đám cưới thường gặp

Kyorgan
31/3/10, 09:45 PM
Những bài khi bắt lợn ở đám cưới thường xuyên phải đối mặt là những bài này, phần lớn có Style liền với bài rồi tuy nhiên nó thuộc loại style gì và anh em nào chưa sưu tầm đủ style mà gặp vào những bài này thì cứ lôi tạm style có sẵn trong đàn ra mà chống chế tạm rồi kiếm sau. Những bài này tone, là do gặp nhiều nên nhớ chứ hok phải tone của ca sỹ (vì ca sỹ hát thì người thường khó mà theo được) đâu nhé những tone này người ngoại đạo (như những anh chị thợ nề, buôn bán, hay xe ôm) đều có thể hát được, post lên cho anh em tham khảo, tuy nhiên cũng chưa được hoàn hảo các bác có thể bổ sung thêm nhé :
Tầm trung niên xuống đến thanh niên hay hát những bài :

1/ Vui trong ngày cưới. Bb - 90 - Mambo1 - Nam
2/ Ngày xuân vui cưới Am - 130 - Cha cha cha - Nam
3/ Mùa xuân vui cưới Gm - 130 - " " - Nữ
4/ Người đến từ Triều châu Bb - 90 - Swing Fox - Nam
5/ Thuyền hoa Am - 80 - Mambo 1 -Nữ
6/ Hoa cau vườn trầu Am - 112 -Rock cha cha -Nam , Nữ - Dm
7/ Tàu về quê hương Am - 110 -Contruy 2-4 - Nữ
8/ Đất nước trọn niềm vui E - 120 - Polkapo - Nam
9/ Tình yêu không lời (ĐVH) Am - 68 - Slow Rock - Nam
10/Tơ hồng Am - 110 - Slow bossa -Nam
11/ Điệu lý theo chồng Am - 114 - (Quan họ) - Nữ
12/ Tuổi nàng 15 Cm - 80 - Rum ba - Nam
13/ Thương nhau lý tơ hồng Dm -130 -Disco -Nam
14/ Cô đơn Dm - 130 -Disco - Nam
15/ Sợi nhớ sợi thương Am -120 -Cha cha - Nam , Nữ Dm
16/ Tiếng hát trên dòng sông quan họ, Am 104 - Rum ba - Nam, Nữ Dm
17/ Tình thắm duyên quê Am - 104 -Cha cha - Nữ
18/ Giận mà thương Am -116 -(Quan họ) -Nữ
19/ Ngẫu hứng lý qua cầu Cm -130 -Disco Nam
20/ Dòng sông và tiếng hát Fm -116 -Cha cha Nam., Nữ Bbm
21/ Yêu em dài lâu C - 124 - Rock Nữ C, Nam F
Mấy ông đồng ngũ thì Trường sơn dài tập...
đặc biệt bài : Cô gái Sầm nưa (Rất chán) Dm 122 Rock cha cha Nam
!!!
Nhạc trẻ các tenboy và girl tóc xanh tóc đỏ hay sài :
Chân tình Gm - 64 - Ballad - Nam
Chạy theo cô bé yêu Dm - 132 - 70`Disco 2 Nam
Anh chàng đẹp trai Dm - 132 - 70`Dico 3 Nam
Mắt nai cha cha cha F - 132 -Rock cha cha Nam, Nữ C
Mùa đông không lạnh Bm - 88 - Pop Ballad - Nam
Cầu vồng khuyết Fm// Ab -110 - 8Beat Modern - Nam
Lời tỏ tình dễ thương 2 Am -140 -Techno Polis - Nam
Tình yêu còn đâu Dm -142 - Remix -Nam
Chiếc khăn gió ấm Fm//Ab - 100 - FunkPopRock hoặc 8 BeatModern - Nam
Nhớ về em - Gm - Nam
Nửa vầng trăng - Em - Nam
Bay giữa ngân hà Fm//Ab - 80 - NewR.BBallad - Nam

(Một số bài nhạc sàn Lương gia Huy)
Còn một số bài nữa tui sẽ post sau, chúc các bác bổ xung thêm vào đồ nghề để bắt được nhiều lợn ở đám cưới nhé kể cả lợn bất kham hi hi!!!

Kyorgan
31/3/10, 10:20 PM
Nam, nữ tone cách nhau một quãng 5. VD : Nam A, Am thì nữ sẽ là D, Dm và ngược lại. Nam C, Cm thì Nữ G, Gm. Cố gắng chỉ nên Tranpose +, - 2 đến 3, nếu Tranpose nhiều quá nghe sẽ không hay !

pé_mận
01/4/10, 08:00 PM
ở vùng đất của em thì hay gặpp
vì yêu
kathy kathy
vùng trời bình yên
nửa vầng trăng
tui là ai em là ai
vó ngựa đồi cỏ non
hoa cau vườn tràu
thuở ban đàu
chân quê
cây càu dừa
mấy bài nhạc đỏ 5anh em...,đát nước trọn niềm vui...,bài ca trường sơn...

_Điệp_
01/4/10, 08:22 PM
vì yêu (Dm)
kathy (Cm)
nửa vầng trăng (Gm->Am)
vùng trời bình yên (Fm)
đất nước trọn niềm vui (E)
bài ca trường sơn (F)
5anh em (G)
chân quê (Am_>A)
mấy bài kia mình ko nhớ nữa
giọng nam hết nhé

SonSon
01/4/10, 09:28 PM
cô hàng xóm (Am-rumba)
ngàn lần khắc tên em (Am - balat 65)
con đường mưa Eb (balat -58)
em sẽ là người ra đi Dm( slowrok 64)
nắng ấm quê hương Em(vall- 115)^^^
Anh ko hiểu Am-A#m(balat - 70)

yamaha
31/8/10, 05:21 AM
Hôm nọ không làm dân bắt lợn mà lại xuống làm lợn . Nhìn qua anh bắt lợn thì thấy anh ta chơi cái laptop với tất cả các bài hát xanh , đỏ , tím , vàng ... với ghi chú đầu dòng gần chổ tên của bản nhạc : Điệu , Tempo , Tông ( thường là tông Nam ) . Tất cả chứa trong một cái MS World dễ dàng tìm kiếm . Thật là thích thú . Chợt nghĩ đến VAE . Nếu mỗi người giúp một tay làm việc này thì hay vô cùng và đây là một thư viện phong phú cho VAE .

Midi2657
31/8/10, 07:51 AM
Ý kiến hay:n:
Dùng luôn Topic này để làm việc đó.Mọi người cứ đăng lên nhé mình sẻ update thường xuyên theo vần ABC
Các bạn cho chi tiết về Tone ,tempo,tên Sty(thống nhất của đàn Yamaha)người thực hiện(Nam hay Nữ)
Nhờ VAT và TT kẻ giúp bảng kê chi tiết nhé,giống như bảng niêm yết số Phone và Yahoo ấy.

TheThuongNT
31/8/10, 07:52 AM
Có đấy bác ạ [Only registered and activated users can see links] chỉ có điều hình như anh em không hưởng ứng món này lắm thì phải

Tyros_2
31/8/10, 09:29 AM
Đúng là có vài người cẩn thận cầm Laptop, ghi chú vào sổ cá nhân. Điều này cũng là tốt. Vì hiện nay số lượng bài mới tăng 1 cách quá nhanh.
Ngày xưa khi mới bắt đầu chập chững đi làm T2 cũng phải viết suốt. Sau này quen quen + với lười nên kệ cứ thế mà đi làm. Thành ra bây giờ chỉ sài 50 style User rồi động 1 tý lại hỏi : "Bài gì thế anh chị? Hát thử câu đầu nào? Nếu là bài tự biên hoặc mới quá thì cứ hát đề. Khắc em theo được".

halimdai
31/8/10, 10:08 AM
Đúng là có vài người cẩn thận cầm Laptop, ghi chú vào sổ cá nhân. Điều này cũng là tốt. Vì hiện nay số lượng bài mới tăng 1 cách quá nhanh.
Ngày xưa khi mới bắt đầu chập chững đi làm T2 cũng phải viết suốt. Sau này quen quen + với lười nên kệ cứ thế mà đi làm. Thành ra bây giờ chỉ sài 50 style User rồi động 1 tý lại hỏi : "Bài gì thế anh chị? Hát thử câu đầu nào? Nếu là bài tự biên hoặc mới quá thì cứ hát đề. Khắc em theo được".
Ở chổ mình làm theo kiểu đó thì không ổn , dạo không giống lợn nói mình " ổng không biết đờn" thì ..nhức đầu lắm ,tốt nhất là làm sẵng style có in tro (lười thì làm giống khoảng 50-60% cũng được ,không thì ký âm in tro lại ) chứ bài nào cũng kêu lợn lại hỏi thì nó đâu có nể mình .

