PDA

View Full Version : 10 cách để "nướng" loa của bạn!

Dongiangsinh
30/3/10, 01:54 PM
Loa của bạn thường hay bị cháy,bạn đổ lỗi rằng loa dở,tồi.Hãy khoan,bạn phải xem lại,bạn có hay nướng loa của bạn theo những cách sau đây không?

1.Bạn hay để micro hú:
khi xảy ra tiếng hú,có nghĩa là loa của bạn đang bị tổn hại nghiêm trọng.Càng hú nhiều,loa càng dễ bị hư

2.Bạn chia crossover không thích hợp:
Crosover cho tần số mid ,treble quá thấp hoặc amlpi tải loa treble quá lớn;bạn phải luôn luôn kiểm tra thông số kỹ thuật của loa khi bạn muốn chia crossover. [/URL][Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

3.Hệ thống loa không đủ công suất để đáp ứng nhu cầu của bạn:
Chỉ có 2 cặp loa mà bạn muốn đem chúng ra ngòai sân vận động cỡ 20.000 người để đánh với hiệu quả cao?Thánh còn làm không được huống chi là bạn!!!Hoặc một amlpi phải tải quá nhiều loa.Như vậy, nó sẽ dễ dàng làm cháy tất cả các loa của bạn!

4.Hệ thống loa ngoài trời và trong nhà về cơ bản là giống nhau,nhưng vẫn khác nhau về bản chất:
Cũng tương tự như câu nói:"Yếu mà đòi ra gió".
Loa của bạn sử dụng hiệu quả trong phòng,nhưng bạn lại đem ra ngoài để đánh.Chắc chắn sẽ không đáp ứng nổi.

5.Sử dụng EQ quá mức:
Một số người vẫn để EQ hình chữ V,điều này chẳng có lợi một tí nào cả.Khi bạn tăng treble và bas,nhưng vẫn giảm mid thì hệ thống loa của bạn sẽ bị quá tải ở phần mid,nhưng thực tế lại không đủ âm lượng bạn cần.Luôn phải nhớ rằng EQ phần nhiều dùng để cắt những gì dư,chứ không phải tăng những gì thiếu(tốt hơn là cắt những gì dư).
Ví dụ:Bạn muốn treble nhiều hơn,hay bớt bass đi một chút(chứ đừng tăng treble nhé!).Còn nếu bạn muốn tăng bass?Hãy làm ngược lại.

6.Sử dụng không đúng Compressors/Limiters:
Có vẻ ngạc nhiên nhỉ?Com/Limiters dùng đẻ bảo vệ loa cơ mà?Cái gì cũng có mặt trái của nó,nếu bạn sử dụng không đúng chức năng thì nó sẽ làm hư loa của bạn đấy!

7.Không đủ Headroom:
Không đủ khoảng dự trữ âm thanh cần thiết,nếu một amlpi phải kéo quá nhiều loa hoặc luôn luôn bị quá tải(do bạn thích xài quá công suất chịu đựng của ampli).Vậy thì một phút huy hoàng của bạn đã phải trả giá đắt rồi.

8.Bạn để xảy ra tiếng nổ lớn đột ngột: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
Chúng ta phải luôn tuân thủ theo nguyên tắc :mở từ trên xuống dưới.Còn khi tắt thì từ dưới lên trên(khi mở,bạn hãy mở Power cuối cùng.Còn khi tắt,bạn hãy tắt Power đầu tiên).Đặt biệt,tránh rút giắc,chạm dây,rớt mic,...gây ra tiếng động lớn trong khi hệ thống âm thanh đang hoạt động.Nó sẽ nướng loa của bạn dễ dàng hơn bao giờ hết.

9.Tín hiệu trên Mixer và các bộ effect,EQ bị quá tải trước khi xuống Power:
Bạn phải chỉnh Gain lại thôi.

