PDA

View Full Version : Thảo luận về EQ của đàn Yamaha (preset và user EQ)

Tyros_2
25/3/10, 10:39 AM
Hôm qua rỗi rãi ngồi nghịch đàn đến nỗi quên cả đọc tin nhắn. Sorry anh, em nhưng bù lại Tyros phát hiện 1 điều rất lý thú. Tuy đã cũ nhưng vẫn còn rất mới. Đề nghị anh, em đọc xong nếu thấy hợp lý thì "Thanks" ngay.
Anh, em nhạc công ta có câu cửa miệng thế này , nhất là dân phòng thu : "Hôm nay nghe thấy hay, ngày mài lại thấy chán". Ờ lúc đó ta tự cho là rất hay. Bây giờ thì chả thấy hay tẹo nào. Hay cũng như tác phẩm đầu tay mình viết này (ngồi tập lại mãi mà chơi vẫn chưa ra như hồi còn là HS. Thông cảm nhé..!):

Bây giờ chắc mình cũng chả khi nào chơi như thế nữa. Lười quá . Với lại bây giờ mà chơi hoà thanh kiểu này chắc ko ai hát. Nhưng mình vẫn thích lối chơi piano như bài này.
Có thành công nhưng cũng có thất bại. Vậy thì biết thế nào là hay, là đúng. Câu hỏi này tạm gác lại...
Từ những suy luận trên mình rút ra cái phần gọi là chỉnh EQ cho đàn ấy. Có vẻ kỳ công quá. Phức tạp quá. Mà thấy mọi người ý kiến khác nhau rất nhiều. Có người thì cho rằng nên để Flat. Cũng ko ổn cho lắm. Vậy theo mình thế này là yên tâm nè. Sẽ ko ai phải bàn cãi nhiều. Gớm thế mà mình cũng phải mất công tìm tòi rồi chỉnh EQ thế lọ, thế chai. Nhưng rốt cục vẫn cứ phải theo thằng Tây...
Ở phần EQ từ đàn 1000 trở lên đều có những phần cho ta chọn. VD: khi chơi nhạc nhẹ thì chọn EQ: POP. Tượng tự chơi nhạc đỏ thì chọn : Concerto .v..v. Các dòng đàn 3000/S900 thì phần chia EQ kỹ hơn. Như đàn mình thì bao gồm các EQ sau:
1-Flat. 2- SP Home. 3-SP Stage. 4-LineOut PA. 5-LineOut Hifi. Nhân tiện ai biết Enlish dịch dùm mình mấy từ này nhé. Nó viết tắt nên mình ko hiểu cho lắm. Việc cuối cùng là bạn chỉ việc chọn EQ nào cho phù hợp rồi chỉnh thêm: Total Gain ADJ thế là xong. Nếu kỹ càng hơn thì bạn chỉ nên chỉnh 1 tý xíu nữa là OK. Mình đã thử là chiêm nghiệm thấy rằng . Mình có chỉnh nữa chỉnh mãi cũng ko hay = cái đã có sẵn đi theo đàn.
Thêm 1 ví dụ nữa nhé: Voice Live Piano. Bản thân tiếng mộc đã hay rồi. Nếu có chỉnh cùng lắm chỉ thêm tý Reverb. Mà có Fedan rồi cũng ko cần thiết cho lắm.
Kết luận của mình: Người ta sản xuất ra cái đàn là theo đồng bộ. Đã đc căn chỉnh ở mức ổn định, tương đối. Ở mỗi dòng đàn khác nhau thì âm thanh lại ra khác nhau. VD gần nhất: đàn 2000 với 2100.
Nói ra thì rất vô cùng... Vì thế mình chỉ dám nói ở mức cho phép là EQ. Còn những cái khác chờ mình nghĩ thêm đã .
Chúc các bạn thành công. Phù....

HamVui
25/3/10, 10:57 AM
Heheheh, Tai rô giờ mới ngấm được điều này hỉ ! Ở diễn đàn của mình mặc dù là diễn đàn về Ki bo mà chưa có ai viết bài về các cách cấu tạo chung của các kibo và từ đó nó cũng phân ra nhiều loại kibo khác nhau như analog, FM, Samling+FM, Modeling, v.v...chứ ko chỉ phân theo người dùng kiểu đàn chuyên nghiệp, đàn gia đình v.v...! Chính do thiếu sự hiểu biết đó mà nhiều bác khi mua những con đàn ko thông dụng lại kêu sao tiếng nó kỳ quá toàn tiếng hành tinh ko hà !! Tôi định viết về đề tài này lâu rồi nhưng chưa có thời gian vì cần viết tương đối dài và cần cả ảnh minh họa nữa
Về vấn đề Tai rô nói hoàn toàn đúng. Tôi nói qua thế này, trong mỗi hãng đàn có một đội ngũ được gọi là các designer voice (designer âm thanh), họ là những người rất chuyên nghiệp hội tụ đủ khả năng thẩm âm, óc sáng tạo và rất am hiểu về kỹ thuật âm thanh. Các voice của hãng là do đội ngũ này làm nên, thậm chí một số những voice hay còn được gắn với tên người sáng tạo ra nó, nếu các bác hay làm nhạc trên máy tính có thể thấy điều này trong các chữ kỹ của voice trong mục info! Do đó mỗi một voice trên đàn đều được đội ngũ chuyên nghiệp này test rất kỹ và chỉnh đến mức tối ưu trên nhiều hệ thống audio. Nếu mình có chỉnh thêm cũng chỉ là chỉnh cho phù hợp với một hệ thống âm thanh cụ thể thôi, còn với hệ thống audio chuẩn thì hầu như ko cần chỉnh gì nữa. Vậy lại có thể có bác sẽ hỏi tại sao họ chỉnh kỹ vậy mà tiếng con đàn PSR 510 hay XXX của em nghe chán quá. Đấy lại là chuyện khác vì tiếng đàn còn phụ thuộc vào số lượng các bộ tổng hợp sóng, phụ thuộc vào độ phân giải cũng như số lượng các mẩu samples trong ROM của đàn, phụ thuộc vào các bloc hiệu ứng v.v... . Với những đàn rẻ tiền những phần này sẽ ít hơn và đơn giản hơn những đàn đắt tiền nhiều do đó nó ảnh hưởng trực tiếp đến âm thanh ra. Còn tại sao đàn có điệu tự động lại đắt, đôi khi hơn đàn chuyên nghiệp nhiều, ví dụ như mấy con Tyros 3, Roland E80, Korg Pa2X, Ketron Ayra v.v... Tôi cũng nói qua cho các bác hiểu là để làm những styles chuyên nghiêp được tích hợp sẵn trong đàn tốn rất nhiều tiền. Ví dụ như hãng Yamaha chỉ đê ghi mấy styles theo phong cách rock và Contry đã mời nguyên mấy cây guitar thượng thặng của Chicago để ghi mấy cái intro và làm vài rytmh cho nó thật sự ra chất của dòng nhạc đó. Các dòng nhạc khác cũng vậy, cần mời những nhạc sỹ chuyên về dòng đó làm và chơi trên những nhạc cụ midi thì nó mới thật sự ra chất. Cái này chắc các bác biết vì ko một ai co thể đa năng đến độ chơi tất cả các dòng nhạc thật sự đúng chất của nó mà chỉ có thể na ná thôi. Do đó chi phí cho làm những styles trên đàn rất cao. Như vậy nó sẽ ảnh hưởng tới giá của đàn!
Nói qua chút vậy, các bác hiểu biết bổ sung thêm nhé

Khánh Hoàng
25/3/10, 10:59 AM
Mặc định Comp==compression
Mình xin bổ sung thêm bài của bác Thế Thuong. Trong cây đàn tyros 2 ngoai phần EQ còn có phần COMP (viết tát của compression). Nhiệm vụ của phần này là làm cho voice, style, tất cả âm thanh trong đàn đuọc tròn tiếng, không có bị bể tiếng. Hay mình chọn tùng thể loại cho phù họp vói âm nhạc mình choi. Ví dụ Club Compression se đẩy đuọc cuòng độ của bass nhiều hon, phù họp cho nhac trance, techno, and hiphop.
Ngoài ra, mỗi phần Compression, đều có phần phụ chảng hạn: high, low, standard, full-bit...
High: nhũng tiếng co tần số cao sẽ phát ra mạnh hon
Low: nhủng tiếng có tần số thấp sẽ phát ra mạnh hon
Full-bit: nâng đuọc tiếng của tần số thấp và cao
Các bác làm phòng thâu, chác cũng quen thuộc vói tù threshold. Trong phần này, các bác cũng có thể control đuọc threshold va High, Mid, Low.
Mình thì đang sủ dụng Studio...Full-bit...High +3. Tại dàn sound system của mình có 2 loa cái 18 inch subwoffer, 4 loa main JBL. Mình tang độ high của đàn lên để nghe phần hi-hat, snare, and cymbal của trống rõ hon.
Ghi chú: cách chỉnh này chỉ phù họp cho voice and style dã có sãn trong đàn. Nhũng style anh em post lên trong diễn đàn cần nên cân lại trong phần mixing console and digital style creator to save. Nếu không thì sẽ bị cháy loa đó nhe....
Chúc các bác thành công trong sụ nghiệp nhạc công.

HamVui
25/3/10, 11:00 AM
hêhheh, bác mykinyeu làm giống y chang hồi mình mới chơi nhạc. Thật ra với giàn âm thanh chất lượng ko tiêu chuẩn thì như ở các thôn xóm VN là phần lớn cái đầu tiên cần là.... nghe cho tiếng đàn thật nổi nên và làm như bác mykinyeu là đúng rồi. Nhưng với giàn loa tốt và bàn mix xịn thì mình thường để đàn ở chế độ mặc định và chỉ chỉnh EQ đường vào của đàn trên mixer thôi. Hơn nữa trong quá trình chơi band, thằng làm âm thanh mới là thằng quyết định vì nó sẽ hiệu chỉnh volume của từng nhac công, chỉnh EQ từng người cho phù hợp. Nhạc công chỉ có việc chơi thôi. Theo mình cái này là đúng nhất vì âm thanh nghe trên sân khấu khác hẳn với âm thanh nghe bên dưới, nếu mình chỉnh cho vừa tai nghe với mình ở trên sân khấu thì ở dưới nghe cực sợ. Mình đã nhiều lần ghi thử quá trình chơi sống và nghe lại thì thấy rằng mình tren sân khấu nghe sướng tai thì ghi lại nghe cực bẩn. Trong band của mình thằng âm thanh là thằng tôt nghiệp đúng nghề kỹ sư âm thanh nên nó biết làm. Các anh em nhạc công chơi thì mình thấy là nếu mình chơi có như không, không như có , có nghĩa là đệm bình thường hầu như mình ko nghe thấy mình, nhưng bỏ đi thì bài trống hẳn ngay, như vậy là nghe rất vừa tai. Còn đoạn solo thì xin mời đẩy volume lên mà gầm rú hết cỡ, tha hồ thể hiện. Có lẽ điều kiện làm việc ở nhà có lẽ nó khác và người chỉnh âm thanh phần lớn là tự học hoặc là ông chủ của dàn máy thì đúng là chỉ có cách như bác mykinyeu nói

YeunhacNB
10/6/10, 12:57 AM
theo em nghĩ thì việc chỉnh EQ của đàn cũng có anh hưởng đến âm sắc và tiết tấu đấy cụ thể là cùng một bộ tiêng mà căn EQ khác nhau nghe thấy cũng khác nhau, đây là EQ của em căn chỉnh cho đàn 2100 em nghe tháy rất ổn, các bác góp ý nhé?[Only registered and activated users can see links]

Tyros_2
10/6/10, 08:36 AM
yeunhacnb: Hình như bạn nhầm EQ 4 và EQ 5 thì phải? Vì thông thường cái EQ 5 là 9.0 Hz. Còn EQ 1 để thế cũng đc nhưng với âm thanh mà nhạc công bắt lợn nhà ta hay tiếp xúc ko thể đáp ứng đc nhu cầu đó. Vì thế EQ 1 có lẽ nên để từ 80Hz cho đến 125Hz.
Chỉ là thảo luận thôi nhé. Bạn đừng bận tâm làm gì cho mệt người khi mà bạn thấy EQ của bạn dùng ổn định.

Kyorgan
10/6/10, 09:23 AM
theo em nghĩ thì việc chỉnh EQ của đàn cũng có anh hưởng đến âm sắc và tiết tấu đấy cụ thể là cùng một bộ tiêng mà căn EQ khác nhau nghe thấy cũng khác nhau, đây là EQ của em căn chỉnh cho đàn 2100 em nghe tháy rất ổn, các bác góp ý nhé?[/URL][URL="[Only registered and activated users can see links]"][Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Thông số bạn chỉnh như vậy cũng hay. Tần số 9 KHz ở EQ 4 (Bạn đã viết nhầm 9 KHz thành 9HZ, bởi vì tần số 9HZ có âm thanh nhưng tai người không cảm nhận được, chỉ có mèo nghe được thôi) sẽ có độ nổi êm dịu không gắt. Nhìn thông số EQ của bạn gần hợp với mình căn ở S900. Nhưng 2100 dù căn chỉnh thế nào cho vào dàn âm thanh vẫn nghe được dù dàn loa lởm khởm. Nhưng dòng Sxxx căn chỉnh không tốt hay có để ở Flast khi cho vào dàn loa lởm tiếng cũng không bằng 2100 để ở Flast ./.