organ_S910
31/8/10, 02:15 PM
Chuyên đi bắt lợn thì tất nhiên phải cập nhật những bài Hot của tụi 9X bây giờ rồi ( nói thiệt là nghe mấy bài này nó nhức đầu mà dơ bẩn sao đó , ca từ thô thiển , văn chương nghèo nàn ... :b: càng nghe mấy bài này thì tôi càng thấy dòng nhạc Truyền thống nó hay làm sao :a:)

quanorgan1986
31/8/10, 02:42 PM
cô hàng xóm (Am-rumba)
bác viết cho giọng nam hay nữ vậy bác?

quanorgan1986
31/8/10, 02:46 PM
Chuyên đi bắt lợn thì tất nhiên phải cập nhật những bài Hot của tụi 9X bây giờ rồi ( nói thiệt là nghe mấy bài này nó nhức đầu mà dơ bẩn sao đó , ca từ thô thiển , văn chương nghèo nàn ... :b: càng nghe mấy bài này thì tôi càng thấy dòng nhạc Truyền thống nó hay làm sao :a:)
Mình làm nghề thì phải theo nghề bạn à.tuy mình ko thích nhưng cũng phải làm.đó là nghề của mình mà.nói thật lúc đi bắt lợn có những đứa nó hát mà muốn...đập đàn vào mặt ấy chớ.em xin thêm mấy bài hát:
Hoa cau vườn trầu Am Nam.Cây cầu dừa Dm nam.Tùy hứng lý qua cầu Dm Nam.Tơ hồng Am Nam.

TheThuongNT
31/8/10, 02:49 PM
bác viết cho giọng nam hay nữ vậy bác?
Nhìn tone của sonson viết thì mình thấy đây là giọng nam

cô hàng xóm (Am-rumba)

Midi2657
31/8/10, 03:08 PM
Chú Kỳ kẻ luôn bảng thống kê chúng ta sẻ cập nhật theo vần,ai không xài Laptop chịu khó in ra giấy đóng thành sổ nhá.
Tất cả vì sự nghiệp bắt Heo,

thieugiahayhat
31/8/10, 03:52 PM
hjhj..cái này quen quá..hôm rùi thầy con cũng chĩ cách này...:a:

hôm nay lại thấy mí pác bàn tán..;))

à quên con cũng có bài coi như góp ích theo phong trào..

Nước Mắt Đêm Thâu (teen 9x) --- Am -- xì lô sộp or (16beat ba lát)...tem pô --- 50 - 55 tùy người hát nhưng tầm đóa là vừa

KimDucThuan
31/8/10, 04:40 PM
Vậy chủ đề này chúng ta chuyển vào trang có sẳn của đồng chí Kỳ nhá [Only registered and activated users can see links]
Chú Kỳ kẻ luôn bảng thống kê chúng ta sẻ cập nhật theo vần,ai không xài Laptop chịu khó in ra giấy đóng thành sổ nhá.
Sao lại phải mất công ghi lại nhỉ? Các bác đã có kho style cho hầu hết các bài chưa? trong đó hầu như đã có ghi sẵn giọng cho nam (biểu tượng đầu đàn ông) nếu đệm cho nữ ta chỉ việc dịch xuống 2 cung, hoặc ngược lại. Nếu bài nào chưa có thì các bác chịu khó ghi lại trên USB luôn. Khi đi làm chỉ việc nghe tựa, mở vần tìm bài trên USB mọi thứ đã có sẵn, cứ thế là phang (chứ mà ghi ra laptop, hay sổ lúc cần tìm thì hơi lâu đấy)
Nếu muốn cập nhật bài mới anh em có thể tự ghi lại trên đàn. Từ đàn 1500 trở lên thì có thể ghi và đặt đặt biểu tượng là nam hay nữ. Tôi rất ghét các bài nhạc teen, nhưng chuyện cơm áo đâu có tùy ý thích hay là không thích, bài nào cũng phải biết. Cũng may từ 3 năm nay anh em tôi đi làm nghề hầu hết các bài teen hot là sử dụng style làm sẵn đã lưu trong USB.
Hôm nay nhân tiện đây tôi xin cảm ơn Bác "Thuytien" (người mà lâu nay tôi cứ bêu riếu chuyện anh Mít, cô Tiên) đã biếu (à quên tặng thôi!) bộ style vô cùng phong phú và tiện lợi, nếu không có nó chắc tôi bỏ nghề lâu rồi.

Bác "ThuyTien" đâu rồi show hàng cho anh em dùng đi!!!

Kyorgan
31/8/10, 05:02 PM
Vậy chủ đề này chúng ta chuyển vào trang có sẳn của đồng chí Kỳ nhá [Only registered and activated users can see links]
Kẻ bảng thì không khó nhưng vì là những bài đi làm đám cưới thường gặp chứ không phải cứ những bài mới là cập nhật, vì có những bài hot từ khi "ra lò" cho đến khi đi vào quên lãng không thấy một người nào hát bao giờ. Chỉ chọn lọc những bài mà các bác ở vùng miền đi làm phong trào dân dã thường xuyên phải "đối mặt" thì mới up lên.
Việc lấy giọng là lấy giọng thực tế trung bình nhất mà những người thường cũng có thể hát được chứ lấy giọng theo ca sỹ chuyên nghiệp thì người thường khó theo được VD :" Bài ca cây lúa" (Hát về cây lúa hôm nay) mà lấy giọng như của Trọng Tấn thì cũng vô tác dụng, cho nên bác nào đi sô dân dã, gặp những bài nào họ hát nhiều nhất thì up lên rồi sẽ kẻ bảng tổng hợp sau. Topic này chỉ có ích với những bạn mới vào nghề và những bác gặp những sô dân dã đột suất thôi ./.

Midi2657
31/8/10, 05:14 PM
Có nhiều người ở đây chỉ đánh sống,không theo Sty topten có sẳn intro cùi hết nghề Thuận à,trong số đó có mình nửa.
Đâu phải bài nào cũng có sẳn.Mỗi người góp 1 ít tuơng trợ nhau thôi.

SonSon
31/8/10, 06:20 PM
[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links]) Nguyên văn bởi sonson [/URL][URL="[Only registered and activated users can see links]"][Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
cô hàng xóm (Am-rumba)

Nhìn tone của sonson viết thì mình thấy đây là giọng nam
Chỉ mối bài em sẽ là người ra đi là cho tone nữ, bài nắng ấm quê hương là của cả nam và nữ hát chung, còn lại là nam tất

ThuyTien
31/8/10, 06:31 PM
Kẻ bảng thì không khó nhưng vì là những bài đi làm đám cưới thường gặp chứ không phải cứ những bài mới là cập nhật, vì có những bài hot từ khi "ra lò" cho đến khi đi vào quên lãng không thấy một người nào hát bao giờ. Chỉ chọn lọc những bài mà các bác ở vùng miền đi làm phong trào dân dã thường xuyên phải "đối mặt" thì mới up lên.
Việc lấy giọng là lấy giọng thực tế trung bình nhất mà những người thường cũng có thể hát được chứ lấy giọng theo ca sỹ chuyên nghiệp thì người thường khó theo được VD :" Bài ca cây lúa" (Hát về cây lúa hôm nay) mà lấy giọng như của Trọng Tấn thì cũng vô tác dụng, cho nên bác nào đi sô dân dã, gặp những bài nào họ hát nhiều nhất thì up lên rồi sẽ kẻ bảng tổng hợp sau. Topic này chỉ có ích với những bạn mới vào nghề và những bác gặp những sô dân dã đột suất thôi ./.

Kyorgan nói đúng đấy.Cách này sẽ có tác dụng với mấy bạn mới đi làm hoặc mấy bác lúc nào vui mới làm...Hi hi hi...Tuy nhiên có thể dựa vào List nhạc này để chuẩn bị sẵn rip của các bài,đặc biệt là mấy bài nhạc thị trường bây giờ.Không cần làm intro hay ending gì cả (vì có thèm nghe đâu mà làm) chỉ cần save lại tên [đặt tên lại rip theo tên bài hát],điệu,tempo và ton Nam hay Nữ .Thế là có được bộ rip đi làm Ok rồi.Anh em mình đi bắt lợn nhiều bài ko biết mà biết được mấy yếu tố đó là quá tuyệt rồi còn gì.Tất nhiên việc làm bộ rip tạm thời này chỉ làm được ở những con đàn đọc USB thôi vì chứa được nhiều bài.Còn các cây khác thì phải cần đến List nhạc in ra rồi.Tuy phải dò theo List hơi đầu lâu một tí nhưng còn hơn không biết tí gì về bài đó cả.