10.Vẫn tiếp tục sử dụng loa sau khi chúng bi hư: [Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])
Bạn nghĩ sao khi bị hắt hơi sổ mũi mà vẫn tiếp tục tắm mưa?Nếu bạn nghe tiếng rè hay âm thanh lúc nhỏ lúc to thì tốt nhất hãy kiểm tra lại loa trước khi sử dụng tiếp! [URL="[Only registered and activated users can see links]"][Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Oldman
15/6/10, 11:32 PM
Các bạn nên dùng loa kèm ampli, khó cháy loa hơn.

nguonsusong
25/7/10, 11:51 PM
Xài một loa cho một ampli sẽ an toàn hơn và mạnh hơn

VuongMinh2006
26/7/10, 12:11 AM
Xài một loa cho một ampli sẽ an toàn hơn và mạnh hơnsao lại có sáng tạo như vậy ông bạn,làm gì có ai lại 1 loa 1 âm ly,vấn đề là âm lý đó phải đủ công suất cho cặp loa đó

thaoprosound
26/7/10, 08:45 AM
sao lại có sáng tạo như vậy ông bạn,làm gì có ai lại 1 loa 1 âm ly,vấn đề là âm lý đó phải đủ công suất cho cặp loa đó
thực tế vẫn có dùng như vậy mà.

Amply chơi mono, thường để oánh sub. Nếu như công suất của amply và loa là tương thích.

Nói chung trong quá trình sủ dụng rất cần sự linh hoạt theo đúng căn bản kỹ thuật. :)

Xài một loa cho một ampli sẽ an toàn hơn và mạnh hơn

Mạnh hơn thì đúng rồi, còn an toàn hơn thì cũng chưa chắc đâu bác à.

Để cho loa an toàn thì cần đưa tín hiệu sạch (không bị distortion), và trong giới hạn công suất cho phép của loa.

Vì ngay cả khi cong suất cung cấp cho loa thấp hơn khả năng chịu đựng của loa, nhưng tín hiệu bị clip thì vẫn có khả năng làm cháy loa như thường.

Midi2657
26/7/10, 09:12 AM
Một loa một Ampli theo ý các bạn ấy nói là loại loa Active liền công suất,loại này đã được cân chỉnh từ nơi sản xuất nên rất chuẩn,mổi tội không đủ chơi sân vận động,trong hội trường thì ok.

nguonsusong
27/7/10, 08:45 PM
Đoàn ca múa nhạc Tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu bố trí âm thanh như vậy đó. Hai ampli to đùng cho hai loa 5 tất, còn lại thì một cho hai loa. Bạn biết một cục nguồn 10 A trong ampli mà gánh hai loa 5 tất là dạng loa chủ thì không đủ áp, nó chỉ đủ tải khoản 70 % thôi, như vậy âm ra sẽ không tròn, hay bị méo, tiếng bass nghe không chắc sinh tạp âm. Nếu nguồn 10 A cho một kênh mono một loa thì nó oánh khủng kiếp. Mình là dân điện tử chuyên ráp ampli. Nếu ampli bạn đánh nghe không hay ( mở nhỏ nghe hay, mở lớn nghe rè ) bạn nên tăng thêm tụ ổn dòng, thường thì có từ hai đến bốn tụ 12.000 mF, cứ thêm hai tụ 22.000 mF nữa. Tụ có vai trò ổn áp cho ampli, nó " tích trữ " điện lại chờ khi sò cần thì " xả " ra kịp thời. Ví dụ: khi có một tiếng trống nặng, sò khếch đại rồi đưa ra loa, thời diểm đó biến áp sẽ tuột nguồn, từ 60 V xuống 55 V, tụ sẽ xả điện bù áp.

Còn vấn đề " cháy loa " là do loa " không chịu nổi " dòng điện ac do ampli cung cấp, thường thì ampli của bạn phải phù hợp với trở kháng của loa và chỉ nên sử dụng 60 - 70 % công suất của ampli thôi thì chẳng bao giờ cháy. Để loa bạn có " tuổi thọ " lâu, bạn nên vặn volume về 0 trước khi tắc ampli, làm vậy để loa tránh bị sốt điện cạ thành trầy dây cách điện làm giảm trở kháng, dần dần nó ................cháy.

thaoprosound
27/7/10, 09:29 PM
thường thì ampli của bạn phải phù hợp với trở kháng của loa và chỉ nên sử dụng 60 - 70 % công suất của ampli thôi thì chẳng bao giờ cháy.