VuongMinh2006
10/6/10, 09:32 AM
thông số của anh Kỳ là bao nhiêu vậy đưa lên đi xem nào

TheThuongNT
10/6/10, 09:44 AM
Nhìn sơ sơ bên ngoài thì thấy thông số này có hình chữ V thường thấy, tuy nhiên nếu xem lại phần thông số Hz thì thứ tự đúng của đồng chí yêu nhạc ninh bình này lại là:
|EQ1|EQ2|EQ3|EQ4|EQ5
Db|5|0|2|3|5
width|1|0.1|0.1|0.9|0.7
Freq|45Hz|110Hz|630Hz|3.2KHz|9KHz

Nếu anh em để ý sẽ thấy bảng thethuongnt dịch lại bảng của yeunhacnb có sự khác biệt, nhưng đó mới là thứ tự thật của EQ yeunhacnb, sở dĩ nói vậy là vì 5 cọc EQ này là hoàn toàn độc lập với nhau, nên theo thứ tự từ dưới lên sẽ theo thứ tự tần số từ dưới lên, mà nói vậy là có sự suy đoán rằng bạn chỉnh EQ nhưng có vẻ không hiểu các thông số đó thể hiện cái gì thì phải

VuongMinh2006
10/6/10, 12:09 PM
có lẽ thông số của anh kỳ vào 3000 k hợp mấy ,em đã chỉnh theo anh rồi nhưng tiếng cứ choen choét ấy,lắm treep quá,chắc chỉ hợp với S900 đúng như anh dự đoán,bây giờ chạy sô em áp dụng phần chỉnh EQ live của tyros2 là khá ổn

TheThuongNT
10/6/10, 12:12 PM
có lẽ thông số của anh kỳ vào 3000 k hợp mấy ,em đã chỉnh theo anh rồi nhưng tiếng cứ choen choét ấy,lắm treep quá,chắc chỉ hợp với S900 đúng như anh dự đoán,bây giờ chạy sô em áp dụng phần chỉnh EQ live của tyros2 là khá ổn
Freq toàn tần số cao thế kia gain lên thì nhiều treble là đúng thôi

Kyorgan
10/6/10, 12:27 PM
Heeee! Cái EQ này áp dụng cho S900 vào những dàn loa lởm khởm khi "bắt lợn" thì sẽ hiệu nghiệm. Nếu để ở Flast thì khi cho vào loa lởm tiếng sẽ "om" và "cứng" hơn 2100 (vì âm thanh của S900 khi cắm ra loa so với PS3000 trở xuống là hoàn toàn khác nhau, mình tin rằng những người "bắt lợn" bằng S900 thường xuyên đối mặt với dàn loa lởm sẽ đồng tình với cách đặt EQ như vậy):a: ./.

Oldman
10/6/10, 06:46 PM
Mình đoán các chữ như sau:

1/ Flat: EQ nằm ngang,
2/ SP home: Loa dùng trong nhà (Sp viết tắt từ speaker),
3/ SP Stage: Loa dùng cho sân khấu,
4/ Line out PA: đường ra cho hệ thống âm thanh chuyên nghiệp (PA là pro audio?),
5/ Line out Hifi: đường ra cho hệthống nghe nhạc Hifi ở nhà.

Nếu có gì sai, anh em đóng góp cho.

thaoprosound
10/6/10, 06:53 PM
Oài, em ko biết về đàn nhưng EQ thì có biết chút chút .

EQ các bác căn thế kia thì không hiệu quả lắm .
các thông số ở trên cho thấy đàn được trang bị 5 filter EQ dạng Parametric, Gain hay Freq thì không ai lạ gì, Width (đầy đủ là BandWidth), hay độ rộng dải tần với tần số trung tâm được chọn như trên. Đơn vị dùng ở đây là Q, giá trị này càng nhỏ thì bandwidth càng rộng. Với Q = 0.7 thì BW ~ 2 octave , Q = 0.1 thì BW ~ hơn 6 octave :D , quá lớn.

Nâng như vậy thì tương đương nâng cả đáp tuyến rồi.

và parametric khác với graphic EQ, khi đặt gain ta thấy gần giống hình chữ V, nhưng thực ra là các đỉnh núi lồi lõm, với các độ dốc tuỳ thuộc vào giá trị của Q.

Tuy nhiên nếu nghe vẫn hay thì không vấn đề gì :D

Oldman
10/6/10, 06:55 PM
Bạn thaoprosound nói đúng rồi đó.

thaoprosound
10/6/10, 07:09 PM
4/ Line out PA: đường ra cho hệ thống âm thanh chuyên nghiệp (PA là pro audio?),
.

PA hình như là Portable Audio , những bộ âm thanh rời, có thể tháo lắp, mang vác đi được.

EM không nhớ chính xác lắm :)

Oldman
10/6/10, 07:13 PM
PA còn 1 nghĩa nữa là Public address, để chỉ hệ thống phóng thanh công cộng. Áp dụng trong trường hợp này chắc là không đúng.

TheThuongNT
10/6/10, 07:21 PM
PA = public audio: âm thanh công cộng (sân bay, bến xe, bến tàu, các hệ thống loa công cộng)

Tyros_2
10/6/10, 09:26 PM
Hooô. Đúng là mình dốt English nên cứ nghĩ PA tức là Patty. Mình cũng hiểu nôm na nó là nơi có quảng trường rộng nên cũng thử dùng. Nhưng vì chuyên làm nhạc là chính nên mình chỉnh EQ đều dựa theo những cái có sẵn. Tức là tham khảo tất cả các thông số EQ có sẵn của đàn. Sau đó dựa vào đó mà chỉnh theo ý của mình. Nói chung chỉ cần chỉnh vừa phải thôi. Ko cần kỹ quá. Cái cốt lõi cuối cùng là tất cả các Voice ta chỉnh sẽ là theo cái EQ tổng đó.
VD như cái EQ này : [Only registered and activated users can see links]

Còn điều này nữa. Sau khi tham khảo tất cả các EQ có sẵn của đàn. Mình thấy Tây để EQ 1 là: 63Hz
EQ 2 là : 11kHz. Mình đã thử làm như thế nhưng thực sự là ko hiệu quả. Lý do là âm thanh tại Việt Nam ko ngon = của Tây. Nên mình thường chỉnh lại 2 cái này như sau:
EQ 1 = 70 --> 80 Hz
EQ 2 = 8.0 -->10 kHz
Những EQ 2,3,4 hầu như là giữ nguyên . Riêng width thì do đàn nào cũng có 2 User nên mình để User 1 Q = 12.0 hết . User 2 Q = mặc định theo những cái có sẵn tất nhiên ko phải là 0.7
Nói thế này thì thật là hơi khó hiểu. Vì thế các bác thử tham khảo cái Link trên coi thế nào nhé.

Oldman
10/6/10, 10:04 PM
Anh em nên để từ thấp lên cao cho dễ quản lý, để lung tung vậy khó lắm.

Kyorgan
11/6/10, 08:52 AM

các thông số ở trên cho thấy đàn được trang bị 5 filter EQ dạng Parametric, Gain hay Freq thì không ai lạ gì, Width (đầy đủ là BandWidth), hay độ rộng dải tần với tần số trung tâm được chọn như trên. Đơn vị dùng ở đây là Q, giá trị này càng nhỏ thì bandwidth càng rộng. Với Q = 0.7 thì BW ~ 2 octave , Q = 0.1 thì BW ~ hơn 6 octave :D , quá lớn.

và parametric khác với graphic EQ, khi đặt gain ta thấy gần giống hình chữ V, nhưng thực ra là các đỉnh núi lồi lõm, với các độ dốc tuỳ thuộc vào giá trị của Q.

Cảm ơn bạn. Bạn là một pro phòng thu nên vấn đề căn chỉnh của bạn là rất thông thạo. Trong đàn S900 nhà sản xuất đã cài đặt sẵn một số thông số khi nối vào dàn ampli, loa ở những không gian khác nhau, Nhưng với yêu cầu đó là những dàn âm thanh chuyên dụng, vì âm thanh chuyên dụng trở kháng ngõ vào thường lớn để giảm tạp âm, lại qua 1 IC tiền khuếch đại lọc tạp âm và những dải tần dễ vỡ tiếng cho dù tín hiệu nhỏ, âm trầm như Drums, bass sẽ mềm và sâu cho nên ta có vặn volume to tiếng vẫn hay. Còn âm thanh dân dụng và những bộ loa rởm thì trở kháng ngõ vào nhỏ để tăng độ lợi tín hiệu, nên tạp âm nhiều âm thanh không được lọc kỹ không cần chất lượng cứ tiếng to là được dễ vỡ tiếng, (chưa kể đến loa treble bị đứt hoặc nổ tụ thì các bạn có nâng hết gain của EQ cũng chỉ bằng tiếng của PSR 550) S900 tín hiệu ra nhà thiết kế không nghĩ được ở Việt nam lại dùng loại ampli và loa như vậy nên đã thiết kế cho dàn âm thanh chuyên dụng, cho nên mới có người đang rao bán đàn S900 hoặc đổi đàn PSR 2100 là vì thế chứ không phải cây S900 đó bị lỗi gì cả.
Còn như âm thanh ở phòng thu qua rất nhiều công đoạn như lọc, nén, "ép, ngâm nước, phơi khô, tẩm mỡ, rán, nướng, làm lạnh, đóng gói"....nó sẽ khác. Không thể mang đồ đó đi "bắt lợn". Chạy show cũng không thể làm được như vậy. Mình sẽ bỏ bài viết đó đi, hãy dùng chế độ cài đặt của nhà sản xuất cho nó lành các bạn nhé (Chắc chắn một ngày nào đó các bạn dùng S900 bắt lợn nối vào một dàn âm thanh "Cùi bắp" ý quên sorry [động vào tên húy rồi] rởm khi đó bạn chỉnh thế nào tiếng cũng như trong ống không thoát tiếng được bạn sẽ nghĩ đến tôi :a:) ./.

thaoprosound
11/6/10, 09:30 AM
, vì âm thanh chuyên dụng trở kháng ngõ vào thường lớn để giảm tạp âm

Cảm ơn bác. cái này là một chi tiết khá phức tạp và quan trọng khi setup hệ thống âm thanh đây. :)
Âm thanh studio hay live sound thì Signal/Noise Ratio (tỉ lệ tín hiệu trên tạp âm) đều quyết định đến chất lượng trình diễn âm thanh.

Các thiết bị pro có dynamic range lớn hơn rất nhiều so với các thiết bị gia dụng, và độ nhạy cũng hoàn toàn khác (+4dBu) , so với đồ gia dụng là (-20dBV), ngoài ra còn một mức semi-pro là (-10dBV). Như vậy khi kết nối các thiết bị vừa gia dụng vừa chuyên dụng thì sẽ bị giảm Dynamic Range , giảm S/N Ratio, nhất là khi chúng được kêt nối serial (nối tiếp) với nhau.

Xét về tạp âm nhiều hay ít thì cái quyết định chính là chất lượng của thiết bị. Nhiều thiết bị chuyên dụng rẻ tiền thì noise còn lớn hơn rất nhiều so với đồ gia dụng chất lượng cao.

Việc phối ghép giữa các thiết bị để tạo ra một hệ thống hoạt động tối ưu là điều không hề đơn giản. Ngay cả với các bác làm nghề lâu năm, làm theo kinh nghiệm mà nhiều khi cũng không hiểu việc làm đó có lợi điểm gì, nhược điểm ra sao, có thể cải tiến như thế nào... ?
Em thì chuyên về Live sound và âm thanh Vũ trường hơn là Studio :)

Về quan điểm nhìn nhận hay khi thiết kế, kỹ năng phải tổng hợp từ rất nhiều nguồn thông tin. Ngay cả các trang thông tin kỹ thuật , nhất là của VN thì còn có nhiều điểm hạn chế gây tranh cãi. Nhiều khi cứ tưởng mình làm đúng, nhưng rồi nhận ra là vẫn còn nhiều điểm phải cải tiến. Và quan trọng nhất là những điểm cải tiến đó được áp dụng thành công vào thực tế.

Em lan man quá, các bác thông cảm. :)

thaoprosound
11/6/10, 09:36 AM
Khi setup âm thanh chuyên dụng thì set Gain Structure (cấu trúc âm lượng) của toàn bộ hệ thống là việc làm rất quan trọng mà nhiều người làm âm thanh đã bỏ qua.
Ví dụ bộ âm thanh gồm mixer, micro, đàn, amply , loa... thì việc đầu tiên là vặn kịch cái amply :) Việc đó có thể cho âm thanh phù hợp, có thể chưa . Nhưng cách làm thì đã không tuân thủ theo nguyên tắc setup.
:)

Oldman
11/6/10, 03:58 PM
Theo mình thì tùy theo bạn định làm gì, nếu bạn định làm cho bạn nghe, thì bạn nên làm theo đúng qui trình kỹ thuật, còn để phục vụ quần chúng thì miễn là quần chúng chấp nhận là được.

thaoprosound
11/6/10, 05:17 PM
Theo mình thì tùy theo bạn định làm gì, nếu bạn định làm cho bạn nghe, thì bạn nên làm theo đúng qui trình kỹ thuật, còn để phục vụ quần chúng thì miễn là quần chúng chấp nhận là được.

ớ, bác ơi ...

sự chấp nhận được nó không có giới hạn nào cả. Mà mình đâu có biết quần chúng họ chấp nhận ở mức độ thế nào? Thế cho nên vẫn phải tìm cách để sao cho cái đống đồ nó phát huy hết hiệu quả.

em hơi ngược 1 tí : em để cho em nghe 1 mình thì nghe kiểu gì cũng được. Nhưng làm để cho người khác nghe thì bao giờ cũng phải làm tốt nhất. Đã tốt rồi vẫn muốn xem có cách nào để nó tốt hơn nữa trong phạm vi cho phép, với những thứ mình đang có hay không ?