ThuyTien
31/8/10, 06:38 PM
Quên mất một điều chưa nói với Anh Em là trước khi post List của mình lên thì nhớ phải đọc tất cả các bài của người khác nhé.Nếu không đọc thì sẽ làm khổ mấy ông Ban quản trị phải ngồi lọc ra những bài trùng nhau...:c:

KimDucThuan
31/8/10, 08:45 PM
Có nhiều người ở đây chỉ đánh sống,không theo Sty topten có sẳn intro cùi hết nghề Thuận à,trong số đó có mình nửa.
Đâu phải bài nào cũng có sẳn.Mỗi người góp 1 ít tuơng trợ nhau thôi.
[Only registered and activated users can see links]
Trong cái khổ của người nhạc công đi chơi nhạc đám cưới, khách đoàn đi tua là không biết hết tất cả các bài mới và cũ nói chung và chơi không đúng intro “nó” không hát.<o:p></o:p>
Trong bộ zíp của Bác “Thuytien” có mấy ưu điểm mà em muốn giới thiệu với mọi người và đề nghị A Tiến chia sẻ đó là:<o:p></o:p>
- Tương đối đầy đủ các bài hát đang thịnh hành (khoảng gần 4.000 bài Bác Tiến nhỉ?) Có thể có nhiều người đã có nhưng không biết cách sắp xếp có giống nhau không. Nhưng nói ở đây Thuận muốn nói cho nhiều người chưa có cùng được chia sẻ.<o:p></o:p>
Cơ bản bộ zip có mấy điểm thế này<o:p></o:p>
- Có 2 bộ: Truyền thống và Nhạc trẻ<o:p></o:p>
- Mỗi bộ gồm các folder từ A – Z<o:p></o:p>
- Trong các folder có số lượng bài nhiều thì chia thành các folder nhỏ ví dụ vần V chia thành VA; VE, VI, VU….<o:p></o:p>
- Trong mỗi bài đều có ghi rõ Giọng dùng cho nam hoặc nữ, có sẵn intro, các main, ending ….theo bài mẫu thông dụng.<o:p></o:p>
- Bố trí sắp xếp khoa học, hợp lý, dễ thao tác<o:p></o:p>
Sử dụng bộ này nếu dân amteur đi làm cũng yên tâm đôi chút, dân chuyên nghiệp cũng dễ dàng xoay trở và thoải mái ngẫu hứng nếu muốn. <o:p></o:p>
Nếu các Bác muốn xây dựng cho vianhem một cái list theo em cũng nên thiết kế và trình bày theo kiểu cấu trúc này.<o:p></o:p>
Chúc Vianhem sẽ có sản phẩm như ý!<o:p></o:p>

ThuyTien
31/8/10, 09:06 PM
Đây không phải là kho style.Topic này là đăng List(tên bài hát)và kèm theo tên điệu,tempo,và ton người hát thôi.Có thể dùng List này đối chiếu với các style bạn dwonloads tại kho về để đặt lại tên cho dễ tìm và dễ sử dụng.:f:

lamluong
01/9/10, 10:11 AM
nữa vầng trăng A#M cho gọng nam ,nữ thì Dm ,

quanorgan1986
01/9/10, 11:03 AM
Nửa vấng trăng A#m tôi e là hơi cao.Am thì hơn.

yamaha
02/9/10, 04:20 PM
Dùng luôn Topic này để làm việc đó.Mọi người cứ đăng lên nhé mình sẻ update thường xuyên theo vần ABC
Các bạn cho chi tiết về Tone ,tempo,tên Sty(thống nhất của đàn Yamaha)người thực hiện(Nam hay Nữ)
Nhờ VAT và TT kẻ giúp bảng kê chi tiết nhé,giống như bảng niêm yết số Phone và Yahoo ấy.
Trong bảng list Mod có thể dùng hyper link để cho nó chạy đến bài hát . Cái list file là một file riêng biệt bằng MS Excel cho nó dễ lựa chọn , edit , tìm kiếm . Thí dụ : File tựa đề chỉ chứa toàn tên bài hát bằng Excel . Bấm vào tên bài hát đó thì nó hiện file với ghi chú và lời nhạc bằng Word .

quanorgan1986
02/9/10, 07:23 PM
hay đó,còn bác nào xài đàn đời thấp từ psr 740 trở xuống thì lưu vào...DTDD nhé:g:

Vuti84
15/9/10, 10:51 AM
Trong bảng list Mod có thể dùng hyper link để cho nó chạy đến bài hát . Cái list file là một file riêng biệt bằng MS Excel cho nó dễ lựa chọn , edit , tìm kiếm . Thí dụ : File tựa đề chỉ chứa toàn tên bài hát bằng Excel . Bấm vào tên bài hát đó thì nó hiện file với ghi chú và lời nhạc bằng Word .
Em ủng hộ ý tưởng này của bác.
dân mới tập tẹ đi bắt lợn mà có list này thì phải nói là yên tâm đến 50% ùi.

Midi2657
15/9/10, 11:00 AM
Nếu thế ngoài tiền mua đàn phải đầu tư thêm Laptop.
Hồi trước mình thâu Song 1 câu Intro vào track 1 bằng đúng tiếng của nó,lúc setup và save chọn cả Voice và STY,mở ra nó gọi luôn Voice và STY của bài đó luôn,nhẹ và tiện lợi.

Bachkhoa09
15/9/10, 12:23 PM
Nếu thế ngoài tiền mua đàn phải đầu tư thêm Laptop.
Hồi trước mình thâu Song 1 câu Intro vào track 1 bằng đúng tiếng của nó,lúc setup và save chọn cả Voice và STY,mở ra nó gọi luôn Voice và STY của bài đó luôn,nhẹ và tiện lợi.

Các bác ơi.! nhà nghèo như em mua được ku đàn là mừng rồi. Lấy đâu ra tiền mà mua laptop, chỉ có cách chịu khó nghe bài hát rồi lấy Style tương đối giống rồi Save lại và ghi rỏ tone nam hay nử thôi.lúc nào cần thì lấy ra chơi(đã có tempo và tone sẳn) cứ thế mà phang. ý kiến của Yamaha rất hay..!Cần thì lên diển đàn xem để update mốt cách nhanh chống.

quanorgan1986
15/9/10, 01:10 PM
chào các bác,thấy các bác viết ra hầu như giọng nam hoặc nữ,thế trường hợp cả nam lẫn nữ hát thì sao??chia đôi ra hay sao.vd: nam Dm,nữ Am> nam + nữ = Em .....à?

TheThuongNT
15/9/10, 01:33 PM
chào các bác,thấy các bác viết ra hầu như giọng nam hoặc nữ,thế trường hợp cả nam lẫn nữ hát thì sao??chia đôi ra hay sao.vd: nam Dm,nữ Am> nam + nữ = Em .....à?
Dm + Am chia đôi chỉ bằng Em thôi à:l::i:

ThuyTien
15/9/10, 01:38 PM
Câu hỏi này không rõ ràng cho lắm.Nếu là bài thường hát song ca thi đã có ton của bài rồi.Còn nếu là bài khác thì buộc phải theo ton của 1 người thôi...:a:

Bachkhoa09
15/9/10, 03:14 PM
Những bài song ca thường gặp:

Tình Đời : Dm
Chim Trắng Mồ Côi: Gm
Vầng Trăng Khóc : E
Sông Quê : Am
Sầu Tím Thiệp hồng : Dm
Thương Nhau Lý Tơ Hồng: Dm

dienroiday
29/9/10, 05:01 PM
Thế nói chung lại là chưa có List Bài hát + Style + tempo + hợp âm hả các bro. Tôi mới học Keyboard, chưa biết nhiều, mong anh em tạo cái List này để giúp đỡ mọi người chưa có nhiều kinh nghiệm nhé!

TheThuongNT
29/9/10, 05:07 PM
Thế nói chung lại là chưa có List Bài hát + Style + tempo + hợp âm hả các bro. Tôi mới học Keyboard, chưa biết nhiều, mong anh em tạo cái List này để giúp đỡ mọi người chưa có nhiều kinh nghiệm nhé!
Tổng hợp từ đầu topic này lại sẽ có một cái list đấy bạn, có giọng cho các bài, còn hợp âm chi tiết của từng bài thì chịu khó tự tìm hiểu thôi.