Thường thì phải làm ngược lại mới đúng bác ah. Phải đấu loa cho phù hợp với trở kháng cho phép của amply. Vì loa chỉ có 1 hoặc 2 mức trở kháng thuần, trong khi trở kháng tải cho phép của amply luôn là 1 dải (VD: 2 ôm ~ 16 ôm). Để đảm bảo an toàn cho thiết bị thì công suất loa và amply phải tương thích với nhau. Loa công suất nhỏ hơn nhiều thì có khi chỉ cần 40% công suất amply đả đủ toi loa rồi.

Để loa bạn có " tuổi thọ " lâu, bạn nên vặn volume về 0 trước khi tắc ampli, làm vậy để loa tránh bị sốt điện cạ thành trầy dây cách điện làm giảm trở kháng, dần dần nó ................cháy.

Việc này chỉ thực hiện được với hệ thống âm thanh 1 vài chiếc amply không chuyên hoặc hàng TQ dỏm. Chứ amply chuyên dụng xịn luôn cho phép tắt bật không cần quan tâm tới vị trí của nút gain, không bao giờ nảy sinh tiếng nổ ở loa do tắt bật amply. Bạn thử hình dung 1 hệ thống âm thanh có vài chục cái amply, mỗi cái amply đã được căn chỉnh gain chuẩn, mà mỗi lần tắt bật lại phải đưa về minimum hết thì "loạn" mất. Không ai làm vậy cả.
Chỉ có điều cần quan tâm nhất là : trong hệ thống âm thanh, amply thì bật lên sau cùng và phải tắt đầu tiên.

thaoprosound
27/7/10, 09:55 PM
Hai ampli to đùng cho hai loa 5 tất, còn lại thì một cho hai loa. Bạn biết một cục nguồn 10 A trong ampli mà gánh hai loa 5 tất là dạng loa chủ thì không đủ áp, nó chỉ đủ tải khoản 70 %

Loa 5 tấc hay 18'' thì cũng có rất nhiều loại, với rất nhiều mức công suất khac xa nhau. VD nhãn hiệu loa nổi tiếng JBL , loa JRX118S bass đơn 18'' dùng driver 2043G có công suất RMS/Peak là 350W/1400W , trong khi loa SRX728S cũng bass đơn 18'' có công suất RMS/Peak là 1600W/6400W :i:
Amply Crown MA3600VZ cũng chỉ có dòng định mức là 10A nhưng có thể cho 1 cặp loa JRX118S thành than, trong khi lai 1 cặp SRX728S đơn tung tăng.

Hiện tại các dòng amply đời mới không dùng biến áp nguồn to nặng kềnh càng nữa mà chuyển sang dùng nguồn chuyển mạch Switching nên trọng lượng của amply giảm xuống đáng kể. Một cục amply công suất 5000w dùng biến áp nguồn thì có thể nặng tới 40kg, trong khi dùng nguồn thế hệ mới thì chỉ nặng tầm 15kg. ( Crown MA12000i công suất 8KW bridge-mono chỉ có 13kg)

thaoprosound
27/7/10, 10:07 PM
Một loa một Ampli theo ý các bạn ấy nói là loại loa Active liền công suất,loại này đã được cân chỉnh từ nơi sản xuất nên rất chuẩn,mổi tội không đủ chơi sân vận động,trong hội trường thì ok.

Úi bác ơi, đấy là các bộ âm thanh "cỏ" thôi. Chứ các hệ thống siêu lớn, hiện đại bậc nhất bây giờ toàn dùng loa active, điều khiển bằng Software và mạng LAN đấy ạ. Ở các hệ thống này, thay vì đi dây loa người ta đi dây ... điện nguồn, cable mạng và cable tín hiệu. Chỉ có điều là giá thành quá đắt và đòi hỏi kỹ thuật sử dụng cực kỳ phức tạp nên hình như ở VN chưa có ai xài.