Số em nó khổ thế đấy bác ah. :i:

Tyros_2
11/6/10, 10:35 PM
Kể ra bàn luận vấn đề này cũng thật là khó. Nhất là dạo gần đây T2 đi làm. Dính phải mấy cái xô âm thanh lởm nên đàn Tyros_2 thì cũng ko khác gì đàn PSR-510 cả , thế là đâm lười. Vì thế giờ đi làm ở đâu cũng phó mặc hết cho ông chỉnh Mixer. Muốn chỉnh thế nào cũng đc. Mặc kệ xác.
Ko phải mình tự tin đâu. Lý do là những người hát đều biết mình, kể cả là ko biết. Nhưng mình cũng đã nắm vững đc yếu tố bắt lợn rồi. VD: dạo nhạc xong mà nó ko vào thì Pause rồi hất cái hàm lên: Ý bảo vào đi thằng ngu. Nếu là Girl thì vẫy tay như kiểu gái gọi ấy. Gặp âm thanh lởm thì OK thôi. Chắc chắn là phải chọn những Voice thật nổi trội. VD: Brass, bầu , sáo...v...v... phang thẳng vô mồm ca sĩ. Ý nói mày có hát ko thì bảo.
Còn đi làm mà gặp ông Mixer nào tinh tướng ăn khoai nướng khoe đồ "lọ" , "chai" thì cứ cho EQ 5 ở tần số 5.0 và Gain lên 12. Xem nó có khóc ra tiếng mán ko? Cảm thấy chưa đủ thì chỉnh tiếp EQ 4 tần số 3.2 ---> 4.5 và Gain lên 8. Ko cháy loa mới là chuyện lạ. Còn nếu ko cháy chứ gì. Đơn giản thôi. Làm 1 phát rít lên Voice Distorsion chỉnh bên trong DSP: Amp lên hết cỡ là Thru và Out là 127. Chết chưa??? Đó là còn chưa thèm sờ đến cái đoạn DJ Hit Hóp đó nghen.
Ko tin Down thử cái này về coi...... Xem có xứng đáng là kinh tởm ko???
[Only registered and activated users can see links]

Oldman
11/6/10, 11:29 PM
Âm thanh mà được 80% khán giả chấp nhận coi như đạt yêu cầu, chủ yếu là trong số 80% đó có người trả tiền cho mình.

YeunhacNB
20/6/10, 02:18 AM
ngày trước khi c sử dụng cây 2100 thì em chỉnh EQ như đã đăng[Only registered and activated users can see links]đó là để dùng cho đàn 2100 cua em cũ, phải nói là cái EQ này e đi bắt lợn được rất nhiều loa máy khoái vì nghe tiếng và tiết tấu rất sạch sẽ. nhưng từ ngày chuyển sang dùng S900 e cảm thấy căn EQ chưa được ưng ý lắm, Bác nào đã căn chỉnh ngon ngon xin pot thông số lên nhé?

YeunhacNB
24/6/10, 12:13 AM
đây là EQ em chỉnh cho S900[Only registered and activated users can see links]

AnhTuan
25/6/10, 04:14 PM

Muốn tìm hiểu thêm về thông số Q hay còn gọi là bandwith của EQ thì anh em có thể tra ở bảng sau nhé

Q Setting|Bandwidth
0.7|2 Octaves
1.0|1 1/3 Octaves
1.4|1 Octave
2.8|1/2 Octave

Và chẳng có ai đặt Q=0,1 hết, bandwith rộng đến 6 octave như thế thì dải tần số ảnh hưởng cực lớn: ví dụ từ đầu này là nốt A2 là 220Hz thì tần số ảnh hưởng của q=0,1 sẽ lên tới A ở tần số 14.080Hz tại đầu bên kia của đồ thị = gần hết ngưỡng nghe được của con người.

tyro133
06/10/10, 12:58 PM
mình mới mua con Tyros2 nên chưa hiểu nhiều về nó,xin anh làm chỉ giùm cách chỉnh EQ sao cho hay,mình biết trên diễn đàn này có Tyros2 là 1 cao thủ về chỉnh EQ,mình mong T2 và toàn thể các anh giúp đỡ mình nhé,mình đang ở nước ngoài nên việc học hỏi rất khó khăn rất mang anh em chỉ bảo. Xin đa tạ các anh em trước nhé

_Điệp_
06/10/10, 02:15 PM
Em tưởng bác ở USA thì phải biết hơn anh em VN những vấn đề này chứ? :g: Chém tí.
Bác vào đây tham khảo anh Tyros_2 đã nói rất kỹ rồi đấy.
Là Test EQ -3000 nhưng có đề cập đến EQ của T2.

Tyros_2
06/10/10, 02:22 PM
mình mới mua con Tyros2 nên chưa hiểu nhiều về nó,xin anh làm chỉ giùm cách chỉnh EQ sao cho hay,mình biết trên diễn đàn này có Tyros2 là 1 cao thủ về chỉnh EQ,mình mong T2 và toàn thể các anh giúp đỡ mình nhé,mình đang ở nước ngoài nên việc học hỏi rất khó khăn rất mang anh em chỉ bảo. Xin đa tạ các anh em trước nhé

Ko chỉ T2 mà toàn thể thành viên trong VAE này đều có thể giúp bạn được. Nếu bạn thích. Còn nếu bạn chỉ lướt qua thì chắc ko ai giúp.
Hôm qua tôi có chat với 1 người ko quen biết. Hỏi đủ thứ trên đời. Tôi chỉ hỏi 2 câu : Có phải là thành viên của VAE ko? Đã có 3 bài viết trong đó chưa?
Nếu câu trả lời là ko? Thì Out luôn. Nhiều ông còn lười đến nỗi nhờ T2 lập dùm 1 cái nick. Thế là đã quá đáng rồi lại còn bảo thôi :"post dùm mình 3 bài". Ức thật. Được Voi đòi tiên. Cứ thích ăn sẵn. Chịu sao đc. Ông nào đọc xong cái này thì tự mà biết nhé. Tôi ko thèm nhắc tên làm gì cả.
Vì thế đương nhiên nếu bạn ko có chút đóng góp gì cho 4rum (ko cần nhiều - có khi chỉ cần 1 style hay 1 song Midi cũng là đủ) . Tôi tin là mọi người giúp bạn vô điều kiện.

Xin lỗi vì đã lấy bạn ra làm gương cho 1 số thành viên khác. Tôi biết bạn ko thế. Phải ko? Còn EQ cho đàn Tyros_2 bạn vô Topic chỉnh EQ - 3000 nhé, Đàn tôi chỉnh y hệt như thế. Khác một chút là đàn Tyros_2 có Master Compersor.
Bạn bật cái đó lên. Sau đó chọn các mục như : Live, full, Normal, Basic....... Tùy chọn cái nào cũng đc. Tôi thì chuyên làm nhạc nên tôi chọn Basic và chỉnh tất cả = 0.
Nếu bạn chơi nhạc nên chọn Live. Chỉnh Thesthosl = 6 đừng để -6 nhé. Các Low + Mid + Hight tùy bạn. Tôi vẫn luôn để = 0.
Riêng chơi nhạc Dance nên chọn Full . Chỉnh Thest host = 10.
Lưu ý đừng chỉnh EQ tổng thêm nữa. Muốn chỉnh thêm gì thì chỉ chỉnh tại Master Compersor thôi. Và đừng tham chỉ cần nhích lên tý một thôi.
Còn vấn đề gì khúc mắc nữa cứ hỏi.

Oldman
06/10/10, 03:08 PM
Nếu bạn chơi nhạc nên chọn Live. Chỉnh Thesthosl = 6 đừng để -6 nhé. Các Low + Mid + Hight tùy bạn. Tôi vẫn luôn để = 0.
Riêng chơi nhạc Dance nên chọn Full . Chỉnh Thest host = 10.
Lưu ý đừng chỉnh EQ tổng thêm nữa. Muốn chỉnh thêm gì thì chỉ chỉnh tại Master Compersor thôi. Và đừng tham chỉ cần nhích lên tý một thôi.
Còn vấn đề gì khúc mắc nữa cứ hỏi.

Tyros à, xem lại cái này chút, threshold = 6 tức là đâu có compress.

Tyros_2
06/10/10, 04:32 PM
Tyros à, xem lại cái này chút, threshold = 6 tức là đâu có compress.

Cái này thì em ko rõ nhưng nếu để ThresHold OffSet của đàn = 0 hoặc dưới 0 thì âm thanh xuất ra lại ko được đầy đặn. Thêm nữa nếu để = 0 thì còn được chứ nếu để dưới 0 hay chính xác hơn là -10 thì âm thanh xuất ra bị tình trạng : Attack. Em thấy thế ko ổn nên mới điều chỉnh cho nó = 0 hoặc lớn hơn 0. Với lại em thấy ở tại đàn theo mặc định thì có cái nó để -6, -10, 0 và +10. Nên em cũng thử nghiệm từng cái rồi mới đưa ra kết luận như thế.

Còn trên Mixer hay Master trên PC thì nó lại khác. Do đó em cũng chỉ nêu ra cái kinh nghiệm của em thôi chứ ko dám đi sâu hơn.

yamaha
06/10/10, 08:17 PM
Nếu ở USA thì hay đi đánh show . Nếu đi đánh show thì nên để EQ đàn về tình trạng nguyên thủy khi xuất xưởng . Thứ nhất là mấy thèng kỹ sư âm thanh của Yamaha đã nghiên cứu đó là chế độ EQ tiêu chuẩn . Thứ hai là để cho thằng soundman nó còn có việc làm . Thứ ba là phần nhiều chỉnh EQ trên đàn là để mix nhạc trên computer .
Thấy bác ở USA mà có Tyros2 chơi thèm quá :c:

cuong_guitare
06/10/10, 08:41 PM
Đúng là cái EQ của T2 đã nghiên cứu trên 3000 rất kĩ rồi nên mới cho ra kết luận như thế , tôi cũng đã thử trên S910 với cách của T2 đúng là hay thật ( Thanks T2 ) nhưng chỉ hay khi mở loa của đàn thôi T2 ơi chứ ra âm thanh lớn thì tôi nghe không ổn hay nói 1 cách đúng hơn là phải tùy thuột vào dàn âm thanh nữa , mỗi dàn âm thanh cho ta âm thanh khác nhau không dàn nào giống dàn nào cả vì thế nên tùy cơ ứng phó thôi chứ nếu cứ y nguyên thế mà chơi là không ổn . Tóm lại EQ mà T2 đã dày công nghiên cứu chỉ thích hợp cho việc thu âm trên PC và nghe trên loa đàn , còn đi bắt lợn thì chúng ta nên chỉnh lại đôi chút sao cho phù hợp với dàn âm thanh mà mình đang chơi

yamaha
06/10/10, 09:11 PM
Cây đàn chỉnh EQ ở nhà rồi khi đi đánh show lớn, âm thanh live mà không đưa về trạng thái nguyên thủy thì thằng soundman nó chửi thề đấy . Giống như hát Karaoke xong thấy hay cứ nghĩ mình là ca sĩ .

Tyros_2
06/10/10, 10:16 PM
Ơ... T2 cũng đã nói rõ là EQ đó là dành cho 3000 chứ ko dành cho các đàn khác . Với lại là T2 cũng có nói rõ là EQ nào thì để làm nhạc EQ nào thì để bắt lợn còn gì nữa.
Thêm nữa khi đi làm bắt buộc Mixer phải làm việc. Vì thế EQ của đàn chỉ cần để tương đối ổn định. Sau đó mình ra chỉnh Mixer 1 tý là OK. Với lại EQ đó còn liên quan tới cái Style + Voice của đàn. Nếu ko căn lại Voice , chỉnh lại Style thì làm sao mà ổn đc. Topic em nói rất rõ đó.

Chứ như đàn T2 vác đi âm thanh nào cũng OK. Bởi T2 làm theo nguyên tắc là chỉnh EQ trước sau đó mới làm Style + căn Voice và cave Song. Thông thường khi đi bắt lợn T2 chỉ chỉnh ở Mixer phần Hight lên 1 vạch, phần Bass xuống 1 vạch.

Anh Yamaha ah... ko biết anh đi làm thế nào chứ. Em mà cho EQ về tình trạng nguyên thủy thì ko thể chịu được. Chứ ông SoundMan nào mà chửi thề thì điều đó cũng cần phải xem xét lại. Có 2 mặt cả.

Kyorgan
06/10/10, 10:42 PM
Đúng là cái EQ của T2 đã nghiên cứu trên 3000 rất kĩ rồi nên mới cho ra kết luận như thế , tôi cũng đã thử trên S910 với cách của T2 đúng là hay thật ( Thanks T2 ) nhưng chỉ hay khi mở loa của đàn thôi T2 ơi chứ ra âm thanh lớn thì tôi nghe không ổn hay nói 1 cách đúng hơn là phải tùy thuột vào dàn âm thanh nữa , mỗi dàn âm thanh cho ta âm thanh khác nhau không dàn nào giống dàn nào cả vì thế nên tùy cơ ứng phó thôi chứ nếu cứ y nguyên thế mà chơi là không ổn . Tóm lại EQ mà T2 đã dày công nghiên cứu chỉ thích hợp cho việc thu âm trên PC và nghe trên loa đàn , còn đi bắt lợn thì chúng ta nên chỉnh lại đôi chút sao cho phù hợp với dàn âm thanh mà mình đang chơi

Bác nói rất đúng đấy. Bắt lợn, nhất là bắt lợn đám cưới thì gặp đủ các loại dàn âm thanh, dàn loa tốt cũng có, dàn loa lởm công suất nhỏ lại tịt hết loa treble cũng có. Gặp loại dàn này thì khi đàn, hát nghe như "mưa rào" không nghe được mình đánh cái gì. Nếu đàn dòng Sxxx để EQ mặc định thì khi tín hiệu qua dàn nghe "cứng và khô" (Không mềm như nghe trên đàn đâu), thua dòng PRS 1000 ->3000 để mặc định. Chịu khó căn chỉnh thử nhiều lần thì nghe cũng được, tùy cơ ứng biến trên mỗi dàn âm thanh khác nhau và còn phụ thuộc vào căn chỉnh Style tự làm hay sưu tần nữa (Như Tyros_2 đã nói). Còn câu hỏi của Tyro133 hỏi về căn chỉnh EQ cho đàn Tyros 2 thì chỉ có chú Toàn trả lời thôi :a: ./.