ThuyTien
29/9/10, 10:17 PM
Mấy bác Admin nghiên cứu xem có cái phần mềm nào mà chỉ cần đánh tên bài vào là tự nó xếp theo thứ tự ABC không. Lúc đó ta chỉ cần đánh tên bài vô. Còn bài nào bị trùng thì cũng dễ phát hiện để loại bỏ. Mình thấy ý tưởng này đã có từ ở đầu topic rồi mà chưa làm được cho có hệ thống. Các bài đưa lên bị trùng nhau nên cũng rất mất công để sắp xếp thành 1 "List tone, style, tempo những bài đám cưới thường gặp" như tên của Topic này.

quanorgan1986
29/9/10, 10:47 PM
Mấy bác Admin nghiên cứu xem có cái phần mềm nào mà chỉ cần đánh tên bài vào là tự nó xếp theo thứ tự ABC không. Lúc đó ta chỉ cần đánh tên bài vô. Còn bài nào bị trùng thì cũng dễ phát hiện để loại bỏ. Mình thấy ý tưởng này đã có từ ở đầu topic rồi mà chưa làm được cho có hệ thống. Các bài đưa lên bị trùng nhau nên cũng rất mất công để sắp xếp thành 1 "List tone, style, tempo những bài đám cưới thường gặp" như tên của Topic này.
Em mới làm cái Exel này nè,các bác xem thử và bổ sung thêm nhé.các bác đổi lại đuôi file thành ''danh sach bai hat.xls''nhé.

Beby_tv
30/9/10, 08:17 AM
Tôi cũng cũng tổng hợp từ các anh em diễn đàn đưa lên làm thành bảng Excell đây có gì anh em bổ sung thêm cho đầy đủ nhé!

kutjn_0nljn3
24/10/10, 12:10 PM
Làm sao mà biết hết bài mới được hả bác....em thì có cách bắt giọng khác....họ nói bài minh đánh nháp nhanh qua 1 lần...xem nốt cao nhất là nốt gì...giọng nam cao nhất la nốt Mi....nữ là Xi...cứ thế mà cộng trừ cho phù hợp...hehe

pipolovemusic
24/10/10, 12:18 PM
Làm sao mà biết hết bài mới được hả bác....em thì có cách bắt giọng khác....họ nói bài minh đánh nháp nhanh qua 1 lần...xem nốt cao nhất là nốt gì...giọng nam cao nhất la nốt Mi....nữ là Xi...cứ thế mà cộng trừ cho phù hợp...hehe
Có thời gian mà đánh nháp cả bài thì làm được rất nhiều việc khác nữa chứ đâu phải chỉ có lấy tông

taodung
24/10/10, 02:16 PM
chính xác, híc cách đây mấy ngày em có ghép nhạc cho một chương trình văn nghệ, mấy em 9x hát những bài đã lạ rùi lại còn phô, và yêu cầu em chơi như trong đĩa, em cố gắng theo và cũng ghép được, đến khi lên sân khấu em dạo về chủ âm rùi thì máy em lại hát cao hơn đến 2 tông liền, hic

cauut_anchoi
02/11/10, 10:51 PM
;)) e cũng mới vào nghề nên zụ này rất có ích... hy vọng mấy bác post nhìu nhìu bài cho e học hỏi.... ;))

kutjn_0nljn3
06/11/10, 01:31 PM
Có thời gian mà đánh nháp cả bài thì làm được rất nhiều việc khác nữa chứ đâu phải chỉ có lấy tông
Đánh nháp qua thật nhanh chứ làm gì có thời gian...nó không hơn là đi nhớ giọng từng bài như các bác à..

Lần sau không biết thì để người khác nói cho mà nghe chứ đừng có giở giọng tinh tướng nhé

Kyorgan
06/11/10, 01:40 PM
Đánh nháp chỉ những bài lạ không biết giọng nào, còn biết nhiều tone "phang một cái ăn ngay" có hơn là loạng quạng không ./.

quanorgan1986
06/11/10, 02:07 PM
;)) e cũng mới vào nghề nên zụ này rất có ích... hy vọng mấy bác post nhìu nhìu bài cho e học hỏi.... ;))
Mình thấy không những bạn mới vào nghề mà còn mới vào diễn đàn nữa đúng không,nhớ viết hoa đầu câu nhé,và nhất là không viết bài không có ý nghĩa như thế này.nếu cảm ơn chỉ cần bấm thanks là ok rồi.thân ái!
thêm bài bổ sung cho list nhạc đây: tình xót xa thôi/twist/Gm/145 tempo.

Ao_ngan_tay
06/11/10, 04:28 PM
Thêm nữa đây:
Say Tình.Dm.Swing, Tempo 120.
QUê hương, tình yêu và tuổi trẻ.Bm. Hiphop.Tempo 95.

cauut_anchoi
07/11/10, 11:27 PM
Mình thấy không những bạn mới vào nghề mà còn mới vào diễn đàn nữa đúng không,nhớ viết hoa đầu câu nhé,và nhất là không viết bài không có ý nghĩa như thế này.nếu cảm ơn chỉ cần bấm thanks là ok rồi.thân ái!
thêm bài bổ sung cho list nhạc đây: tình xót xa thôi/twist/Gm/145 tempo.
Dạ đúng là e mới vào cả hai nên chưa quen, mong mọi người lượng thứ ạ..... ;))
E cũng xin bổ sung bài của quê e:
Quảng Ngãi nhớ thương-slowrock-Bm-nam

Trà Giang
08/11/10, 10:25 AM
Làm từng bài, từng bài kiểu này em thấy nó không tập trung và rất khó tìm khi cần về bài nào đó, e có đề xuất Admin làm một bảng treo giống như cái Yahoo và số phone vậy rất dễ tìm thấy.

quanorgan1986
08/11/10, 10:33 AM
Làm từng bài, từng bài kiểu này em thấy nó không tập trung và rất khó tìm khi cần về bài nào đó, e có đề xuất Admin làm một bảng treo giống như cái Yahoo và số phone vậy rất dễ tìm thấy.
Uhm,ý kiến rất hay nhưng bạn hãy đọc lại kỹ topic nhé,phần trên đã có người gửi nguyên 1 list nhac rồi đó.thân ái!

Trà Giang
08/11/10, 10:42 AM
Uhm,ý kiến rất hay nhưng bạn hãy đọc lại kỹ topic nhé,phần trên đã có người gửi nguyên 1 list nhac rồi đó.thân ái!

Mình có đọc rồi nhưng cách đó vẫn khó tìm nếu danh sách cập nhật còn lên đến hàng ngàn thì rất khó thấy bằng cái bảng theo ô hàng.

Kyorgan
08/11/10, 10:54 AM
Mình có đọc rồi nhưng cách đó vẫn khó tìm nếu danh sách cập nhật còn lên đến hàng ngàn thì rất khó thấy bằng cái bảng theo ô hàng.

Những bài hát hay gặp trong đám cưới là không nhiều, (Trừ một số bài cá biệt của những "nam thanh nữ tú" đặc biệt, tóc nhuộn xanh đỏ, trắng nửa như người Hàn quốc, nửa như người bị bệnh bạch tạng thì những bài hát thể loại này bắt được hay không là tùy vào công lực của mỗi anh em, và còn hên xui nữa). Tone những bài hát là lấy theo giọng của những người bình thường nhất hát được, không phải là danh sách tone của tất cả các bài hát Việt ./.

quanorgan1986
21/11/10, 09:36 PM
He he.Hôm nay đi bắt mấy con lợn bất kham.....nhảy tóe lửa luôn.có thêm mấy bài hát:Về đây Disco tempo 140Gm Nữ.Ngẫu hứng lý ngựa ô rock 140 Bm Nữ...hẹn bữa sau post tiếp.......

rolandxp79
21/11/10, 11:27 PM
Việv nhớ bài là do lái lộn thôi còn anh mà tạo list thì phải dùng hết 1gr giấy A4 quá

AnhTuan
22/11/10, 12:06 AM
he he.hôm nay đi bắt mấy con lợn bất kham.....nhảy tóe lửa luôn.có thêm mấy bài hát:Về đây Disco tempo 140Gm Nữ.Ngẫu hứng lý ngựa ô rock 140 Bm Nữ...hẹn bữa sau post tiếp.......