1 chiếc loa 3 way JBL VT4888DP công suất RMS đã là 3000W rồi

yamaha
27/7/10, 10:18 PM
Đồ chi mà về tới VN rồi cũng đem ra chế theo kiểu của mình rồi kêu là nó ngon hơn cả thèn chế ra nó . Dân chơi âm thanh hai lúa như em thì vừa nghèo lại vừa dốt . Em sợ nó cháy loa , cháy ampli và cháy nhà lắm cho nên cái gì em mua em cũng lo đọc khẩu quyết ( manual ) thật rành trước khi em móc nó lên . Ampli hay loa có thể gắn tá lả âm binh nhưng có khi chẳng bao giờ cháy và nhiều khi dân pro nhưng ẩu thì nó cũng làm cái xèo khi bật cái mixer lên . Chính những cái loa active vẫn bị tổ trác như thường .
Cách an toàn cho em nhất là mua cho đúng đồ mà hãng của cái Ampli hay cái Loa hướng dẫn cho tương thích. Tụ mình chế theo cách của mình thì " rằng hay thì thật là hay , xem ra ngậm đắng nuốt cay thế nào "
Chúc anh em pro sound chơi nhạc hay .

nguonsusong
27/7/10, 10:56 PM
Ý của tôi đơn giản, để loa bền, trước khi tắt ampli phải không có tín hiệu vào; chuyện gì xảy ra nếu loa đang hoạt động bạn " tắt " ampli, nó sẽ tạo ra một dao động mạnh có thể làm hỏng loa. Bạn cứ làm thử, nếu nó không cháy thì cũng rè, điều này bạn phải làm nhiều lần, chứ một vài lần với loa xịn nó chưa hư.

Oldman
27/7/10, 11:12 PM
Điện trở là một hàm số biến thiên theo tần số, do đó công suất cũng vậy. Do từng hãng chế tạo, loa có nhạy cảm với tần số khác nhau, vì vậy, nếu âm thanh ra loa trúng vào tần số nhạy cảm thì loa cháy là chắc, dù lúc đó công suất loa và ampli rất phù hợp.

nguonsusong
27/7/10, 11:38 PM
Mấy anh em hay chơi nhạc đám cưới khi nối dây từ ampli ra loa nhớ chú ý đến " cộng - trừ " ( mas - b+ ) phải cho đúng, để có âm thanh hay và loa được bền. Nếu nối đúng, loa sẽ thục vào khi hoạt động, âm nghe trầm, ấm dễ chịu, nối sai loa sẽ " thục ra " âm nghe chát, ít bass khó chịu và ...........mau hư. Có nhiều người cứ " cháy " loa riết rồi lỗ vốn bỏ nghề luôn.

Oldman
27/7/10, 11:47 PM
Có 1 bài viết của thaoprosound về crossover rất hay, mình không nhớ là ở topic nào, nhưng chỉ trong chủ đề âm thanh, ánh sáng thôi, các bạn xem kỹ. Trong đó có nhắc nếu chia X-over cắt xuống 12dB sẽ bị đảo pha 180 độ tại điểm cắt. Một số anh em chỉ cho sub qua crossover mà full thì đi thẳng chú ý, trong trường hợp này, nếu không đảo dây loa thì ngay điểm cắt không còn tần số ấy đâu.

thaoprosound
28/7/10, 08:59 AM
Do từng hãng chế tạo, loa có nhạy cảm với tần số khác nhau, vì vậy, nếu âm thanh ra loa trúng vào tần số nhạy cảm thì loa cháy là chắc, dù lúc đó công suất loa và ampli rất phù hợp.

bác nói rõ chỗ này được không? em chưa hiểu ...