Tyros_2
06/10/10, 10:47 PM
Kết luận cuối cùng. Điều này ai cũng biết. Mà cũng đã nói rất nhiều rồi :

Âm thanh quyết định 50% thành công
Theo sách hướng dẫn sử dụng đầu đĩa hát Karaoke thì dàn âm thanh quyết định 75%.

Oldman
06/10/10, 10:48 PM
Cây đàn chỉnh EQ ở nhà rồi khi đi đánh show lớn, âm thanh live mà không đưa về trạng thái nguyên thủy thì thằng soundman nó chửi thề đấy . Giống như hát Karaoke xong thấy hay cứ nghĩ mình là ca sĩ .

Ơ... T2 cũng đã nói rõ là EQ đó là dành cho 3000 chứ ko dành cho các đàn khác . Với lại là T2 cũng có nói rõ là EQ nào thì để làm nhạc EQ nào thì để bắt lợn còn gì nữa.
Thêm nữa khi đi làm bắt buộc Mixer phải làm việc. Vì thế EQ của đàn chỉ cần để tương đối ổn định. Sau đó mình ra chỉnh Mixer 1 tý là OK. Với lại EQ đó còn liên quan tới cái Style + Voice của đàn. Nếu ko căn lại Voice , chỉnh lại Style thì làm sao mà ổn đc. Topic em nói rất rõ đó.

Chứ như đàn T2 vác đi âm thanh nào cũng OK. Bởi T2 làm theo nguyên tắc là chỉnh EQ trước sau đó mới làm Style + căn Voice và cave Song. Thông thường khi đi bắt lợn T2 chỉ chỉnh ở Mixer phần Hight lên 1 vạch, phần Bass xuống 1 vạch.

Anh Yamaha ah... ko biết anh đi làm thế nào chứ. Em mà cho EQ về tình trạng nguyên thủy thì ko thể chịu được. Chứ ông SoundMan nào mà chửi thề thì điều đó cũng cần phải xem xét lại. Có 2 mặt cả.

Bác yamahanói đúng đấy, để EQ flat là tốt nhất, trừ khi dàn âm thanh bị hư loa treble hay loa bass mới cần chỉnh EQ.

yamaha
06/10/10, 10:50 PM

Theo sách hướng dẫn sử dụng đầu đĩa hát Karaoke thì âm thanh quyết định 75%.

Đồng ý . bravo !!!!

Vấn đề này thì thật ra là thuộc về phần âm thanh của live cho nên không lạm bàn nhiều . Đối với T2 thì dày dạn chiến trường nên chỉ cần chỉ chỉnh Lo - Hi chút xíu là thích rồi . Khi anh em hỏi chỉnh về EQ cho đàn thì tui chỉ đoán là nghe chưa nhiều ở những môi trường âm thanh khác nhau cho nên lưu ý anh em cho chắc ăn khi chơi live . Thêm một giả thuyết nửa là phần nhiều các bạn chỉnh EQ nghe trong nhà là theo hình chữ V .
Khi âm thanh từ cây đàn được hiệu chỉnh EQ nghe cho đã lỗ tai của mình trên sân khấu thì chưa chắc là nghe cho đã lỗ tai của khán giả . Hảy để cho thằng soundman nó làm việc . Vì khi đầu vào âm thanh của mình đã bị méo rồi thì không cách chi mà soundman nó sửa cho vừa ý khán giả cả . Nếu âm thanh dở là do giàn âm thanh nó dõm , hoặc nó chơi chưa tới bến mà thôi . Vài lời tao ngộ .

T2 : Anh xem cách chỉnh của em có phải hình chữ V ko? 5 - 2 - 3 - 4 - 5

Oldman
07/10/10, 09:04 AM

Theo sách hướng dẫn sử dụng đầu đĩa hát Karaoke thì dàn âm thanh quyết định 75%.

Âm thanh quyết định từ 80 - 90% chất lượng buổi diễn, bạn cứ tưởng tượng, đang hát mà micro mất sóng thì còn nghe sao được, hay âm thanh hú từ đầu đến cuối thì hay mấy cũng thành dở. Mình đưa ra 2 ví dụ, VD 1 là lỗi do thiết bị, VD 2 là lỗi do con người, nhưng với lỗi do bất kỳ ai thì âm thanh vẫn chiếm tỉ trọng cao nhất cho sự thành công của buổi diễn.

VuongMinh2006
07/10/10, 11:31 AM
thì chú Toàn hay để EQ thế nào thì bảo cho anh tyros133 chút như vậy đi.còn EQ thì theo tai từng người,nhưng tôi tin tưởng Toàn vì thực tế đã được thử cách chỉnh EQ trên 3000 của toàn rồi,Toàn nên viết 1 bài về cách cụ thể chỉnh EQ trên Tyros cho anh em dùng tyros học hỏi

tyro133
07/10/10, 11:33 AM
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình hướng dẫn cách sử dụng chỉnh EQ, nhất là Tyro 2

Oldman
07/10/10, 11:37 AM

Đây là một dạng của cách chỉnh chữ V. Cách chỉnh này những người làm âm thanh rất mệt.

Tai người nghe nhạy nhất ở tần số trung (middle), vì vậy, người ta có khuynh hướng tăng bass và treble để nghe cho sướng, mặc dù, nếu đo bằng máy thì lúc đó, tần số bass và treble rất lớn so với tần số trung (mid), âm thanh trong trường hợp này rất khó căn cho chuẩn.

Mykinyeu
07/10/10, 11:49 AM
Nếu dùng EQ flat thì cũng chẳng cần căn chỉnh voice làm gì, chỉ cần căn mấy cái tiếng dân tộc thôi! Dùng thế khi nghe ở những dàn âm thanh lớn và xịn mới thật tiếng!

ThuyTien
07/10/10, 01:01 PM
T2 : Anh xem cách chỉnh của em có phải hình chữ V ko? 5 - 2 - 3 - 4 - 5[/QUOTE]

Cách chỉnh này ở chỗ mình gọi là"Cánh én Mùa xuân"...:a:Cách này ở mấy dàn âm thanh nhỏ trong KARAOKE hay dùng. Nhưng có một số người trong nhà hàng hoặc khách sạn áp dụng để chỉnh dàn máy lớn nên nghe không được. Nhiều khi nghe không ra tiếng nhạc cụ mà mình đang dùng nữa...Nhưng mình có ý đỗ căn lại thì họ cũng không cho vì họ nói đấy là thợ đã chỉnh rồi...:b::c:

Oldman
07/10/10, 03:08 PM

Cách chỉnh này ở chỗ mình gọi là"Cánh én Mùa xuân"...:a:Cách này ở mấy dàn âm thanh nhỏ trong KARAOKE hay dùng. Nhưng có một số người trong nhà hàng hoặc khách sạn áp dụng để chỉnh dàn máy lớn nên nghe không được. Nhiều khi nghe không ra tiếng nhạc cụ mà mình đang dùng nữa...Nhưng mình có ý đỗ căn lại thì họ cũng không cho vì họ nói đấy là thợ đã chỉnh rồi...:b::c:

Tần số trung (mid) là vùng tần số mà đa số các nhạc cụ và giọng người hoạt động, nếu đem cắt hết đi thì hát sẽ rất mệt, các nhạc cụ thì không còn nghe đúng chất nữa, trong karaoke hay dùng kiểu này do đặc trưng phòng karaoke nhỏ, dễ bị feedback, nếu không bớt mid sẽ dễ hú, gây hư loa, hơn nữa karaoke có ai hát hay hơn ai đâu, vì chất lượng âm thanh karaoke vốn nịnh người nghe và người hát, đánh đồng đi hết cả rồi, chỉnh bớt mid xuống cho đỡ hú và đỡ hư đồ, mà cũng chẳng ai kêu gì, còn nếu chơi nhạc mà chỉnh kiểu này thì hỏng.

YeunhacNB
11/10/10, 04:57 PM
Hình như các bác bán hết s900 hay sao mà không thấy bác nào nói đến chỉnh EQ của S900 nhỉ????????

yamaha
11/10/10, 07:45 PM
Rất nhiều người nghĩ là EQ là để tăng những giải tần số thích hợp để bù vô chổ thiếu . Điều này không đúng đâu ạ . EQ là để tìm chổ dư tần số của âm thanh mà giảm nó đi cho nó phù hợp với môi trường chung quanh .

taodung
23/10/10, 11:35 PM
các bậc lão làng giúp em với, tình hình là lâu nay được tham gia diễn đàn vae em đã học được nhiều kiến thức bổ ích nhưng thấy mình cũng cần cố gắng nhiều nữa. Em vừa quyết định mua con s910 , nhưng việc căn chỉnh eq của nó thì không ổn lắm: khi chỉnh phần eq4,5 lên hết cỡ thì tiếng rất căng và mạnh nhưng nó lại làm cho 1 số tiếng ( như sáo-flute) bị rè đi, mà hạ thấp thì tiếng cũng không thích lắm. mong mọi người chỉ em cách chỉnh ổn nhất ,:g: thank mọi người trước nha.

yamaha
23/10/10, 11:44 PM
Tại sao bạn không cho EQ đàn về trạng thái nguyên thuỷ rồi căn chỉnh tiếng ( sáo - flute -.... ) theo ý thích của bạn ???

taodung
24/10/10, 12:15 AM
Tại sao bạn không cho EQ đàn về trạng thái nguyên thuỷ rồi căn chỉnh tiếng ( sáo - flute -.... ) theo ý thích của bạn ???
vâng, đó là một cách, nhưng mình chỉnh eq cho cả phần style nữa mà bác yamaha, có lẽ là mình chỉnh eq cho style ưng ý đi rồi sau đó mới chọn và cân tiếng sau phải không bác.

yamaha
24/10/10, 12:48 AM
vâng, đó là một cách, nhưng mình chỉnh eq cho cả phần style nữa mà bác yamaha, có lẽ là mình chỉnh eq cho style ưng ý đi rồi sau đó mới chọn và cân tiếng sau phải không bác.
Không biết bạn đang dùng loa đàn để nghe hay là dùng loa ngoài ???. Nếu dùng loa ngoài thì phải nên nhớ rằng mỗi loa mỗi khác . Nếu bạn dùng loa đàn mà nghe tiếng méo thì chắc chắn là do bạn chỉnh nó quá ngưỡng chịu đựng của cái loa . Bạn quên một điều cơ bản của chỉnh EQ là lấy đi bớt tần số dư cho nó dễ nghe chứ không phải tăng thêm lên tần số thiếu . Tui thấy hình như bạn đang làm theo cái phần tăng lên .

SonSon
24/10/10, 08:23 AM
các bậc lão làng giúp em với, tình hình là lâu nay được tham gia diễn đàn vae em đã học được nhiều kiến thức bổ ích nhưng thấy mình cũng cần cố gắng nhiều nữa. Em vừa quyết định mua con s910 , nhưng việc căn chỉnh eq của nó thì không ổn lắm: khi chỉnh phần eq4,5 lên hết cỡ thì tiếng rất căng và mạnh nhưng nó lại làm cho 1 số tiếng ( như sáo-flute) bị rè đi, mà hạ thấp thì tiếng cũng không thích lắm. mong mọi người chỉ em cách chỉnh ổn nhất ,:g: thank mọi người trước nha.
Bạn đã mắc phải cái tật "nghe to quen, lại muốn nghe to nữa, to nữa", ko ai cho kịch kim 2 cái 4,5 đâu ạ, bạn nên tập nghe âm thanh trầm, chưa hay cho quen rồi hẵng nghe âm thanh chỉnh nhỉnh hơn 1 chút bạn sẽ phân biệt được cái hay và rút kinh nghiệm cho minh căn chỉnh tốt kể cả voice lẫn style. chúc may mắn

HuyThanhMusic
24/10/10, 10:20 AM
Ngày trước em học được của mấy bác âm thanh đám cưới ở quê với công thức chữ V: Low và Hi đẩy lên 3 -5, Mid ở giữa hạ xuống -1 đến - 3. Công thức này cỏ vẻ hợp với Techno và Rock. Vì nhiều người thíc nghe bốc (vì Low để cao), nghe "xóc" (vì Hi cao).hihih. Tuy nhiên nếu để EQ tổng như thế thì đa số tiếng nhạc cụ sẽ bị bí, điển hình là Flute (do Mid thấp). Nhất là muốn chỉnh EQ cho Style nghe được thì lại ảnh hưởng đến voice.
Ở trên đàn người ta đã mặc định sẵn 1 số mức EQ cho từng phong cách như: Jazz, classic, pop.... Theo ý em, EQ tổng chúng ta nên để mặc định trung bình. Chủ yếu sử dụng EQ cho từng nhạc cụ riêng, Style riêng, track riêng. Tạm có 1 giải pháp thế này: Low, Hi chúng ta chỉnh ở EQ riêng cho từng phần: Voice, Style, Track.... Còn Mid nếu cần điều chỉnh thì chúng ta chỉnh ở EQ tổng. Nhất là chúng ta nên chỉnh EQ riêng của Style (thậm chí từng track trong Style), ko chỉnh ở EQ tổng làm ảnh hưởng đến voice.