Nhắc đích danh quanvianh nhé, đã là SUPERMAN 194 bài post mà viết bài kiểu ko có vào đề chữ Hoa nào cả thì làm sao mem mới họ làm được đây, rút kinh nghiệm, rút luôn gân tay nhé :)) còn nữa là phạt 1 lít Bầu Đá đấy.

nhan2100
25/11/10, 10:10 PM
EM cũng đóng góp 1 vài bài
Điều giản dị balad temp 62 A giọng nam
Khúc tình nồng Disco F#m giọng nam
Vó ngựa trên đòng cỏ hoang disco Gm Nam
không gì có thể thay thế em (Lam chan huy) Slowrock temp 63 Am Nam
lần sau pót tiếp

minh.ha829
26/11/10, 01:21 AM
Thực ra cái quan trọng nhất không phải là bài đó tone gì vì chất giọng của mỗi người là khác nhau.Vì vậy mà theo em nghĩ cái cần thiết nhất là lúc người ta nói cho mình nghe thì mình đoán ra được giọng người này là thấp hay cao cộng với nốt cao nhất trong bài hát để có thể lấy Tone một cách vừa với người hát nhất.
Em ví dụ như bài; Trái tim bên lề nếu chỉ cứng nhắc ở 1 tone thì sẽ rất vất vả cho người hát và thậm chí còn có thể bị đuổi khỏi sân khấu nữa đấy.hìhhiì

quanorgan1986
26/11/10, 07:10 AM
Thực ra cái quan trọng nhất không phải là bài đó tone gì vì chất giọng của mỗi người là khác nhau.Vì vậy mà theo em nghĩ cái cần thiết nhất là lúc người ta nói cho mình nghe thì mình đoán ra được giọng người này là thấp hay cao cộng với nốt cao nhất trong bài hát để có thể lấy Tone một cách vừa với người hát nhất.
Em ví dụ như bài; Trái tim bên lề nếu chỉ cứng nhắc ở 1 tone thì sẽ rất vất vả cho người hát và thậm chí còn có thể bị đuổi khỏi sân khấu nữa đấy.hìhhiì
Cái này không phải là tone chuẩn đâu bạn,anh em viết thế chẳng qua đây là tone''bình dân'' nhất,ai ai cũng xơi được,từ thằng bán ve chai cho đến con ca sĩ nhà hàng....còn khi áp dụng thực tế thì mình phải tùy cơ ứng biến chứ.Gm có khi lên A#m thì sao....

EM cũng đóng góp 1 vài bài
Điều giản dị balad temp 62 A giọng nam
Khúc tình nồng Disco F#m giọng nam
Vó ngựa trên đòng cỏ hoang disco Gm Nam
không gì có thể thay thế em (Lam chan huy) Slowrock temp 63 Am Nam
lần sau pót tiếp
Bài này là vó ngựa trên đồi cỏ non mà,chẳng lẽ có 2 bài lận:-O

Ao_ngan_tay
26/11/10, 08:13 AM
Bài này là vó ngựa trên đồi cỏ non mà,chẳng lẽ có 2 bài lận:-O
Thực ra có 2 bài:
1. Vó ngựa trên đồi cỏ non
2. Vết thù trên lưng ngựa hoang

minh.ha829
26/11/10, 08:16 AM
Anh quân nói vậy mà mấy em ca sĩ nhà hàng nghe được là cự liền đó nha.Sao lại đem chất giọng của mấy em ra bì với lại ve chai được không gì thì cũng là ca sĩ chứ, mà đã là ca sĩ thì lúc nào cũng hơn hẳn mấy con lợn 1 tone đấy

Cái này không phải là tone chuẩn đâu bạn,anh em viết thế chẳng qua đây là tone''bình dân'' nhất,ai ai cũng xơi được,từ thằng bán ve chai cho đến con ca sĩ nhà hàng....còn khi áp dụng thực tế thì mình phải tùy cơ ứng biến chứ.Gm có khi lên A#m thì sao....

minh.ha829
26/11/10, 08:23 AM
Thực ra có 2 bài:
1. Vó ngựa trên đồi cỏ non
2. Vết thù trên lưng ngựa hoang
Đúng rùi bác àh chính 2 bài này đấy.Vết thù trên lưng ngựa hoang mà ông nào hát chuẩn thì em nghĩ chachacha sẽ diễn tả cảm xúc của bài hát hay hơn đúng không bác

quanorgan1986
27/11/10, 06:07 PM
Anh quân nói vậy mà mấy em ca sĩ nhà hàng nghe được là cự liền đó nha.Sao lại đem chất giọng của mấy em ra bì với lại ve chai được không gì thì cũng là ca sĩ chứ, mà đã là ca sĩ thì lúc nào cũng hơn hẳn mấy con lợn 1 tone đấy
Cái này bạn nói không sai,nhưng ý của tui không phải là chê ca sĩ nhà hàng,công nhận là ca sĩ nhà hàng hát hay và dễ xơi hơn bọn heo nhiều.
Ý của mình là những tone này ai ai cũng hát được,ca sĩ nhà hàng thì lại hát quá được ấy chứ.

van_luc_1993
27/11/10, 08:58 PM
bài viết thù trên lưng ngựa hoang đánh slow được không mấy a chị
em thấy có người đánh slow đó

Bạn nhớ viết Hoa đầu câu

Midi2657
27/11/10, 09:10 PM
Slow là Sty gốc của tác giả đấy,còn các điệu khác thì do nhạc công đổi mới ,có thể chơi Calypso,Disco,Hard Rock.
Nhân tiện nhắc luôn bạn van_luc 93 hình như chưa viết Hoa đầu câu bài nào cả.

bb1303_starlight
01/12/10, 09:56 AM
Em đang ở Cà Mau bài mới nhiều quá không sao mà nghe hết được mình cứ lấy tông nam hát cao nhất tới E, F hoặc G giọng nữ thì thấp hơn khoảng -3, -5 là được

Fender
10/12/10, 12:27 PM
Những bài song ca thường gặp:

Tình Đời : Dm
Chim Trắng Mồ Côi: Gm
Vầng Trăng Khóc : E
Sông Quê : Am
Sầu Tím Thiệp hồng : Dm
Thương Nhau Lý Tơ Hồng: Dm
Mình xin bổ sung thêm ý kiến : Không riêng gì những bài trên mà phần lớn nhũng bài đơn ca => Song ca các bạn cứ lấy theo tone Nam xuống 1 cung hoặc 1 cung1/2 là được . Thí dụ như những bài kể trên các bạn lên thử 1 cung xem có phải vừa với giọng Nam ko ?

annaanh
12/2/11, 01:33 PM
Có nhiều bài hát đúng lúc "Lợn" yêu cầu mình tìm không có style, bài thì lạ hát lại nghe không rỏ, hát bị phô, bị chênh... nên nhạc công phải "bơi".
Theo mình nếu có điều kiện và trình độ chơi nhạc tương đối, khi đi chơi nhạc đem theo cả Laptop có nối mạng không dây.
Khi ai hát gặp trường hợp trên, thì mình hỏi tên bài do ca sĩ nào hát, nhập vào vi tính xong nghe trực tiếp sơ câu intro, tiết tấu, chọn hợp âm...
và ok tự mình chơi luôn, xác suất sẽ hay hơn là không biết gì, tuy có hơi chậm một chút nhưng ...an toàn!
Sau đó tải luôn bài này về lưu trử trong kho dữ liệu, để biết đâu lần sau lại quên lấy ra sử dụng nhanh hơn.

Vuti84
12/2/11, 02:42 PM
Bác bắt lợn phải đợi lâu không khéo lợn cắn bác ra bã đó, không đủ thời gian để lên mạng tìm bài rồi nghe thử intro đâu.
Nếu không biết thì thành thật xin lỗi lợn "Bài này mình chưa nghe, bạn cứ hát trước đi rồi mình chạy theo sau" (No intro....).

annaanh
12/2/11, 06:43 PM
Cám ơn bạn! giải pháp của mình cũng bất đắc dĩ thôi và tùy vào hoàn cảnh của từng nhạc công, mới chơi ở nhà hàng chưa quen gu hát của khách, nhất là như mình ít biết về nhạc trẻ. Nên chỉ cần nhạc vừa phát lên nghe sơ sơ 1, 2 khuông biết được tiết tấu và dòng nhạc là xong, sau đó mình dạo intro na ná là được. Có nhiều người hát không biết đâu mà lần, đổi bài khác cũng y chang lại đòi phải dạo đúng intro, còn đưa cả di động mở nhạc cho mình nghe trước, chấp nhận đợi chờ. Còn người hát giọng tốt chút thì dễ rồi, thôi kệ chiều khách mà...! Đương nhiên càng ngày vốn liếng càng nhiều, quen gu của khách rồi, thì cần gì laptop nhưng cứ để đó phòng gặp khách "khó tính". Còn những bài nhạc việt xưa xưa thì ok, mình nghe đã quen quá dễ đễ dạo intro và đệm theo. Nhạc Mỹ thì biết mới đánh còn không biết xin chào thua...!!!

duyvuthanh
23/3/11, 10:54 AM
Chào cả nhà, mọi người giúp mình chia sẻ những bài hát mà tối thiểu/căn bản phải biết chơi giống nhạc khi nhạc công bắt đầu vào nghề. Mình biết là sẽ rất cần phải thuộc nhiều bài nhưng tạm thời có thể lên list 1 số bài "không thể thiếu" theo tiêu chí: 1. Đánh đám cưới 2. Đánh tụ điểm (cafe, bar..) 3. Đánh quán nhậu...Giá mà có cả beat thì tuyệt...Xin cảm ơn!