Em thì thấy thế này :

Băng thông của tín hiệu âm thanh khi biểu diễn rất rộng, thường rộng hơn cả dải tần cho phép của loa. Nên tuỳ theo đặc tính của từng loa thì ta chia dải tần cho phù hợp, nhất là các hệ thống chia nhiều way.
VD : ngay cả với sub 18'' hạng làng nhàng, thì em vẫn xài Highpass filter cho nó, tần số lựa chọn là 30Hz, độ dốc khoảng 24dB/oct. filter LR. Lý do : Ở các tần số thấp hơn 30Hz, loa thể hiện rất kém, mà lại tốn công suất phát của amply, nên cut để đảm bảo an toàn cho thiết bị, và thực tế chất lượng âm thanh bị ảnh hưởng rất không đáng kể.

Ở dải cao , nên chọn Lowpass filter , tần số khoảng 17KHz, độ dốc 24dB/oct, filter kiểu LR, cũng với lý do như trên.

Còn với bộ âm thanh xịn hẳn, thì nên để bandpass 20Hz ~ 20KHz .

:f:

Oldman
10/10/10, 02:54 AM
bác nói rõ chỗ này được không? em chưa hiểu ...

Em thì thấy thế này :

Băng thông của tín hiệu âm thanh khi biểu diễn rất rộng, thường rộng hơn cả dải tần cho phép của loa. Nên tuỳ theo đặc tính của từng loa thì ta chia dải tần cho phù hợp, nhất là các hệ thống chia nhiều way.
VD : ngay cả với sub 18'' hạng làng nhàng, thì em vẫn xài Highpass filter cho nó, tần số lựa chọn là 30Hz, độ dốc khoảng 24dB/oct. filter LR. Lý do : Ở các tần số thấp hơn 30Hz, loa thể hiện rất kém, mà lại tốn công suất phát của amply, nên cut để đảm bảo an toàn cho thiết bị, và thực tế chất lượng âm thanh bị ảnh hưởng rất không đáng kể.

Ở dải cao , nên chọn Lowpass filter , tần số khoảng 17KHz, độ dốc 24dB/oct, filter kiểu LR, cũng với lý do như trên.

Còn với bộ âm thanh xịn hẳn, thì nên để bandpass 20Hz ~ 20KHz .

:f:

Loa có điện trở biến thiên theo tần số, tức là loa sẽ nhạy cảm với các tần số khác nhau. Ví dụ như sau [Only registered and activated users can see links]

Thivan681
04/1/11, 08:42 PM
Đoàn ca múa nhạc Tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu bố trí âm thanh như vậy đó. Hai ampli to đùng cho hai loa 5 tất, còn lại thì một cho hai loa. Bạn biết một cục nguồn 10 A trong ampli mà gánh hai loa 5 tất là dạng loa chủ thì không đủ áp, nó chỉ đủ tải khoản 70 % thôi, như vậy âm ra sẽ không tròn, hay bị méo, tiếng bass nghe không chắc sinh tạp âm. Nếu nguồn 10 A cho một kênh mono một loa thì nó oánh khủng kiếp. Mình là dân điện tử chuyên ráp ampli. Nếu ampli bạn đánh nghe không hay ( mở nhỏ nghe hay, mở lớn nghe rè ) bạn nên tăng thêm tụ ổn dòng, thường thì có từ hai đến bốn tụ 12.000 mF, cứ thêm hai tụ 22.000 mF nữa. Tụ có vai trò ổn áp cho ampli, nó " tích trữ " điện lại chờ khi sò cần thì " xả " ra kịp thời. Ví dụ: khi có một tiếng trống nặng, sò khếch đại rồi đưa ra loa, thời diểm đó biến áp sẽ tuột nguồn, từ 60 V xuống 55 V, tụ sẽ xả điện bù áp.