Midi2657
24/10/10, 10:26 AM
Cái sơ đồ EQ chử V này dành cho nhạc phòng trà hoặc nghe trong gia đình,nó cắt Mid đi nên nghe mỏng và không chi tiết,những tiếng đệm phụ nhỏ bị mất hết.

yamaha
24/10/10, 11:13 AM
Cái sơ đồ EQ chử V này dành cho nhạc phòng trà hoặc nghe trong gia đình,nó cắt Mid đi nên nghe mỏng và không chi tiết,những tiếng đệm phụ nhỏ bị mất hết.
Chữ V cũng lắm đường chơi . Giàn âm thanh dõm mới phải chơi chữ V . Nếu đã là dân chơi thì ai có chơi qua rồi mới biết là EQ chỉ làm hỏng đi phần hay của cái mix nguyên thuỷ . Không cần EQ mà vẫn nghe tiếng nào ra tiếng đó mới là đồ xịn . Phần nhiều dân chơi âm thanh chơi EQ cho mục đích khác chức không phải chơi cho nghe đã lỗ tai .

Oldman
24/10/10, 11:24 AM
Tai người nhạy nhất với tần số mid, do đó, người ta hay đè tần số mid xuống để nghe cho rõ tần số low và high, tuy vậy, cách làm này gây méo tiếng, nên để EQ flat (nằm ngang). Trong hệ thống âm thanh chuyên nghiệp, cách chỉnh chữ V dễ làm hư loa treble và làm ca sĩ rất mệt. Đúng rồi, cứ nhè chỗ âm vực của người ta mà cắt béng đi, bảo sao mà không rống lên cho được.

_Điệp_
24/10/10, 11:47 AM
Em hay dùng EQ của đàn kiểu này anh em xem giúp:

HuyThanhMusic
24/10/10, 12:02 PM
Em hay dùng EQ của đàn kiểu này anh em xem giúp:

Kiểu này của Điệp có vẻ ổn đấy! Low và Mid hợp lý nhưng Hi thì vẫn cao (nếu như đây là sơ đồ EQ tổng)
Như em đã nói ơ trước. Kiểu EQ theo hình chữ V chỉ là công thức của mấy bác loa đài đám cưới ngày trước. Chỉ phù hợp khi mở nhạc disco những năm 90.
Chúng ta nên để EQ tổng ở mức trung bình. (Low, Hi, Mid đều ở 0). Còn cần chỉnh thì chúng ta nên chỉnh riêng cho Voice, Style riêng.... Thậm chí trong Style cũng cần chỉnh riêng rẽ: Ví dụ nếu để cao Mid thì Kit sẽ dẽ thành tiếng "bọc bọc".hi. Nếu cho Mid thấp như kiểu chữ V thì lại dễ hỏng tiếng của các voice khác (giống như bịt mũi người ta vây.hi). Do đó nếu cần chỉnh EQ thì nên chỉnh riêng cho từng nhạc cụ sao cho phù hợp. Ko nên chỉnh nhiều ở EQ tổng sẽ ảnh hưởng đến cái khác. EQ tổng nên để ở mức trung bình=0.
Mà chỉnh EQ này cũng còn phụ thuộc nhiều yếu tố như: chất lượng loa, không gian, phong cách âm nhạc (Jazz, pop, rock....). Và điều nữa đó là còn phụ thuộc vào "khẩu vị" âm nhạc của từng người.

pipolovemusic
24/10/10, 12:12 PM
Chữ V cũng lắm đường chơi . Giàn âm thanh dõm mới phải chơi chữ V . Nếu đã là dân chơi thì ai có chơi qua rồi mới biết là EQ chỉ làm hỏng đi phần hay của cái mix nguyên thuỷ . Không cần EQ mà vẫn nghe tiếng nào ra tiếng đó mới là đồ xịn . Phần nhiều dân chơi âm thanh chơi EQ cho mục đích khác chức không phải chơi cho nghe đã lỗ tai .
Các anh nhạc công occ ở chỗ em coi eq như là đồ bí truyền, đi đâu cũng rỉ rầm về EQ đàn anh thế này thế kia, em đã chỉnh eq chưa, phải làm eq vầy nghe mới hạp, vô đây các anh lại nói là để eq flat, dậy thế nào mới đúng dạz

Oldman
24/10/10, 12:19 PM
Các anh nhạc công occ ở chỗ em coi eq như là đồ bí truyền, đi đâu cũng rỉ rầm về EQ đàn anh thế này thế kia, em đã chỉnh eq chưa, phải làm eq vầy nghe mới hạp, vô đây các anh lại nói là để eq flat, dậy thế nào mới đúng dạz

EQ phải chỉnh theo không gian đặt hệ thống và thiết bị, không có công thức chung, vì vậy, lấy mẫu EQ chỗ này sử dụng cho chỗ khác là sai ngay.

taodung
24/10/10, 02:08 PM
EQ phải chỉnh theo không gian đặt hệ thống và thiết bị, không có công thức chung, vì vậy, lấy mẫu EQ chỗ này sử dụng cho chỗ khác là sai ngay.
vâng, em tham khảo chỉnh eq mỏi cả mắt . giờ quyết định theo bác Oldman thui, cảm ơn tất cả mọi người. hj.

yamaha
24/10/10, 08:34 PM
vâng, em tham khảo chỉnh eq mỏi cả mắt . giờ quyết định theo bác Oldman thui, cảm ơn tất cả mọi người. hj.
Hôm nào mang đàn đến bác Oldman , kêu bác gắn vào cái Midas Venice 320 hay là Dynacord CMS1000 của bác ấy. Nếu bác phải chỉnh EQ trên cái mixer tức là cây đàn bạn thuộc hạng dõm .:a:

Tyros_2
24/10/10, 09:28 PM
Nói ra thật là khó. Có 2 điều.
Điều 1 : Nếu gặp âm thanh lởm nghiễm nhiên nhạc công phải móc máy vào cái EQ thậm chí là cả Mixer (chưa chắc đã là Mixer có khi là âm ly California 4 sò cũng nên)
Điều 2 : Đây ko phải là T2 phản bác chính mình . Trên thực tế khi T2 làm nhạc trên đàn và xuất sang đuôi Wav. T2 chỉ chỉnh các tần số Q và Freq thôi. T2 cho rằng phần trung là của Vocal do đó tôi chỉnh tất cả Q = 12.0 để phần trung của đàn mở hơn sẽ cảm giác Stereo hơn. Tuy nhiên đó là đàn Tyros-2 chứ các đàn khác khi để thế thì phần Mid bị yếu hẳn và mờ nhạt.
Thêm nữa tôi có Sound Card nên tất cả EQ của đàn tôi đều để = 0 hết. Riêng Master Compersor tôi chọn Basic và cũng để = 0 hết. (Đây là EQ + Master Compersor tôi sài để làm Song Midi và xuất sang Wav. Sau đó tung lên Soft Wave Lab Mix lại 1 lần nữa với Sound Card).

Đó là ý kiến riêng của T2. Ko biết có đúng ko. Nếu sai xin ý kiến các anh em.

Tancasmen
08/12/10, 05:41 PM
Chào các anh em trên diễn đàn. Mình có 1 Style lấy trên mạng về. Style này có tiếng bass lớn quá. Mình muốn tiếng bass giảm lại thì phải làm sao vậy ? Nhiều người nói vào EQ chỉnh. Mình vào EQ rồi thấy quá trời nút điều chỉnh, nút ko biết chức năng của từng nút chỉnh trong EQ. Mong các anh em giúp đỡ và cho mình biết chức năng của từng cái để sau này mình có thể sử dụng tốt hơn. Vây mình đang xài là S710.

SonSon
08/12/10, 10:01 PM
Tiếng bass quá lớn trong style đó mà các style khác tiếng bass bình thường thì ko phải do EQ mà do cài đặt style đó như vậy. Vào mục cách chỉnh style-vì đây ko phải là topic đó nên ko tiện nói lại.

Kyorgan
08/12/10, 10:18 PM
Chào các anh em trên diễn đàn. Mình có 1 Style lấy trên mạng về. Style này có tiếng bass lớn quá. Mình muốn tiếng bass giảm lại thì phải làm sao vậy ? Nhiều người nói vào EQ chỉnh. Mình vào EQ rồi thấy quá trời nút điều chỉnh, nút ko biết chức năng của từng nút chỉnh trong EQ. Mong các anh em giúp đỡ và cho mình biết chức năng của từng cái để sau này mình có thể sử dụng tốt hơn. Vây mình đang xài là S710.

Bạn vào đây xem hướng dẫn Edit style ([Only registered and activated users can see links]) là làm được thôi. Track giảm Bass của Style là nút -3 ./.

Kyorgan
08/12/10, 10:37 PM
Mình thì hay để EQ của đàn S900 kiểu này, thấy tương đối ổn. Tuy vậy cũng tùy từng dàn loa mà tùy cơ ứng biến. Các tần số nên để nguyên mặc định chỉ chỉnh Gain chút thôi. Các bạn tham khảo thử xem :D

[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

quanorgan1986
09/12/10, 07:45 AM
ngày trước khi c sử dụng cây 2100 thì em chỉnh EQ như đã đăng[Only registered and activated users can see links]đó là để dùng cho đàn 2100 cua em cũ, phải nói là cái EQ này e đi bắt lợn được rất nhiều loa máy khoái vì nghe tiếng và tiết tấu rất sạch sẽ. nhưng từ ngày chuyển sang dùng S900 e cảm thấy căn EQ chưa được ưng ý lắm, Bác nào đã căn chỉnh ngon ngon xin pot thông số lên nhé?
Bạn chỉ dùm mình cái này với,mình chỉnh EQ cho 2100,mình vào phần mixingconsol,sang phần EQ,rùi bấm edit nhưng mình chỉ thấy chữ EQ1,EQ2,EQ3,EQ4,EQ5 và có 5 cột tương ứng thui,ko thấy giống bảng EQ của bạn.Bạn chỉ dùm nha.

TheThuongNT
09/12/10, 08:03 AM
Bạn chỉ dùm mình cái này với,mình chỉnh EQ cho 2100,mình vào phần mixingconsol,sang phần EQ,rùi bấm edit nhưng mình chỉ thấy chữ EQ1,EQ2,EQ3,EQ4,EQ5 và có 5 cột tương ứng thui,ko thấy giống bảng EQ của bạn.Bạn chỉ dùm nha.
Vào đó xong rồi thì phải cụ thể hóa những thông số kia ra chứ, theo thứ tự ở đây là dòng trên cùng là 5 cột EQ, dòng thứ 2 là độ cao của slider, dòng thứ 3 là Q, dòng thứ tư là Tần số trung tâm

_Điệp_
09/12/10, 11:30 AM
Là như này:

[Only registered and activated users can see links] ([Only registered and activated users can see links])

Chỉnh Gain EQ1= 5....Cột Q=1.0....Cột FREQ=45Hz.....v.v...

Lần sau đăng định dạng .jpg nhé, .bmp nặng lắm
_Điệp_: tuân lệnh

Tancasmen
09/12/10, 10:16 PM
Các anh cho em hỏi ? Em xài đàn S710, vậy em có thể lấy EQ trên bài của Điệp gởi ko. Hay phải xài thông số khác. Nếu xài thông số khác thì anh em cho em xin thông số mà anh em cảm thấy chuẩn nhất trên dòng S7 nha..!

Tyros_2
09/12/10, 10:28 PM
Các anh cho em hỏi ? Em xài đàn S710, vậy em có thể lấy EQ trên bài của Điệp gởi ko. Hay phải xài thông số khác. Nếu xài thông số khác thì anh em cho em xin thông số mà anh em cảm thấy chuẩn nhất trên dòng S7 nha..!
Nếu thực sự em muốn chuẩn nhất vậy thì chỉnh thế này nhé. Tin anh đi cực hay luôn :
Tất cả Q của 5 cột = 12.0
Freq cột 1 : 80
Freq 2 : 225
Freq 3 : 1.0
Freq 4 : 2.8
Freq 5 : 10.0
Chỉnh Gain như sau : 0 - 0 - 0 - 0 - 0 hoặc 0 - 0 - 0 - 0 - 1 hoặc 5 - 5 - 5 - 5 - 5 .......v........v......

duy1500
19/12/10, 07:54 AM
Bạn không có sự lựa chọn nào tốt hơn s910 trong thời điểm này, cho ý kiến thì giải quyết được vấn đề gì đâu :)) mình nghĩ tyros 3, tyros 4 tốt hơn s910 đấy
Thế Thương có EQ của s910 không giúp mình với, mình đang rất cần mà trên diễn đàn tìm mãi mà không thấy.

NTP
19/12/10, 09:39 PM
Thế Thương có EQ của s910 không giúp mình với, mình đang rất cần mà trên diễn đàn tìm mãi mà không thấy.

Cái này mà hỏi TheThuongNT thì không có đâu,chỉ có tui mới có thôi :D
Bạn vào link dưới đây từ từ mà ngâm cứu nhé! EQ S910 thì cũng tương tự trong này thôi. Lần sau đừng hỏi lạc đề nữa nhé.

bakura123456
13/1/11, 04:34 PM
E cũng đang quánh con S700, theo e thấy khi san xuất người ta cũng đang theo 1 chuẩn nhất định, e chỉnh hoài mà cũng hok thấy hay hơn gì mấy, nhất là khi câu ra dàng âm thanh đánh, để nguyên bản âm thanh e thấy đủ và hợp lý hơn. còn nếu đành bình thường nghe loa trong đàn thì cũng tạm ổn. nên e cứ để nguyên bản mà xài,

duy1500
24/1/11, 05:39 PM
Cái này mà hỏi TheThuongNT thì không có đâu,chỉ có tui mới có thôi :D
Bạn vào link dưới đây từ từ mà ngâm cứu nhé! EQ S910 thì cũng tương tự trong này thôi. Lần sau đừng hỏi lạc đề nữa nhé.
Ngâm cứu cả ngày rồi mà chẳng tìm thấy cái mình cần. thôi cứ chỉnh đại vây.

Tyros_2
24/1/11, 06:42 PM
Ngâm cứu cả ngày rồi mà chẳng tìm thấy cái mình cần. thôi cứ chỉnh đại vây.