Oldman
23/3/11, 11:01 AM
Chào cả nhà, mọi người giúp mình chia sẻ những bài hát mà tối thiểu/căn bản phải biết chơi giống nhạc khi nhạc công bắt đầu vào nghề. Mình biết là sẽ rất cần phải thuộc nhiều bài nhưng tạm thời có thể phân loại theo: 1. Đánh đám cưới 2. Đánh tụ điểm (cafe, bar..) 3. Đánh quán nhậu...Giá mà có cả beat thì tuyệt...Xin cảm ơn!

Hỏi vầy thì ai mà trả lời được, vì còn tùy thuộc vào khu vực nào, khán giả nào, miền nào nữa......

duyvuthanh
23/3/11, 11:17 AM
@Oldman: đúng là cũng tùy vùng miền, nhưng căn bản thì 1 nhạc công mới vào nghề chung chung (coi như bắt đầu đi show đám cưới và nhận đánh 1 quán nhậu) thì cũng tối thiểu cần phải biết 1 số bài căn bản để tập đánh cho giống nhạc chứ bác chứ bác...Chắc tên topic rộng quá...cảm ơn bác đã gom về đám cưới. Em nghĩ đám cưới thì phải tập:
1. 60 năm cuộc đời
2. Thương nhau lý tơ hồng
3. Ngày Tân Hôn (bài này hình như T.Anh là Ave Maria)

Bác nào có beat mấy bài này cho em với...(roland e-50). Các bác kinh nghiệm làm đám cưới nhiều bổ sung nhé...

Oldman
23/3/11, 11:30 AM

Ngày tân hôn tiếng Anh là "The wedding", còn tiếng Pháp là "Oui devant dieu".

Bài Ave Maria có đến mấy bài, nhưng không phải là bài "ngày tân hôn". Phổ biến nhất ở VN là bài của Schubert - người Đức.

HoangNguyenCD
23/3/11, 11:57 AM
@Oldman: đúng là cũng tùy vùng miền, nhưng căn bản thì 1 nhạc công mới vào nghề chung chung (coi như bắt đầu đi show đám cưới và nhận đánh 1 quán nhậu) thì cũng tối thiểu cần phải biết 1 số bài căn bản để tập đánh cho giống nhạc chứ bác chứ bác...Chắc tên topic rộng quá...cảm ơn bác đã gom về đám cưới. Em nghĩ đám cưới thì phải tập:
1. 60 năm cuộc đời
2. Thương nhau lý tơ hồng

Bác nào có beat mấy bài này cho em với...(roland e-50). Các bác kinh nghiệm làm đám cưới nhiều bổ sung nhé...
Phổ biến thì nhiều nhất là những bài mà các MC gạo cội hay xài ngoài mấy bài Bác đưa còn có:
1. Tùy hứng lý qua cầu
2. Đi tìm câu hát lí thương nhau
3. Vui trong ngày cưới
4. Đám cưới trên đường quê
5. Chân Quê
6. Tơ Hồng
7. Thuyền Hoa
8. Hỏi vợ ngoại thành
9. Một chút kỷ niệm buồn...
Nói chung là nhiều mà mấy bài đó Bác cứ lục có rất nhiều midi tại VAE rồi Bác ạ!

HungMusic_NT
23/3/11, 12:11 PM
Góp vui với các bác vài chục bài thấy hay gặp khi đi bắt lợn:d

Các bài hát thường "xài" khi đi show đám cưới, các bác tham khảo
1. Cây cầu dừa (Nam: Dm, Nữ: Gm)
2. Hãy hát lên (Nam: Dm, Nữ: Gm)
3. Hãy đến bên anh (Nam: Dm)
4. Tình xót xa thôi (Nữ: Am)
5. 60 năm cuộc đời (Nam: C, Nữ: F)
6. Em sẽ là người ra đi (Nữ: Am)
7. Đám cưới trên đường quê (Nam: C)
8. Xin dành trọn cho em (Nam: Dm hoặc Em, Nữ: Gm hoặc Am)
9. Dấu yêu ơi (Nữ: Gm)
10. Phút bối rối - của NS.Sỹ Luân (Nữ: F)
11. Một giờ sáng (Nữ: F)
12. Pround of you (Nữ: Bb)
13. A little love (Nữ: F)
14. Hoa dại (Nữ: Am)
15. Chân tình (Nam: Am)
16. Đã không yêu thì thôi (Nữ: Gm)
17. Lâu đài tình ái (Nam: F hoặc E -thường thì E là vừa, Nữ: C)
18. Thương nhau lý tơ hồng (Nam hoặc Nam & Nữ: Em, Nữ: Bm)
19. Khúc tình nồng (Nam: Am, Nữ: Dm)
20.Ngày hạnh phúc (Nữ: G)
21. Love paradise (Nữ: F)
22. Let's it be (Nam: C)
23. Chiếc khăn gió ấm (Nam: Dm)
- Cô bé mùa đông (Gm)
- Quay về đi - ca sỹ Thủy Tiên (Nữ: A)
- Tóc em đuôi gà (Nam: Gm)
- Anh number 1 - Lời tỏ tình dễ thương 2 (Nam: Am, Nữ: Dm)
- Lời tỏ tình dễ thương 1 (Nam: Cm)
- Giấc mơ chỉ là giấc mơ (Nữ: Dm)
- Sao em vẫn yêu (Nữ: Am hoặc Gm)
- Ngày tân hôn (Nam: C, Nữ: G)
- Tôi là ai, em là ai (Nam: Cm)
- Tìm lại (Nam: Dm)
- Đêm trăng tình yêu (Nam: Am - kết C, Nữ: Em - kết G)
- Nữa vầng trăng (Nam: Am)
- Cầu vồng khuyết (Nam: Gm)
- Vầng trăng cô đơn (Nam: C)
- Kathy (Nam: Dm - điệp khúc là F)
- Vì yêu (Nam: Dm)
- 60 năm cuộc đời = Twist / C / 146 giọng Nam
- Đừng xa em đêm nay = Rumba / Dm / 92 giọng Nữ
- Ngày tân hôn = Slow rock / F / 74 giọng nam
- Sông Lô = Ballad D 64 / march G 116 / march B 116 / Ballad Bm 60 / - - - -PolkaPop G 125 / Ballad D 6 - Giọng nam trung
- Cây cầu dừa/Chacha/Dm/130
- Hỏi vợ ngoại thành/Chacha/Dm/130(Hai bài này tương tự nhau)
- Tình nhỏ mau quên/Pop/Gm/84
- Thương nhau lý tơ hồng/Dm/Disco/135
- Chim trắng mồ côi Ballad >SlowRap viêt nam /Gm/65
- Dừng bước giang hồ = pasodoble/Am/128
- Bóng chiều xưa = Tango/C/106
- Mộng dưới hoa = Slow/D/64
- Chân Tình==>Gm - Ballad - 65 _Nam
- Chim Sáo Ngày Xưa ==> D - Nam - 125 ~ 130 _ Nam
- Tơ Hồng( Nhất Sinh) ==>Am - Cha Cha Cha - 120 _Nam
- Thương Nhau Lí Tơ Hồng ==>Dm - Cha Cha Cha - 136 -_Nam
- Khúc Tình Nồng( Ngọc Sơn)==>Gm - Rock Cha Cha / Disco - 140 _ Nam
- Anh Number One (Lời Tỏ Tình Dễ Thương 2)==>Gm ~ Am -Disco - 140 _Nam
- Lời Tỏ Tình Dễ Thương 1==>Gm- Cha Cha - 136_ Nữ
- Anh Về Với Em==>C - Rumba - 80_ Nữ
- Tình Cây Và Đất==> D - Rumba - 80_Nam
- vết chân tròn trên cát/slow/Gm# / nam
- Mẹ VN anh Hùng /Am /Tốpca
- Những Nẻo Đường Phù Xa /Balad/ Am#/ nam
- Thăm bến nhà Rồng /rumba/Cm/ nữ
- Cây đa quán dốc /Ráp/D
- Chào em cô gái Lam Hồng /Am#/Nam
- Cô gái mở đường /rap/Cm /Tốp ca
- Cung đàn mùa xuân /Disco /Gm /nam
- Cuộc đời vẫn đép sao /hành khúc/Dm /nam
- Đất nước trọn niềm vui /Polka/E /nam
- Giữa Mạc Tư Khoa nghe câu hò../ walt/Gm#/nam
- Gửi em ở cuối sông Hồng /chacha/Bm/Song ca
- Hãy yên lòngmẹ ơi /Tango/Dm /Nam trung
- Huế Thưong /Dân ca /D /Nữ
- Lời bác dặn trước lúc đi xa /walt/ Gm /Nữ
- Mạt trời bé con /rap/ Cm /nam
- Màu hoa đỏ /Slow /Am/nam
- Miền trung nhớ Bác /Rumban /Em/Nũ
- Người về thăm quê /Slow/Am/nam
- Cô gái PaKo /rap/Cm/nữ
- Những ánh sao đêm /Balad/Dm?nam
- Phượng Hồng /Slow/Em/nam
- Đêm Trăng Tình Yêu: D-Bm/Techno/136/Nam
- Xin lỗi ty _ Am _slowroock_Tempo 70
- Cạm bẫy tình yêu _Dm_Techno
- Cầu Vồng Khuyết _Am - C_ soul/ disco
- TRái tim bên nê _ Dm _ soul
- Vùng trời binh yên _ Am _ soul
- Tình khúc vàng / Slow / AM / tempo 67 / Giọng Nam.
- Chín bậc tình yêu: Tone: D/ chacha: 100/= giọng nữ
- chảy đi sông ơi: ballad/ 65/ Em/ nam
- không gì có thể thay thế em:slow/ 64/Am/ nam
- Bác hồ một tình yêu bao la: slow/ 62/ Fm/ nữ
- tình yêu còn đâu: disco/ 145/ Dm/ nam

duyvuthanh
23/3/11, 01:20 PM

Mình thấy việc làm bảng theo ý kiến bác Midi rất hay và hữu ích cho các anh em còn non tay (như mình), thậm chí cho các AE hay quên tên bài hát.