Tôi cũng đã nhìn thấy cách thiết kế âm thanh kiểu này của Đoàn ca múa nhạc BR - VT. Âm thanh nghe cũng tốt, nhưng cũng toàn là đồ xịn, rất khó cháy và rất khó để các dàn nhạc đi sô đám cưới mua nỗi.

hoangphi30
19/1/11, 07:00 PM
Úi bác ơi, đấy là các bộ âm thanh "cỏ" thôi. Chứ các hệ thống siêu lớn, hiện đại bậc nhất bây giờ toàn dùng loa active, điều khiển bằng Software và mạng LAN đấy ạ. Ở các hệ thống này, thay vì đi dây loa người ta đi dây ... điện nguồn, cable mạng và cable tín hiệu. Chỉ có điều là giá thành quá đắt và đòi hỏi kỹ thuật sử dụng cực kỳ phức tạp nên hình như ở VN chưa có ai xài.

1 chiếc loa 3 way JBL VT4888DP( model gì mà lạ vậy trời, chưa bit) công suất RMS đã là 3000W rồi
Bác gì đó ơi, loa JBL VT4888DP cua bác 3000W cơ ah, sao cao thế, vậy khi đánh thì điện áp ở loa bao nhiêu, dòng bao nhiêu, bác thử tính được ko
Để tôi tính thử nhé: Nếu P=3000W thường thì Vout khoảng 50VAC, vậy I=p/u=3000/50=60A, ui chao, sao mà cao thế.
nếu chọn dây loa cho 20 m thì tiết diện an toàn của dây sẻ == 4mm, như chiếc đũa an cơm. , có thể đưa vào cái jack của loa ko dc.Như vậy nếu bạn có 3 cặp loa thì dây điện của bác sẽ gần bằng cái bao 50 kg ấy. tính toan vậy dung ko ta(:|
up vài ảnh của JBL
Đang yên đang lành up ảnh loa JBL làm gì đấy bạn, khi up ảnh dùng nút [Only registered and activated users can see links]

thaoprosound
19/1/11, 09:32 PM
Các amply công suất lớn có điện áp ra lớn hơn 50V nhiều đấy bác.
Dây 4mm2 là cỡ dây bình thường, đi cable 2 x 4mm2 (không phải dây súp) , hoặc cable 4 lõi x 2,5mm2 vào jack Speakon còn thoải mái. Nếu chiều dài dây loa lớn thì e vẫn chơi được dây 2 x 6mm2 cho sub.
Dòng Vertec của JBL không nhiều người dùng nên không phổ biến.
Đời thấp hơn, phổ biến hơn là JBL SRX. E hay dùng SRX 728S (sub đôi 18'') và 725 (full đôi 15'') có công suất Continuous/Prog/Peak là 1600w/3200w/6400w và 1200w/2400w/4800w. Thực tế đa số không ai dại dột gì mà khai thác ở mức công suất tối đa của thiết bị cả, chỉ tầm 80% là cùng.
Bác thử tính sơ sơ xem, với 1 vũ trường trang bị tầm 20 cái 728S và 20 cái 725, chưa kể các loa nhỏ thì khi khai thác ở mức công suất đỉnh, dòng điện tiêu thụ là bao nhiêu ?

hoangphi30
20/1/11, 08:53 AM
Công Suât lớn là bao nhiêu hở bác, 7200W ko phải thấy mà tự làm rồi, 12.000W thấy rôi Vout_max==80V, 18.000W gặp rồi
Tất cả các ampli power đều gánh tải dòng chứ ko phải áp
Nhưng ở VAE chăng có ai mang 20 cái loa sub và 20 cai loa tiếng đi oánh đâu. Nói cho đúng thì tai ng ười nghe công suất tới khỏang 400W là muốn thủng rồi. Công suất càng cao thì dải tần càng rông,tai ng có thê cảm nhận f=20Hz-20kHz,trên 20 khz là thuộc dạng tần số siêu an

yahama910
20/1/11, 02:44 PM
hay đó ông bạn quả là một người am hiểu và chịu sưu tầm học hỏi, bài viết là kinh nghiệm rất quý báu cho những ai chơi loa.thank rồi nhé.