Thực ra mình ko tự tin lắm về EQ đâu. Thôi thì mình cứ nói EQ mình đang dùng cho đàn Tyros nhé. Hy vọng là bạn tham khảo đc.
Gain cho 5 cái cột là = 0
Các tần số của Q & Freq theo thứ tự là :
- 2.5 & 70
- 2.2 & 160
- 1.6 & 1.0
- 2.0 & 2.8
- 1.0 & 10

hainghean_02
25/1/11, 04:05 PM
Mình cũng đồng ý như bạn. Nhưng đó là đối với chuyện khi ta nghe trực tiếp trên đàn, nếu ta đánh trong một giàn âm thanh có sử dụng EQ của mixer thì sao? Mixer không để chế độ Flat thì sao? Giải pháp nào sẽ phù hợp? Mong trả lời!

Sonkeyboard
25/1/11, 04:07 PM
Mình cũng đồng ý như bạn. Nhưng đó là đối với chuyện khi ta nghe trực tiếp trên đàn, nếu ta đánh trong một giàn âm thanh có sử dụng EQ của mixer thì sao? Mixer không để chế độ Flat thì sao? Giải pháp nào sẽ phù hợp? Mong trả lời!
Cái này là do tai nghe thôi, tùy thuộc dàn âm thanh mà quyết định nên chỉnh cái nào ,chứ cứ mặc định 1 chế độ thì sinh ra ông âm thanh làm gì nữa.

jameslol
03/2/11, 02:42 AM
Tìm kiếm mãi trên khắp các diễn đàn đờn ca ở Việt Nam mới có Tyros giống tớ. Tớ thấy các chuyên gia Việt Nam vốn quen đánh đám cưới đám ma dưới giàn âm thanh tệ hại nên cứ tưởng tai mình hư hay tiếng đàn nó dở, kì thực là do giàn âm thanh các bác chơi, môi trường các bác chơi quá tệ hại, nên lúc nào chơi cũng muốn tiếng đàn của mình phải lớn (gain), phải vang (Reverb/Echo) phải ko đụng hàng tá lả. Suy cho cùng, âm thanh các bác căn chỉnh đều là âm thanh có tiếng vang và nghe to đến chói tai, không biết nếu các bác chỉnh ra hay như thế, bọn kĩ sư Nhật nó làm ra cái âm thanh nguyên thủy, chắc bọn nó phải du học Việt Nam, dâng trà cho các bác quá. Chỉ có cái căn chỉnh để thành tiếng đàn bầu và đàn cò là mình bái phục, vì hầu như là ra một âm thanh mới. Còn nói xin lỗi, mấy cái tiếng căn chỉnh lại cho Piano, Guitar Lead, Bass hay Synth trên các diễn đàn.. đều là thứ rác rưỡi với những âm thanh vô cùng cợm kĩnh khó nghe.

Có bác sử dụng cây đỉnh S910 mà cứ lên diễn đàn hỏi về Voice căn chỉnh, tôi khinh vô cùng, vì chả biết cái quái gì về đàn (mà thực sự không biết có cây đàn đó ở nhà hay ko, hay thấy người ta có rồi tưởng mình có không chừng).

Vài lời nói thẳng nói thật những cảm nghĩ của tôi về các chuyên da như thế. Nên lắng nghe những thứ chói tai để tự mình "căn" cái bản thân mình lại nhé.

Hôm qua rỗi rãi ngồi nghịch đàn đến nỗi quên cả đọc tin nhắn. Sorry anh, em nhưng bù lại Tyros phát hiện 1 điều rất lý thú. Tuy đã cũ nhưng vẫn còn rất mới. Đề nghị anh, em đọc xong nếu thấy hợp lý thì "Thanks" ngay.
Anh, em nhạc công ta có câu cửa miệng thế này , nhất là dân phòng thu : "Hôm nay nghe thấy hay, ngày mài lại thấy chán". Ờ lúc đó ta tự cho là rất hay. Bây giờ thì chả thấy hay tẹo nào. Hay cũng như tác phẩm đầu tay mình viết này (ngồi tập lại mãi mà chơi vẫn chưa ra như hồi còn là HS. Thông cảm nhé..!):

Bây giờ chắc mình cũng chả khi nào chơi như thế nữa. Lười quá . Với lại bây giờ mà chơi hoà thanh kiểu này chắc ko ai hát. Nhưng mình vẫn thích lối chơi piano như bài này.
Có thành công nhưng cũng có thất bại. Vậy thì biết thế nào là hay, là đúng. Câu hỏi này tạm gác lại...
Từ những suy luận trên mình rút ra cái phần gọi là chỉnh EQ cho đàn ấy. Có vẻ kỳ công quá. Phức tạp quá. Mà thấy mọi người ý kiến khác nhau rất nhiều. Có người thì cho rằng nên để Flat. Cũng ko ổn cho lắm. Vậy theo mình thế này là yên tâm nè. Sẽ ko ai phải bàn cãi nhiều. Gớm thế mà mình cũng phải mất công tìm tòi rồi chỉnh EQ thế lọ, thế chai. Nhưng rốt cục vẫn cứ phải theo thằng Tây...
Ở phần EQ từ đàn 1000 trở lên đều có những phần cho ta chọn. VD: khi chơi nhạc nhẹ thì chọn EQ: POP. Tượng tự chơi nhạc đỏ thì chọn : Concerto .v..v. Các dòng đàn 3000/S900 thì phần chia EQ kỹ hơn. Như đàn mình thì bao gồm các EQ sau:
1-Flat. 2- SP Home. 3-SP Stage. 4-LineOut PA. 5-LineOut Hifi. Nhân tiện ai biết Enlish dịch dùm mình mấy từ này nhé. Nó viết tắt nên mình ko hiểu cho lắm. Việc cuối cùng là bạn chỉ việc chọn EQ nào cho phù hợp rồi chỉnh thêm: Total Gain ADJ thế là xong. Nếu kỹ càng hơn thì bạn chỉ nên chỉnh 1 tý xíu nữa là OK. Mình đã thử là chiêm nghiệm thấy rằng . Mình có chỉnh nữa chỉnh mãi cũng ko hay = cái đã có sẵn đi theo đàn.
Thêm 1 ví dụ nữa nhé: Voice Live Piano. Bản thân tiếng mộc đã hay rồi. Nếu có chỉnh cùng lắm chỉ thêm tý Reverb. Mà có Fedan rồi cũng ko cần thiết cho lắm.
Kết luận của mình: Người ta sản xuất ra cái đàn là theo đồng bộ. Đã đc căn chỉnh ở mức ổn định, tương đối. Ở mỗi dòng đàn khác nhau thì âm thanh lại ra khác nhau. VD gần nhất: đàn 2000 với 2100.
Nói ra thì rất vô cùng... Vì thế mình chỉ dám nói ở mức cho phép là EQ. Còn những cái khác chờ mình nghĩ thêm đã .

Tyros_2
03/2/11, 10:37 AM
Ông bạn nói hay lắm. Nhưng từ sau viết nó nhẹ nhàng 1 chút. Ông hơi nặng lời. Khiếp quá. Người quen bị mắng như tôi thì chả sao chứ như phụ nữ họ ưa mềm mòng. Hix...... Bác chịu khó bình tĩnh tý nhé.

Anhchu89
03/2/11, 06:45 PM
Nói chung vấn đề EQ cho organ thì không phải khắt khe quá! vì khi quá trình đi biểu diễn và qua hệ thống âm thanh, người ta đã căn chỉnh một thông số nhất định rồi. Nếu EQ của đàn organ đã được căn chỉnh thì cũng không có ảnh hưởng lớn lắm đến chất lượng âm thanh, trừ khi tai người nghe thích giảm âm loa trung, tăng treble lên hoặc thích nghe âm loa trung chẳng hạn... điều đó còn tùy thuộc vào người chơi đàn. Còn bình thường thì nên để chế độ của keyboard định sẵn thì an toàn hơn, không phai đắn đo. Dù sao bộ phận mixer sẽ đảm nhiệm vai trò mix âm thanh mà.:D

Tyros_2
08/2/11, 10:07 PM
Sau 1 Time sài VSTi thì T2 đã ứng dụng căn thử nghiệm 1 Voice Piano trên đàn 3000 cũng khá thành công. Từ đó T2 cũng đúc rút ra đc khá nhiều điều về căn voice trên đàn. Rồi tiếp đến là mò mẫm vô cái kho Plug-in thế là hôm nay ngồi vọc thử và thí nghiệm trên đàn Tyros. Thấy cũng đc nên chia sẻ với anh em cho vui cửa xôm nhà.
Đây là thông số EQ của T2 đã Test trên Monitor & Phone xịn roài để làm nhạc thì ổn đó chứ oánh Live tôi ko dám chắc do còn liên quan tới nhiều thứ. EQ mà tôi chuẩn bị đề cập đến là dựa theo kinh nghiệm trong quá trình làm nhạc và sử dụng Plug-in. Chủ yếu là học vẹt kiểu Tây ba lô. Yên tâm là các đàn Yamaha nào cũng có thể sử dụng đc. Ko lo.

_ Đầu tiên là bộ EQ dùng để chơi One Man Band thương hiệu Classic.
Các chỉ số Gain : 4 - 1 - 3 - 2 - 5
Các Q & Freq tương ứng cho năm cột đó là :
12.0 - 70 Hz
12.0 - 200 Hz
12.0 - 1.6 kHz
12.0 - 2.8 kHz . Riêng cột này nếu bạn muốn nó sáng hơn 1 chút nữa thì chỉnh như sau : 12.0 - 4.0 kHz
12.0 - 10 kHz

_ Tiếp theo là bộ EQ sài để chơi Band thương hiệu Pop
Gain : 0 - 0 - 0 - 0 - 0 hoặc 4 - 2 - 0 - 3 - 5
Tương tự Q & Freq là :
2.5 - 80 Hz
2.2 - 500 Hz . Nếu muốn nó ấm hơn thì chỉnh : 2.6 - 225 Hz
1.6 - 900 Hz . Có thể chỉnh thế này cũng Good nè : 1.8 - 1.0 kHz
2.0 - 2.0 kHz . Nếu muốn bớt phần trung và hỗ trợ phần tréc 1 tý thì : 2.4 - 2.8 kHz
1.0 - 8.0 kHz

Về cơ bản sài EQ nào để chơi cũng đc. Nhưng EQ Classic thì khi chơi Band sẽ bị các nhạc cụ khác đè bẹp dí. Các bạn cứ chiêm nghiệm thử nhé. Sẽ thấy yêu cây đàn mình đang sử dụng hơn đó.
Hiện nay T2 đang sài Gain là 0 - 0 - 0 - 0 - 0. Ko có người lại nói T2 thiên vị. Hê hê :D

Chúc thành công..!

xuanmai
08/2/11, 10:47 PM
cảm ơn bác tyros2 nghe cái vụ này hơi mất công nhưng em thấy có khả thi đấy.em sẽ thử và báo cáo kết quả với mọi người

Anhchu89
09/2/11, 12:21 PM
Mọi người tùy chỉnh EQ của đàn là do sở thích của tai nghe thui, nếu thực tế thì em vẫn thấy chế độ của Đàn là hợp lí rồi, tuơng thích với các không gian để biểu diễn.>:D<

Tyros_2011
09/2/11, 03:36 PM
Anh tai ro ơi cái này dùng cho tai ro 2 của anh thôi hay là cho tất cả các loại đàn? vì nếu dùng được cho bất kỳ loại đàn nào thì quả thật là hay đấy mấy đứa bạn của tớ đang dùng dòng đàn S sẽ được một phen hả hê vui sứng!! chờ bạn trả lời đáy nhé.

_Điệp_
09/2/11, 04:52 PM
Chốt lại, thống nhất để Flat. Đến chơi dàn âm thanh nào chỉnh cho hợp dàn đó...ok. Còn EQ chuẩn không thể ứng dụng ở VN.

dannytoan83
23/2/11, 09:52 PM
Sao các bác ko thử chỉnh theo EQ trong máy tính nhi?e chỉ góp ý vậy thôi,mong các bác chem nhẹ tay nhé

TheThuongNT
23/2/11, 10:27 PM
Sao các bác ko thử chỉnh theo EQ trong máy tính nhi?e chỉ góp ý vậy thôi,mong các bác chem nhẹ tay nhé
Bạn cho một vài thông số EQ theo thông số EQ của máy tính xem sao? nhớ chọn loại có điều chỉnh biên độ Q và 5 band nhé

dannytoan83
24/2/11, 12:53 AM
Bạn cho một vài thông số EQ theo thông số EQ của máy tính xem sao? nhớ chọn loại có điều chỉnh biên độ Q và 5 band nhé

Trong máy tính có 10 cột chỉnh.bác nào pro thử chỉnh chọt xem sao?e thi mù tịt,chỉ là đang có ý định đó xem thế nào thui.hihi

quanorgan1986
24/2/11, 07:20 AM
Trong máy tính có 10 cột chỉnh.bác nào pro thử chỉnh chọt xem sao?e thi mù tịt,chỉ là đang có ý định đó xem thế nào thui.hihi
Thì cứ tự chỉnh đi bạn.Khi nào nghe lọt lỗ tai thì ok rồi.Còn cách chỉnh thì vào eq rồi edit là xong ngay.

tyros 4
16/10/11, 12:19 PM
Trời ơi có ai biết chỉnh EQ của S 910 và Tyros 4 ở đâu không?? Chỉ cho tui vối

vandien_s9
23/11/11, 11:45 PM
Anh em nào chỉnh EQ cho s900 thì đưa lên cho mình tham khảo được không? Mình chưa hài lòng về việc chỉnh EQ, cũng như tức tối khi nhiều dàn âm thanh chê s900 của mình mà khen 2100 tiếng hay hơn. Bực lắm. Toàn đồ lởm chơi đến bực khi tiếng không thoát, lì, không sáng, mở to vỡ tiếng.
Hôm làm ở dàn tốt ( 1 cặp bass 50, 4 cặp JBL vành trắng loại nhỏ- chơi rất hay), khi gặp 1 bass 50 rời, 1cặp vành trắng loại lớn- chơi củ chuối quá, hôm gặp 1 cặp vành trắng-chơi tệ hơn.
Hic, rất mong anh em giúp đỡ!!!!