hung nu trang
05/4/11, 02:09 AM
Liệu mình có nên mở thêm 1 topic những bài hát có nhiều tiết tấu .Hoặc nhiều giọng ko .Thực tế vô tình gặp những bài này làm quê lắm.Vd bài về quê. có người hát cha cha tempo 130 mà gần hết bài nó lên 1 cung hay nữa cung gì đó.Nghe ko ra .

VyPhuongTan
05/4/11, 08:26 AM
Liệu mình có nên mở thêm 1 topic những bài hát có nhiều tiết tấu .Hoặc nhiều giọng ko .Thực tế vô tình gặp những bài này làm quê lắm.Vd bài về quê. có người hát cha cha tempo 130 mà gần hết bài nó lên 1 cung hay nữa cung gì đó.Nghe ko ra.
Nghe không ra thì bạn phải luyện tập thôi, có topic cách dịch tone cho ca sỹ ([Only registered and activated users can see links]) rồi, nếu bài hát kiểu "Bắt lợn" thuần túy thì cũng ít khi người ta lên tông lắm, còn nếu có lên tone thì chắc ca sỹ phải ra thống nhất với nhạc công, mình nghĩ ca sỹ họ không tự tin dịch tone bừa phứa nếu không có sự thống nhất với nhạc công đâu

vusonthuy
01/5/11, 12:32 PM
chào các anh chi em mới vào nghề có gì nhờ anh chị chỉ bảo thêm

lòng mẹ m-ballad
.gợi nhớ quê hương:ballad-Am
.nối vòng tay lớn:slow-Em
Cây cầu đừa (Ngọc sơn): Chachacha, Dm...
Điều giản dị: Slow, G.
Bài " Hòn đá cô đơn và Nhỏ ơi " đánh điệu slow surf ...

chuyện tình Lan và Điệp:bolero-Am
.cô hàng xóm:bolero-Am
khóc thầm:vanse-Am
.hãy yên lòng mẹ ơi:slow-Am

một đời người một rừng cây:slow rock-Am
.biển nhớ(em khoái bài này lắm):slow rock-Am
.phố đêm:bolero
nỗi buồn hoa phượng:bolero-Am

bước chân lẻ loi:vanse-Dm
.tình khúc vàng:slow rock-Am
.áo xanh:slow-surf-Dm

hôm nào rảnh mình viết tiếp
chúc các bạn luôn vui vẻ và thành công trong cuộc sống

van_luc_1993
01/5/11, 03:46 PM
Hãy yên lòng mẹ ơi sao đánh slow thế bác

nguyen tan nghia
07/6/11, 11:56 AM
Mình xin gửi các bài hát mình tổng hợp được từ diển đàn. lần đầu tiên gửi bài mong các bạn thông cảm

1. Bạn viết hoa đầu câu nhé!
2. Các bài hát tổng hợp của bạn đã post lên đâu?

HungMusic_NT
07/6/11, 12:01 PM
mình xin gửi các bài hát mình tổng hợp được từ diển đàn. lần đầu tiên gửi bài mong các bạn thông cảm
Rất thông cảm thôi, hãy viết hoa đầu câu và link đi kèm, hiện bài của bạn đang không có cái gì cả

vietthanhpro
07/6/11, 01:48 PM
Giờ quê em chơi toàn là nhạc hót không à.dể em thêm vài bài,ai có sytyle upp lên càn tốt

trên nhũng tuyến đường quang họ
lỏi lầm
lời tỏ tình ông bướm
đêm trăng tình yeu
tình yêu của tôi
giọt nước mắt đàn ông
hỏi vợ ngoại thành
túp lièu lý tưởng
thương nhau lý tơ hồng
sóc xà bay sóc trăng
duyên hồng
cảm bảy tình yêu
bye bye bye
teen vong cổ
xin dành trọn cho em
xin lỏi tình yêu
rock sài gòn

quê em giờ hot hơn nửa hát tòn là nhạc mới, như số bài

nàng kiều lở bứoc
trang giấy trắng
hai ba năm
thêm môt lần đau
chiếc áo cô đơn
anh ba khía
nguòi miền tây
dây đủng đỉnh buồn
và LK tứ hải giai huynh đẹ
LK phạm trưởng

Bạn nên đọc kỹ tiêu đề rồi hãy đăng bài nhé. Không nên đăng bài vô nghĩa sẽ được nhận thẻ đó. Những bài này mà hát mừng chú dể cô dâu trăm năm phúc mà không bị ném chén, ly là hên đó

Vân em mới tham gia diển đàn từ từ em sừa.thanks.anh

Thanks thì hãy bấm nút Thanks hơn là viết bài bạn nhé

Kyorgan
07/6/11, 02:21 PM
giờ quê em chơi toàn là nhạc hót không à.dể em thêm vài bài,ai có sytyle upp lên càn tốt

trên nhũng tuyến đường quang họ
lỏi lầm
lời tỏ tình ông bướm
đêm trăng tình yeu
tình yêu của tôi
giọt nước mắt đàn ông
hỏi vợ ngoại thành
túp lièu lý tưởng
thương nhau lý tơ hồng
sóc xà bay sóc trăng
duyên hồng
cảm bảy tình yêu
bye bye bye
teen vong cổ
xin dành trọn cho em
xin lỏi tình yêu
rock sài gòn

Bạn không viết hoa đầu câu, lỗi nhiều, thiếu dấu và viết chữ phát âm theo địa phương nhiều quá. Bạn phải sửa chữa những bài viết sau nhé. Những bài trên của bạn list trên có gần hết rồi, những bài trong list không có mà bạn up lên không phải là bài hot nữa vì nó có từ rất lâu rồi và những nơi khác họ không bao giờ hát trong đám cưới ./.

List của bạn mới có tên bài, chưa có tên style, tone theo tiêu chí chung của topic

quanorgan1986
07/6/11, 10:19 PM
chào các anh chi em mới vào nghề có gì nhờ anh chị chỉ bảo thêm

lòng mẹ m-ballad
.gợi nhớ quê hương:ballad-Am
.nối vòng tay lớn:slow-Em
Cây cầu đừa (Ngọc sơn): Chachacha, Dm...
Điều giản dị: Slow, G.
Bài " Hòn đá cô đơn và Nhỏ ơi " đánh điệu slow surf ...

chuyện tình Lan và Điệp:bolero-Am
.cô hàng xóm:bolero-Am
khóc thầm:vanse-Am
.hãy yên lòng mẹ ơi:slow-Am

một đời người một rừng cây:slow rock-Am
.biển nhớ(em khoái bài này lắm):slow rock-Am
.phố đêm:bolero
nỗi buồn hoa phượng:bolero-Am

bước chân lẻ loi:vanse-Dm
.tình khúc vàng:slow rock-Am
.áo xanh:slow-surf-Dm

hôm nào rảnh mình viết tiếp
chúc các bạn luôn vui vẻ và thành công trong cuộc sống
Bài nối vòng tay lớn mà dùng style slow cơ à?hát thế nào vậy?Mình thì chơi polka à
Bài Điều giản dị có thể chơi slow soup cũng được.

daithanh257
07/7/11, 12:09 PM
Cho em hỏi mấy bác đánh đám cưới là nên tập intro gốc những bài nào ? em thì biết ít, cụ thể như : Tình xót xa thôi, Chân Tình, Trái tim bên lề.
Mong các bác sưu tầm thêm để những gà như em đi bắt lợn khỏi bị hố! Em Thanks mấy bác!