hoangphi30
20/1/11, 02:52 PM
hay đó ông bạn quả là một người am hiểu và chịu sưu tầm học hỏi, bài viết là kinh nghiệm rất quý báu cho những ai chơi loa.thank rồi nhé.
Nhớ viết hoa đầu câu bạn nhé! s.mod sẽ del bài của bạn đó, và thank thì nhấn vào thẻ thanks nhé

thaoprosound
20/1/11, 09:22 PM
Nói cho đúng thì tai ng ười nghe công suất tới khỏang 400W là muốn thủng rồi. Công suất càng cao thì dải tần càng rông,tai ng có thê cảm nhận f=20Hz-20.0000Hz, có thể tới 25Khz, thử tưởng tượng đi

Cái này thì bác xem lại xem ợ. Bác làm được amply thì cũng là dân am hiểu điện tử rồi.

Thông số gây cảm giác âm thanh tới thính giác của con người, to, nhỏ, "thủng" hay không "thủng" không phải là bao nhiêu W mà chính là dB SPL và một số đặc tính nhạy cảm của tai người với một số dải tần

Nhiều người trong chúng ta có thể đứng cách 10m trước giàn loa sân khấu hàng trăm KW cũng chẳng hề hấn gì. Nhưng thử ốp cái loa phóng thanh chỉ cần 15 W vào tai rồi cho phát tần số 400Hz xem chịu được mấy giây :D

Công suất càng cao thì dải tần càng rộng là sao bác? 2 đại lượng này đâu có liên quan đến nhau như vậy đâu. Khái niệm này em mới nghe thấy lần đầu tiên, bác giải thích giùm em cho đỡ lù mù với.
Tai người nghe được cả siêu âm hả bác ?
Không biết bác sao chứ e chỉ nghe đến tầm 18KHz là xỉu rồi, không kịp biết cái 20KHz nó thế nào nữa

hoangphi30
20/1/11, 10:12 PM
20khz là con số mà càc nhà kho học đã chứng minh được,trên 20khz xép vào sóng siêu âm, một số loài động vật như dơi, cá heo thì tần số nghe của nó cao hơn rất nhiều lần,vì thê ta các nhà khoa hoc dựa vào nhược điểm này của loài vật và chế ra máy phát siêu cao tần để đuổi côn trùng , động vật
Topic này ko cho phép nói chuyên sâu về amplifier, chủ topic chém chết đó, nếu bác muốn thì mở 1 topic , chúng ta cùng thảo luận về ampli, giải tần, db, lúc đóta sẽ có những định nghĩa rõ ràng hơn, công suất là gi, dòng điện là gì,db là caj gi?, tai người có thể nghe ở ngửong từ bao nhiêu db tại sao loa phát ra tiếng....v.v
Dùng từ ngữ bạo lực quá, bạn hãy tiếp tục thảo luận, nếu đi quá xa chủ đề có thể được tách ra làm topic khác, bạn cứ yên tâm mà thảo luận với sếp Thảo

redpearl
25/2/11, 10:05 AM

Còn vấn đề " cháy loa " là do loa " không chịu nổi " dòng điện ac do ampli cung cấp, thường thì ampli của bạn phải phù hợp với trở kháng của loa và chỉ nên sử dụng 60 - 70 % công suất của ampli thôi thì chẳng bao giờ cháy. Để loa bạn có " tuổi thọ " lâu, bạn nên vặn volume về 0 trước khi tắc ampli, làm vậy để loa tránh bị sốt điện cạ thành trầy dây cách điện làm giảm trở kháng, dần dần nó ................cháy.