donkihote
24/11/11, 06:12 AM
Họ khen 2100 là vì nó không phân biệt kiểu sty , cái nào thì tiếng bass cũng na ná như nhau , chỉnh dễ nghe tiềng nào cũng bùm bùm như nhau , còn dòng s thì mỗi tiếng bass , trống sắc thái khác nhau rõ ràng mình không khéo họ sẽ chê là khi dầy khi lép ( do tiếng bass mỗi sty khác nhau ),Mấy người này họ đâu phân biệt tiếng Sub khác tiếng Auto bass đâu .lúc mình mới qua dùng s910 cũng bị chê , sau này thì tự nhiện họ lại không kêu mấy tay xài 2100 nữa , he he . lại nói âm thanh của 910 đúng là số 1 ,hết nói

vandien_s9
24/11/11, 07:45 AM
_ Đầu tiên là bộ EQ dùng để chơi One Man Band thương hiệu Classic.[/COLOR][/SIZE]
Các chỉ số Gain : 4 - 1 - 3 - 2 - 5
Các Q & Freq tương ứng cho năm cột đó là :
12.0 - 70 Hz
12.0 - 200 Hz
12.0 - 1.6 kHz
12.0 - 2.8 kHz . Riêng cột này nếu bạn muốn nó sáng hơn 1 chút nữa thì chỉnh như sau : 12.0 - 4.0 kHz
12.0 - 10 kHz

_ Tiếp theo là bộ EQ sài để chơi Band thương hiệu Pop
Gain : 0 - 0 - 0 - 0 - 0 hoặc 4 - 2 - 0 - 3 - 5
Tương tự Q & Freq là :
2.5 - 80 Hz
2.2 - 500 Hz . Nếu muốn nó ấm hơn thì chỉnh : 2.6 - 225 Hz
1.6 - 900 Hz . Có thể chỉnh thế này cũng Good nè : 1.8 - 1.0 kHz
2.0 - 2.0 kHz . Nếu muốn bớt phần trung và hỗ trợ phần tréc 1 tý thì : 2.4 - 2.8 kHz
1.0 - 8.0 kHz

Về cơ bản sài EQ nào để chơi cũng đc. Nhưng EQ Classic thì khi chơi Band sẽ bị các nhạc cụ khác đè bẹp dí. Các bạn cứ chiêm nghiệm thử nhé. Sẽ thấy yêu cây đàn mình đang sử dụng hơn đó.
Hiện nay T2 đang sài Gain là 0 - 0 - 0 - 0 - 0. Ko có người lại nói T2 thiên vị. Hê hê :D

Chúc thành công..!
Cho mình hỏi viêt thế này 4 - 1 - 3 - 2 - 5 tức là 4 (-1) (-3) (-2) (-5) hay la 4 1 3 2 5

YeunhacNB
24/11/11, 09:23 AM
Lâu lăm mới ghé thăm chuyên mục này không thấy các bác bàn tán việc căn EQ cho đàn S910 phải chăng S910 không cần chỉnh nửa.. ở quê em họ quên mất không bình luận về đàn nào nữa rồi vì mấy tay chơi đàn có ai nói gì đâu để họ bình luận..hehe..Em đang sử dụng cây S900 rồi sang cây S700 rồi sang cây S710 rồi S910 cũng chẳng thấy ai nói sao cả cũng cứ làm hết đám rút đàn..có lúc bí quá oánh cả S500hi nhưng S500 chỉ làm chương trình văn nghệ ở nhà trường thôi hi. trừ khi mình khoe đàn của mình thì họ mới để ý thôi.. từ đó cho thấy quan trọng hơn vẫn là người sử dụng có biết khai thác những ưu điểm của đàn hy không thôi...

1minh
25/11/11, 01:35 PM
Cho mình hỏi viêt thế này 4 - 1 - 3 - 2 - 5 tức là 4 (-1) (-3) (-2) (-5) hay la 4 1 3 2 5
Là 4 1 3 2 5; thông số Q mà đặt 12 thì khoảng ảnh hưởng tần số sẽ rất thấp

vandien_s9
25/11/11, 03:07 PM
Với cách chỉnh trên mình thấy bass nặng gần giống với chế độ Flat. Nghe trên loa đàn thì vậy, không biết mang ra giàn âm thanh thế nào.

yamaha
19/12/11, 09:25 PM
Tui làm âm thanh cho một số hội hè . Cứ mỗi lần cha nội có cây s910 mang tới chơi là tui bực mình . Chỉnh sửa EQ lung tung và cho effect vang như nghe trong giếng rồi cho là đệ nhất EQ với effect . Cuối cùng tui phải nói chả là làm ơn cho nó về nguyên thuỷ flat rồi khi đi chổ khác muốn chỉnh sao thì chỉnh . Nói mãi chả mới chịu đổi , nhưng sau khi chơi một chút chả lại bỏ cái EQ với effect của chả vào . Bực không chịu được vì chả ngồi ngay cái loa của cái đàn cho nên chả đâu có biết là khi ngồi chung với khán giả nó tỡm như thế nào . Chịu thua luôn . Một điều khá lý thú là khi các nhạc công mà thích EQ chữ V rồi thì 99% ông thích effect nó vang vang như người bị cà lăm . Đếm 1,2,3 thì nó phải là 1.1..1.1.1.1 , 2..2.2.2.2.2.2 , 3..3.3.3.3.3.3.3.3.3.3

S_III
19/12/11, 09:37 PM
Gửi cụ Yamaha
Một điều khá lý thú là khi các nhạc công mà thích EQ chữ V rồi thì 99% ông thích effect nó có thể vang vang như người bị cà lăm . Đếm 1,2,3 thì nó phải là 1.1..1.1.1.1 , 2..2.2.2.2.2.2 , 3..3.3.3.3.3.3.3.3.3.3
Thưa cụ là mấy chuyên gia âm thanh chỗ em thì 99% là chỉnh kiểu như cụ nói đó ạ. Có cao thủ còn nói là loa nhà em ( Loại mà thùng có 1 loa 5 tấc) là loa Super lời nữa kia " Vì loa nhà em phát ra cả tiếng hát".
Cỡ đó mà cụ bực mình chắc cụ làm thượng thọ trước 50 năm.

TheThuongNT
19/12/11, 09:41 PM
Bẩm các cụ, rất nhiều anh em hay đem ra dọa nhau là "đàn mày chỉnh EQ chưa" đấy, thậm chí còn làm ra vẻ rất chi là bí hiểm nữa cơ

yamaha
19/12/11, 09:54 PM
Bẩm các cụ, rất nhiều anh em hay đem ra dọa nhau là "đàn mày chỉnh EQ chưa" đấy, thậm chí còn làm ra vẻ rất chi là bí hiểm nữa cơ
Không có cây PSR nào tiếng hay bằng Tyros dù cho có chỉnh EQ cách mấy cũng vậy mà thôi .
Không có cây PSR cũ nào mà âm thanh hay hơn cây mới ( tui từng chơi từ 510 ,530, 540,640,740,3000,s700,s900, s910, T2,T3 ) . Đừng nên chỉnh EQ cây đàn mới cho nó hay giống cây đàn cũ . Thế thì không biết đi mua cây đàn mới làm gì ???
Trong dòng PSR thì chỉ có cây s910 mới nhất là âm thanh hơi giống T2 , nhưng có các cao thủ cố tình chỉnh EQ cho nó giống 3000 thì coi như xong đời " cô Lựu " .
Bó tay .

ruslan
21/12/11, 10:11 AM
1 câu đơn giản những cây đàn hay nhất, đắt nhất không cần chỉnh equalizer mà cũng không có ... equalizer để chỉnh (ví dụ steinway ;;))

Pro_Spk
21/12/11, 10:19 AM
Theo nhà cháu thì tốt nhất là không chỉnh EQ làm gì.
Nhưng cực thay đi làm lại vớ phải một số cụ tham voice cứ gẩy lên ngoạm hết cả mồm ca sĩ :)) . Như vậy thì cũng có thể coi như chỉnh EQ rồi.

Tuankiet
17/2/12, 12:22 AM
Kiêt có xem tren topic thuòng tháy nói vê chïnh equaliser, EQ,
hay hay mà kiêt ko bjt chïnh sao hét có ai bjt làm ön chï giúp vöi. Mình mói bjt bât lön thôi. Mong giúp dõ, và cüng vùa sö hüu em s900
o

Tuankiet
19/2/12, 11:12 PM
Thât sü em cung có nghiên cüu ve equalizer cüa dàn, em rút düöc 1kinh nghiêm, cân chïnh equalizer cüa dàn hay equalizer cüa jàn âm thanh cüng vây la ( nên bö't di , dùng nên thêm ) vd: thây treps höi nhìêu có nhìêu anh em lai täng bass,low len dë cho vùa, nhüng thât sü nghe bë tùm lum có bao h a,e bót thü nghe nó co hay hön ko? Máy anh em dùng trách là dàn hay là âm thanh cùi báp co chäng là lö tai ho cùi mít thì dúng hön. Em nghï chât lö tai ho nghe nhac dâp dùng dùng lón phình phình la nhac vip.

Các ban nào muón chïnh EQ cua dàn s900 hay psr... Vv vào phân EQ . EQ1 tiëng bass EQ2 bass trung EQ3 tiêng trâm EQ4 treps trung EQ5 treps' phàn tân sô' thì cú viêc xoay. Nói chung chïnh làm sao vùa ý mình là ok. Song save lai user1,hay user2. Luy ý cüng tùy thuôc vào yê'u tô môi trùöng nua nghen.

Kiet là thành viên mói góp chúc ý kiên vào phân chinh Equaliser co ji ko dúng mông các anh em cho ý kíên nghen. Chúc moi ngùöi vui vë.

yamaha
20/2/12, 02:21 AM
Thât sü em cung có nghiên cüu ve equalizer cüa dàn, em rút düöc 1kinh nghiêm, cân chïnh equalizer cüa dàn hay equalizer cüa jàn âm thanh cüng vây la ( nên bö't di , dùng nên thêm ) vd: thây treps höi nhìêu có nhìêu anh em lai täng bass,low len dë cho vùa, nhüng thât sü nghe bë tùm lum. Có bao h a,e bót thu nghe có hay hön ko? Máy anh em dùng trách là dàn hay là âm thanh cùi báp co chäng là lö tai ho cùi mít thì dúng hön. Em nghï châ't lö tai ho nghe nhac dâp dùng dùng lón phình phình là nhac vip.Tui mà hiếu cụ nói cái gì tui chết liền .

Tuankiet
20/2/12, 03:15 PM
[QUOT E=yamaha;95744]Tui mà hiếu cụ nói cái gì tui chết liền .[/QUOTE]
Ý em là cú vào phàn EQ ròi tü mà cân chïnh chùng nào ma nghe düoc ròi thì save lai là ok. em có thü cách chïnh cüa mây bày chïnh EQ trên dïên dàn em nghe ko höp läm. Chât có lë là em ko rành mây vè chïnh EQ. Mong bác giúp em chïnh EQ trën s900 voi

nguyenductho
01/4/12, 01:13 PM
Trời ơi! đánh chữ gì mà không đọc được gì hết. Không đọc được thì sao mà hiểu được hả bạn.
Chỉnh EQ của đàn à! theo mình thì còn tùy thuộc vào dàn loa mình đang chơi nữa. Nhưng các phần chia trong EQ của đàn là tương tốt rồi, các anh em lúc thử đàn cứ rà cái nào thấy phù hợp thì xài. Nếu ông bầu nào khoái Bass chỉnh âm thanh nghe Bass không thì mình chỉnh tầng số bên trái hay bên phải ít 1 chút cho cân xứng (Và ngược lại).
Nhiều tình huống cũng ác đạn lắm, âm thanh nghe chẳng ra làm sao mà cả mà tên bầu show cứ nổ hoài. Mình chỉnh EQ theo đàn của mình thì nó chê đàn nghe dỡ bẹt, chỉnh theo ý nó thì nó khoái. Chắc ae có thể hình dung ra việc chỉnh EQ thế nào cho phải rồi nhé. Chúc ae thành công.

nguyentrung
02/4/12, 09:39 AM
Không có cây PSR nào tiếng hay bằng Tyros dù cho có chỉnh EQ cách mấy cũng vậy mà thôi .
Không có cây PSR cũ nào mà âm thanh hay hơn cây mới ( tui từng chơi từ 510 ,530, 540,640,740,3000,s700,s900, s910, T2,T3 ) . Đừng nên chỉnh EQ cây đàn mới cho nó hay giống cây đàn cũ . Thế thì không biết đi mua cây đàn mới làm gì ???
Trong dòng PSR thì chỉ có cây s910 mới nhất là âm thanh hơi giống T2 , nhưng có các cao thủ cố tình chỉnh EQ cho nó giống 3000 thì coi như xong đời " cô Lựu " .
Bó tay .
Anh yamaha cho em hỏi,em mới mua 910.để nguyên thủy như vậy sài luôn hay có chỉnh gì không vậy ?thank!

Nếu em muốn chỉnh eq thì mình vào phần nào để chỉnh vậy,mong mấy anh chỉ dum em nha.em mới mua đàn ah!"910"thank1

Kyorgan
02/4/12, 10:36 AM
Anh yamaha cho em hỏi,em mới mua 910.để nguyên thủy như vậy sài luôn hay có chỉnh gì không vậy ?thank!