HungMusic_NT
07/7/11, 12:21 PM
Nếu có điều kiện tập thì bài nào cũng nên cố gắng chơi đúng intro, như thế sẽ an toàn hơn

Ducthay
07/7/11, 12:26 PM
Nếu bạn có thời gian thì tập càng nhiều bài càng tốt. Trước mắt những bài thường gặp khi đánh đám cưới, như: Vui trong ngày cưới. ngày xuân vui cưới. đám cưới trên đường quê,....và nếu bạn là nhạc công thường hay phục vụ các lễ cưới hỏi thì chắc không lạ gì các điệu Disco, hay techno phải không, căn cứ vào đó mà tập tới bạn nhé! Bài nào bí quá thì phải Style thôi, Chúc bạn thành công, Thân ái!

Kyorgan
07/7/11, 12:31 PM
Cho em hỏi mấy bác đánh đám cưới là nên tập intro gốc những bài nào ? em thì biết ít, cụ thể như : Tình xót xa thôi, Chân Tình, Trái tim bên lề.
Mong các bác sưu tầm thêm để những gà như em đi bắt lợn khỏi bị hố! Em Thanks mấy bác!

Bạn nên tập Intro những bài trong này ([Only registered and activated users can see links]) càng đánh đúng melody Intro càng tốt. Chắc chắn đi đàn cho đám cưới bạn sẽ rất hay gặp. Tuy nhiên chưa thể đầy đủ được vì một số bài nhạc trẻ mới phát sinh. Lưu ý những bài Intro như bài "Thương nhau lý tơ hồng" muốn đánh live tốt cũng phải tập lâu mới đánh được đấy ./.

Bachkhoa09
07/7/11, 12:38 PM
Đám cưới bây giờ bài nào cũng có hết, tốt nhất là tập hết cứ bài nào thịnh nhiều người yêu thích thì sẽ xuất hiện trong đám cưới ngay.

nguyenxuanphoCAMAU
17/8/11, 08:17 PM
Chiếc gậy trường sơn .Dm.nam,rước tình về quê hương.Dm.nữ.Hai bài này cứ cha cha cha mà phang

Dấu tình sầu.Bm.nam.Còn gì kiếp sau.Am.nam.Hai bài này silow

thelanb
08/2/12, 02:05 PM
Có ai biết làm sao để chuyển từ tone nam qua tone nữ nhanh ko. Có công thức gì ko nhỉ?

tan_bich
10/2/12, 06:56 PM
Chào cả nhà.Mình là Thành viên mới,mình còn học,chủ yếu là tự học thôi,mình học trên cây Yamaha 550.
Theo mình thấy như thế này : Chủ yếu nên tập 2 tone trước đi A - Am cho thật OK. Rồi đến khi lâm trận mình cứ Tranpose +,-
Rồi chơi nhiều show mình sẽ có được 1 cái list cho riêng mình.
Do mình còn đang học chơi Key chưa có rành nữa nếu có gì sai mong các bác bỏ qua cho 8->

trieuencore
10/2/12, 10:22 PM
Chào cả nhà.Mình là Thành viên mới,mình còn học,chủ yếu là tự học thôi,mình học trên cây Yamaha 550.
Theo mình thấy như thế này : Chủ yếu nên tập 2 tone trước đi A - Am cho thật OK. Rồi đến khi lâm trận mình cứ Tranpose +,-
Rồi chơi nhiều show mình sẽ có được 1 cái list cho riêng mình.
Do mình còn đang học chơi Key chưa có rành nữa nếu có gì sai mong các bác bỏ qua cho 8->
Tập như bạn là qua tốt rồi còn gì! Tone Am là chơi được tốt gam C dur lun,Còn A dur thì chơi được tốt vòng gam F#m còn gì?
Ngày trước mình nhát đánh liền gam lắm, cứ C-Am,D-Bm,G-Em,F-Dm thui àh! Mấy gam khác đánh ít lắm...nhưng tại đi học đáh nhiều bài gam khó nên dần dần đánh quen được hết tất cả các gam àh!
MÀ đi bắt heo thì cũng khôgn cần phức tạp các bác hi!!! ^^

trungnghesi
07/3/12, 08:16 AM
Em thấy ở vùng quê em, mấy đồng nghiệp Key toàn chơi Am -C vì toàn bộ xài transpose hết, không ai còn đủ kiên nhẫn để tập các hơp âm khác. Em hồi mới vào nghề cũng vậy, giờ thì hoàn toàn phụ thuộc vào chức năng này. Tạm thời kiếm cơm được nhưng mỗi lần ra thành phố dự đám cưới hay có nhóm nhạc đồng bằng lên chơi là em trốn ko dám lên. Tủi phận quá.

tan_bich
10/3/12, 08:37 PM
Em thấy ở vùng quê em, mấy đồng nghiệp Key toàn chơi Am -C vì toàn bộ xài transpose hết, không ai còn đủ kiên nhẫn để tập các hơp âm khác. Em hồi mới vào nghề cũng vậy, giờ thì hoàn toàn phụ thuộc vào chức năng này. Tạm thời kiếm cơm được nhưng mỗi lần ra thành phố dự đám cưới hay có nhóm nhạc đồng bằng lên chơi là em trốn ko dám lên. Tủi phận quá.
Theo mình thấy chơi Trans cũng hay nhưng mình nghỉ đừng phụ thuộc hoàn toàn vào nó. Khi gặp những bài không rõ hãy trans và sau đó về nhà là phải tập lại bài đó liền với cái tone mình đã vừa trans ở đám về. vậy mới lên tay được phải không các bác . nếu có gì sai mong cả nhà bỏ qua cho :)

LongSad
10/3/12, 10:16 PM
Cái gì cũng có hai mặt,trans cũng tiện cho anh em đi show, nhưng biết càng nhiều càng tốt, vòng hòa thanh bảo khó, nhưng mình chơi nhiều tập luyện nhiều, nó như nhau , mình chơi Ab nhiều gần bằng C nên thuộc nó như nhau... nêu giọng nào mình cũng tập như thế thì tốt quá còn gì, còn đi hát chỉ là mấy giọng chính, âm vực giọng của ca sỹ không chuyên nằm ở tầm trung bình, nên chả mấy khi thấy hát lên đến Ab, hoặc F#, rồi E, B...v.v.v, vậy nên các giọng thường gặp là (A-Am) ( F-Dm) ( G-Em) ( C -Cm) ... chỉ thế là chiến ngon rồi, còn đâu ta dùng trans nó rất - gần với nhóm hợp âm nêu bên cạnh, chứ Am - A thì trans hơi xa nếu chuyển giọng

Quaiy
10/3/12, 11:08 PM
Nếu không có transpose, chắc rất khan hiếm nhạc công bắt éc lắm đó! Vì thế bạn nên bớt tủi đi nhé!

thinhkpt
12/12/12, 07:38 PM
em mới học keyboard nên mong anh em chỉ giáo cho. anh em nào có ebook tuyên tập các bài hát thường gặp mà có sẵn hợp âm thì cho em với. em xin cảm ơn

tommyboyz
26/12/12, 09:53 PM
Thanks anh em đã chia sẻ :).Topic này sẽ giúp ích được cho mình và nhiều ae khác mới bắt đầu bắt lợn đây.

Nguyễn Trường
26/12/12, 10:24 PM
Nỗi đau xót xa Em remix
Cầu Vòng sau mưa Em disco
Anh Khác hay em khác Bm remix
Muộn Dm remix
Chén đắng Bm remix
Không phải em Dm remix
Bạc Trắng tình đời Bm remix
tone Nam hết nhé! Lợn bây giờ chỉ thích hát remix thôi:-B

Bom_Organ
27/12/12, 12:24 AM
transpot có khi rất tiện lợi nhưng có khi ngẫm nghĩ ra thì thấy sẽ không nâng cao được tay nghề. Mình rất mong anh em để ý tới ý kiến này của mình . Các bạn nên tập luyện kĩ càng các giọng để khi khó khăn nhất định mình chuyển lên xuống rất ok. Cố gắng lên nhé hihi/.......Ở thành phố của mình Buôn Ma Thuột Thường là mấy bài hát tây nguyên + mấy bài hội nghị như nối vòng tay lớn tóc hát ...............

Nguyễn Trường
27/12/12, 11:43 AM
Đây nửa nè, toàn là những bài hát đám cưới.
Vầng A
Anh mong có em Am disco nam
Ánhtrăng buồn Dm nam
Áo em chưa mặc 1 lần Dm habanera
Anh thích em như xưa Em remix nam
Ăn năn Dm rumba nu
Áo cưới màu hoa cà Cm bolero nam
Ai thương yêu em Gm rumba nam
Vầng B
Bài thánh ca buồn B showrok Nam
Bạc trắng lửa hồng Am habanera Nam
Ba phi miệt vườn Cm cha cha Nam