Bác nói chí phải. trước kia em còn hay tự chế tạo loa nhỏ để xách đi chơi.kiểu như cái loa tàu bữa nay có gắn thẻ nhớ vs USB mang đi chỗ nào cũng được đó (chỉ tiếc là hỗi xưa không đăng ký bản quyền giờ bị bọn Tàu nó sản xuất mất). Tự đi mua IC 2822M về chế bộ khuyếch cho mấy thằng bạn đó chứ(dùng con IC này như mấy cái loa con vi tinh 150k ấy, bỏ pin điện thoại xài được), sau này chuyển sang chế bộ bằng sò(transitor) lắp xe máy vs kinh nghiệm đổi mấy bộ dàn kara trong nhà ròy mới phát hiện ra 1 điều :
Tăng âm yếu hoặc nguồn tăng âm không đủ--> Âm thanh nge rè mà nhiều người cứ tưởng loa bị cháy, giống như nó bị nhả hết cuộn dây quấn trong vậy. Loa không đủ công suất của tăng âm - có thể đứt loa luôn nếu lỡ tay nghịch dại hay 1 phút bốc đồng.
Vì thế chỉ nên xài loa vs tăng âm tương đương công suất thoy. như thế nge mới sướng mà không lo loa bị nướng (mà đừng có mở max amply nha, hại loa lắm. lâu lâu phải đi thay mấy cái loa treble đó)

Tự động gộp bài viết:

Mấy anh em hay chơi nhạc đám cưới khi nối dây từ ampli ra loa nhớ chú ý đến " cộng - trừ " ( mas - b+ ) phải cho đúng, để có âm thanh hay và loa được bền. Nếu nối đúng, loa sẽ thục vào khi hoạt động, âm nghe trầm, ấm dễ chịu, nối sai loa sẽ " thục ra " âm nghe chát, ít bass khó chịu và ...........mau hư. Có nhiều người cứ " cháy " loa riết rồi lỗ vốn bỏ nghề luôn.

Em thì thấy thế là tốt hơn nhung mà thử ròy thấy nó giống nhau. điện vào loa xoay chiều mà.nó cứ hút vào hay đẩy ra chi cũng khó nhận biết quá. chỉ còn cách sờ tay vào cái lỗ hút hơi của nó mới biết. có bữa đi đám cưới thấy vui, 2 cái loa bass trong 1 cái thùng không biết đấu kiểu gì chắc bị nối ngược cực nhau thấy nó đập ngược nhau.nge không có tiếng bass lun.thế mà vẫn vác đi cho thuê. đi tìm ông cho thuê loa máy chỉ cho họ mà còn bị chửi nữa. đúng là ở quê em mấy cha bảo thủ quá không biết chỉnh âm thanh còn bày đặt đi cho thuê loa máy trong khi đó cái dàn công suất tận 6K lận. phí của trời

quanorgan1986
05/3/11, 09:36 AM

Bác đầu tư như vậy làm em phải nể đó.Thông thường bo nguồn của ampli chỉ cần xài 2 con tụ 12000mf cho 2 đường + và - là ok rồi.Việc tăng mf không khả quan mấy đến việc tăng độ chắc cho loa.Cái này phụ thuộc vào cường độ dòng điện chạy từ sò powerAMP qua loa xuông mass thôi bác ơi.
việc tính toán chính xác để loa ko cháy nhưng vẫn bảo đảm được âm thanh nghe chắc đó là cả một vấn đề.Theo trình độ điện tử nhỏ bé của mình thì tổng trở của loa tương đương với tổng trở của đầu ra ampli đó mới đúng là bằng công suất.
nếu ampli của bạn mạnh hơn so với cặp loa thì nghe rất chắc nhưng khi sử dụng phải dè chừng ko thì toi loa.
ngược lại ampli yếu hơn loa thì nghe ko hay nhưng an toàn hơn.
Hầu như tất cả các loại amli công suất trung bình cho đến lớn (từ 8 Trans trở lên) đều được trang bị mạch bảo vệ loa,nên khi ampli cháy thì loa ít khi bị kéo theo.Vì lý do rất đơn giản là sò power cháy mạch protec hoạt động > cắt mạch chạy ra loa > an toàn.....
muốn tăng công suất cho 1 cái power AMP chỉ còn cách là tăng Ampe qua loa.
muốn vậy phải thay đổi trị những cái sau đây:
1/Biến thế phải có Ampe lớn hơn biến thế cũ.
2/mạch poweramp thiết kế mạnh hơn và thậm chí thêm hai hay bốn con TRANS/FEST