Nếu em muốn chỉnh eq thì mình vào phần nào để chỉnh vậy,mong mấy anh chỉ dum em nha.em mới mua đàn ah!"910"thank1

Muốn chỉnh EQ bạn nhấn nút MIXING CONSOLE trên đàn rồi ấn nút <TAB -> Ấn nút (F) EDIT sẽ hiện ra bảng có 5 cần gạt và 2 nút bên trái chọn tần số và giới hạn khoảng tần số. Bạn tuỳ ý căn chỉnh làm sao ra dàn âm thanh nghe vừa tai rồi ấn nút SAVE lưu lại là được. Nếu căn chỉnh ở đàn vừa tai thì tín hiệu ra dàn âm thanh sẽ khác đấy và còn phụ thuộc vào căn chỉnh ở mixer nữa.

- Nếu để nguyên thuỷ như vậy thì cũng vẫn được nhưng âm thanh không được nổi và sáng, nhưng nổi và sáng quá thì sẽ bị "chói"...tai :D ./.

Ao_ngan_tay
02/4/12, 11:25 AM
Muốn chỉnh EQ bạn nhấn nút MIXING CONSOLE trên đàn rồi ấn nút <TAB -> Ấn nút (F) EDIT sẽ hiện ra bảng có 5 cần gạt và 2 nút bên trái chọn tần số và giới hạn khoảng tần số. Bạn tuỳ ý căn chỉnh làm sao ra dàn âm thanh nghe vừa tai rồi ấn nút SAVE lưu lại là được. Nếu căn chỉnh ở đàn vừa tai thì tín hiệu ra dàn âm thanh sẽ khác đấy và còn phụ thuộc vào căn chỉnh ở mixer nữa.

- Nếu để nguyên thuỷ như vậy thì cũng vẫn được nhưng âm thanh không được nổi và sáng, nhưng nổi và sáng quá thì sẽ bị "chói"...tai :D ./.
Em thì vẫn làm như thế này: chơi style của đàn thì ko cần chỉnh EQ làm gì, chỉnh trên Mixer là được. Còn khi nào dùng style ngoài mới nên căn chỉnh EQ.

dinhtrungyamaha
30/4/12, 11:20 AM
Mấy anh em trong diễn đàn ơi! em mới mua cây yamaha s910 mà không biết chỉnh sửa những thông số như thế nào để đi đánh show cho phù hợp mong mấy ae đã làm lâu trong nghề giúp em được không ạ em cảm ơn nhiều lám

Tiểu Bảo
30/4/12, 12:01 PM
Không phải chỉnh gì đâu bạn! Bạn tải các Style có chất lượng về là đi làm thôi. Nếu dùng Style của đàn thì càng tốt, nhưng cũng phải xài Style ngoài. khi cắm vào amli thì cho echo về hết, chỉnh Bass, tret là ok.

Kyorgan
30/4/12, 01:39 PM
Mấy anh em trong diễn đàn ơi! em mới mua cây yamaha s910 mà không biết chỉnh sửa những thông số như thế nào để đi đánh show cho phù hợp mong mấy ae đã làm lâu trong nghề giúp em được không ạ em cảm ơn nhiều lám

Nếu đi show mà không cùng bộ loa máy mà đi làm nguyên đàn thì khi ráp vàp mỗi bộ loa máy khác nhau sẽ chỉnh EQ của đàn và trên mixer khác nhau (vì có thùng loa có loa bass, treble, có thùng lại có bass, treble, trung, hoặc có loa treble "bom" nên tiếng là rất khác nhau).

Tuỳ vào tai nghe và sở thích của bạn, không có thông số cố định nào cả. Bạn vào phần EQ của đàn theo bài trên của mình rồi cứ "vặn" và "gạt" bao giờ nghe thấy vừa ý thì Save lại là OK rồi đấy ./.

thanhnam_gv
30/4/12, 02:19 PM

Chỉnh EQ đàn của mình, trong khi mình dùng sty của người khác làm thì cũng chỉ là “mang xôi gấc đặt trên lá chuối khô” thôi. Các anh em đừng cầu kỳ quá về cái vụ EQ, vì nếu mình đi làm việc cùng với loa máy của mình, đàn của mình thì hãy tính để sửa và .. chỉnh nhé.
Còn nếu vác đàn đi chung tay bắt lợn với đồng đội khác thì cái tai của mình là trên hết. Nghe thiếu cái gì thì tăng cái đó thôi. Nghe vừa tai mình thì chắc người khác nghe không bị chói tai đâu. Chúc anh em thành viên “nghe lọt tai”!

donkihote
27/6/12, 09:47 PM
Chỉnh EQ đàn của mình, trong khi mình dùng sty của người khác làm thì cũng chỉ là “mang xôi gấc đặt trên lá chuối khô” thôi. Các anh em đừng cầu kỳ quá về cái vụ EQ, vì nếu mình đi làm việc cùng với loa máy của mình, đàn của mình thì hãy tính để sửa và .. chỉnh nhé.
Còn nếu vác đàn đi chung tay bắt lợn với đồng đội khác thì cái tai của mình là trên hết. Nghe thiếu cái gì thì tăng cái đó thôi. Nghe vừa tai mình thì chắc người khác nghe không bị chói tai đâu. Chúc anh em thành viên “nghe lọt tai”!
Tui lại có ý tưởng mới (quái -lại có ý tưởng mới nữa nhé ) là chỉnh hoài cũng không xong thì thôi tìm cách gắn vào trong cây đàn 1 cái dàn EQ là dễ nhất , he he , anh em nào chuyên điện tử thì thử xem , giống như máy tính gắn card âm thanh rời thì nghe chắc tiếng hơn onboard , mình nghĩ cây đàn nếu gắn thêm 1 mạch như card âm thanh thì chắc lkhông thua gì Tyros hay Roland đâu !!!!!!!!!!!!!!!

donkihote
20/7/12, 08:50 AM
Sao mà ý tưởng của em không ai hưởng ứng hết vậy , mấy cao thủ chuyên trị bệnh cho keyboarb đâu hết rồi ?????????? nghiên cứu nhanh , em xin là người đầu tiên thử nghiệm luôn ,(hy sinh hết mình ) he he , anh em nào có ý tưởng gì giống như thế này thì cho em biết với . sdt của em nè :0984794396

Midi2657
20/7/12, 10:56 AM
Gắn trong đàn thì mổ đàn ra, khoét lổ nhét vô, để ở ngoài cũng thế, đằng nào cũng phải cắm Link tín hiệu nối nó lại.
Trước tiên bạn để ở ngoài thử vài show xem hiệu quả thế nào đã.
Tiện thể đổi chữ ký thành 950 dần đi là vừa nhé.

donkihote
23/7/12, 05:50 AM
Gắn trong đàn thì mổ đàn ra, khoét lổ nhét vô, để ở ngoài cũng thế, đằng nào cũng phải cắm Link tín hiệu nối nó lại.
Trước tiên bạn để ở ngoài thử vài show xem hiệu quả thế nào đã.
Tiện thể đổi chữ ký thành 950 dần đi là vừa nhé.
Anh này lại chọc em rồi , em chỉ ham khám phá cái mới thôi ,chứ không phải ham đổi đàn làm gì , hic hic, chỉ có điều mỗi cây có 1 cái mới , cho nên mới đổi hoài , chứ nếu nâng cấp được như máy tính :thêm ram, thêm card……. Thì em đổi làm gì

vscntkD
24/7/12, 12:27 AM
Cảm ơn những bài viết ý nghĩa về EQ của các bạn, những kiến thức thật bổ ích

NgocNghiaKMP
11/9/12, 09:42 AM
Theo tôi nghĩ thì EQ phải chỉnh theo từng dàn âm thanh khác nhau.Không thể để cố định được.Bởi mỗi dàn loa khác nhau thì tầng số âm thanh mõi loa sẽ khác nhau.

Them vào đàn dàn EQ thì đơn giản thôi mà.Chỉ cần có đủ tín hiệu vào và tín hiệu ra sao cho nó chạy âm thanh stereo là ok rồi.Nhưng hơi khó tại vì EQ chạy nguồn 220v,còn dàn chạy co 16v

Kyorgan
12/9/12, 07:59 PM
Tui lại có ý tưởng mới (quái -lại có ý tưởng mới nữa nhé ) là chỉnh hoài cũng không xong thì thôi tìm cách gắn vào trong cây đàn 1 cái dàn EQ là dễ nhất , he he , anh em nào chuyên điện tử thì thử xem , giống như máy tính gắn card âm thanh rời thì nghe chắc tiếng hơn onboard , mình nghĩ cây đàn nếu gắn thêm 1 mạch như card âm thanh thì chắc lkhông thua gì Tyros hay Roland đâu !!!!!!!!!!!!!!!

Nếu mổ ra khoét lỗ và gắn 1 dàn EQ vào thì không khó, nếu ta lấy dàn EQ của đài cattset nhật cũ thì thường điện nuôi là thường 9-12V, ta chỉ cần 1 con IC ổn áp phù hợp là xong. Có một số cục nguyên EQ thì không gắn được vào trong vì nó nuôi bằng 2 nguồn DC.

Tuy nhiên theo mình thì phần mềm chỉnh EQ trên đàn đối với những đàn có EQ là rất linh hoạt và hoàn hảo rồi vì nó cho phép chọn tần số tương đương với một EQ chuyên dụng có 32 cần gạt, nên nếu gắn thêm EQ vào đàn thì sẽ mất nguyên bản mà chất lượng thì không được cải thiện bao nhiêu.

Ta có thể cân chỉnh EQ trong đàn để cho nó ra một tín hiệu ở dàn loa tốt rất to mà vẫn sáng, sạch gần tương đương những beat chuẩn đấy (tuy nhiên style cũng phải căn chỉnh hài hòa, cho là chuẩn). Nếu không có cái tai căn chỉnh EQ tốt thì dù dàn loa tốt hay xấu, chất lượng tiếng đàn vẫn thua xa các beat tốt hoặc các bài hát băng đĩa.

Nếu đàn có chức năng phát được những file wave hay mp3 thì hãy cho những file đó vào mở sau đó dừng lại mở style đã căn chỉnh tốt (có thể nghe loa đàn hoặc phone) rồi so sánh căn chỉnh EQ để rút ngắn khoảng cách giữa giữa âm sắc của đàn và beat chuẩn càng gần càng tốt ./.

Nguyên
05/1/13, 01:23 PM
Nhờ các bạn chỉ mình cách chỉnh EQ mặc định là hay, các bạn nào đang dùng thì chỉ mình cách chỉnh trên 2100 nha, vì mới reset lại đàn nên nó bình thường lại hết rồi. 8->

Cách chỉnh cụ thể về thông số nha các bạn. ;;)

VyPhuongTan
05/1/13, 01:49 PM
Nhờ các bạn chỉ mình cách chỉnh EQ mặc định là hay, các bạn nào đang dùng thì chỉ mình cách chỉnh trên 2100 nha, vì mới reset lại đàn nên nó bình thường lại hết rồi. 8->

Cách chỉnh cụ thể về thông số nha các bạn. ;;)

Bạn Nguyên nên tìm kiếm thông tin trên 4room trước khi đăng bài hỏi bạn nhé!

Bạn có thể vào đây ([Only registered and activated users can see links]) tham khảo thêm

vophonghau
17/2/13, 10:23 AM
Các bác ơi! Chỉ cho em cách căn chỉnh EQ trên đàn s950 với. Em mới mua về nhưng để mặc định như vậy để đi làm vì không biết chỉnh gì cả. Thanks

Zhenvu
17/2/13, 01:57 PM
Bạn tìm hiểu kỹ các thông số của việc chỉnh EQ trong đàn như gain, eq, q, sau đó tự mình tìm ra những trải nghiệm theo ý mình cũng rất hay đó

hieudaigia.hp01
12/4/13, 01:19 PM
Anh ewm cho ý kiến về EQ cho 910. e dang để 1/ 0/2/0/1 anh em thấy thế nào ạ!!!

YeunhacNB
30/4/13, 08:37 PM

Mình thấy nó hơi đều đều thì phải

SonSon
30/4/13, 11:46 PM
Các bác ơi! Chỉ cho em cách căn chỉnh EQ trên đàn s950 với. Em mới mua về nhưng để mặc định như vậy để đi làm vì không biết chỉnh gì cả. Thanks

Trước dùng s910 mình cũng phải tăng chỉnh xíu, nhưng khi dùng s950 mình để flat cân bằng tất, có khi phải giảm -1 bass nữa , để thế là nghe vừa lắm rồi ko phải chỉnh gì bạn ạ.

trucan
01/5/13, 09:27 AM
Bạn để thế nghe có bị bọng ko ? tham khảo cái nì thử xem 1/ 0 / -1 / 0 / 1

nouvo2129
11/10/13, 07:58 AM
Cho mình hỏi 1 câu ngu ngơ chút, là nhấn chỗ nào nó hiện ra EQ của đàn vậy.

SonSon
11/10/13, 08:27 AM
Cho mình hỏi 1 câu ngu ngơ chút, là nhấn chỗ nào nó hiện ra EQ của đàn vậy.

Mixing console - tap lùi 1 cái là tới thẻ EQ, nhấn vào nút có dòng chữ EQ là ra bảng chỉnh EQ.

nouvo2129
01/11/13, 12:18 PM
Hôm trước em để như vầy mà cháy cái lo tress, các bác xem thử dùm em 1, 1, -1, 2, 1. psr s750

hoa2100
01/11/13, 01:50 PM
Cho em xin cai EQ cua psr 2100 di ah... em tim hoai ma khong thay.

longseven
04/1/14, 03:26 PM
muốn chỉnh EQ thì mình vào đâu hả mấy anh..xl e mới vào nghề nên còn kémd...mấy anh giúp đở