PDA

View Full Version : Cách làm tiếng trên đàn Yamaha (voice creator)

TheThuongNT
15/3/10, 06:02 PM
Các dòng đàn từ 1000, 2000, 1100, 2100, 1500, 3000, S700, S900 có chức năng Voice set (sound creator) để cho phép bạn tạo nên một voice của riêng bạn bằng cách thay đổi một số tham số của một voice đã có sẵn.
Thao tác cơ bản:
1. Lựa chọn một voice có sẵn.
2. Bấm nút sound creator, hoặc bấm voice set ở nút 6^ (S series).
[Only registered and activated users can see links]
3. Sử dụng nút tab để chuyển qua lại giữa các tab, trên hình là tab common (những thông số cơ bản).
4. nếu cần thì dùng nút A, B để chuyển qua lại giữa các thông số.
5. Sử dụng các nút từ 1-8 để chỉnh tiếng.
6. Bấm nút D để so sánh với tiếng gốc nếu cần.
7. Bấm nút I để save tiếng vào phần user, hoặc ghi trực tiếp vào regist bank.

Các thông số ở thẻ common như sau:
1. Volume: Điều chỉnh volume (to nhỏ) của tiếng đang sửa chửa.
2. Touch sence: điều chỉnh tương quan giữa lực ấn của ngón tay với âm lượng phát ra trên loa, theo biểu đồ sau:
Trục thẳng đứng là trục âm lượng phát ra của loa, còn trục nằm ngang là lực ấn trên phím đàn, touch sence càng cao thì ta nhấn phím nhẹ tiếng phát ra vẫn lớn, ngược lại càng nhỏ thì tiếng càng bé
3. Part octave: octave tương ứng khi tiếng được sử dụng cho từng phần, r1, r2 hay là left.
4. Mono/poly: chọn hệ tiếng 1 nốt phát ra trong 1 thời điểm hay là nhiều nốt. piano, và các nhạc cụ phím khác là poly, còn các tiếng synth thường là mono.
5. Portamento time: thời gian chuyển giữa các nốt nếu mono/poly đặt là mono. có thể thấy rõ hiệu ứng này khi chọn tiếng square lead, ấn nốt C3, rồi giữ nguyên, ấn tiếp nốt C4 trở lên, bạn sẽ nghe thấy tiếng chuyển ngọt từ nốt nọ sang nốt kia

TheThuongNT
15/3/10, 06:03 PM
Đây là các tham số về Reverb, chorus, midi, dsp... của đàn (s900/s700) nhưng có thể dùng được cho các đàn khác.

Thẻ Controler modulation:
Cần modulation (Modulation Wheel) có thể điều biến những thông số sau đây giốn như bend, ở phần này bạn có thể thiết lập mức độ thay đổi để điều biến những thông số sau.
Filter: Quyết định mức độ mà điều biến Bộ lọc Tần số (sẽ trình bày sau)
Amplitude: Quyết định mức độ điều biến biên độ (volume).
LFO PMOD: Thay đổi cao độ hoặc độ rung
LFO FMOD: Thay đổi modun bộ lọc, hoặc hiệu ứng wah.
LFO AMOD: Thay đổi biên độ hoặc hiệu ứng tremolo.
Thẻ sound:
Filter: Là một tiến trình thay đổi âm sắc của một âm thanh bằng cách khóa hay cho đi qua ở một tần số nào đó. Những thông số sau đây quyết định tổng lượng âm sắc bởi việc tăng, hay giảm một khoảng tần số. Trong điều kiện muốn tăng độ sáng hay làm ấm tiếng, filter có thể dùng cho các nhạc cụ điện (eguitar, e piano…), hay synth.
Brightness: Quyết định độ cắt của tần số, càng cao thì tần số cho qua bộ lọc càng cao, do đó càng “sáng”.
Harmonic content: quyết định sự nhấn mạnh tại (sự dội tiếng, sự vọng tiếng) được đặt ở phần brightness, thiết lập càng cao thì hiệu ứng càng rõ.
EG: (Envelope Generator) thiết lập EG quy định mức độ thay đổi của âm thanh theo thời gian, bạn có thể sử dụng nó để tạo nên rất nhiều nét của âm thanh từ các nhạc cụ acoustic.
Attack: quyết định độ dài thời gian âm thanh đạt tới cường độ tối đa sau khi nốt được chơi. giá trị càng thấp thời gian này càng nhanh, ví như vilon chơi phần đệm string thì có tiếng trễ, đấy là do tăng giá trị của attack.
Decay: Thời gian đạt tới cường độ vang (cường độ nhỏ hơn cường độ max một chút) giá trị càng thấp thời gian này càng nhanh, ví dụ dễ thấy là sweet! harmonica, tăng và giảm giá trị ở phần này sẽ thấy âm thanh rất khác biệt.
Release: Quyết định thời gian đạt tới độ câm sau khi bỏ phím ra giá trị càng thấp thời gian này càng nhanh, gần giống như sustan trên panel của đàn, chỉ khác là có điều chỉnh được.
Được biểu diễn trên sơ đồ như sau:

VIBRATO: Độ rung của âm thanh;
Depth: Cường độ rung, Giá trị càng cao thì rung càng lớn.
Speed: Tốc độ của độ rung.
Delay: Quy định thời gian từ khi nốt được chơi và thời gian hiệu ứng rung có tác dụng.
Được biểu diễn theo sơ đồ sau:
EFFECT/EQ.
1. REVERB DEPTH/CHORUS DEPTH/DSP DEPTH
Cái này là điều chỉnh các thông số về reverb, chorus, và DSP của tiếng, điều này rất quan trọng.
Panel sustal: Độ vang của tiếng khi chọn hiệu ứng volume cho pedal.

YeunhacNB
16/7/10, 08:39 AM
em muốn hỏi bác ThethuongNT một chút chả là sau khi căn âm sắc em thấy cùng một băng tiếng nhưng khi chơi những tiết tấu khác nhau thì nghe cũng thấy khác nhau VD cùng là tiếng BRASS căn chỉnh như nhau nhưng khi chơi TT balat thì hợp còn chuyển sang Disco thì nghe lại không hợp.

TheThuongNT
16/7/10, 08:52 AM
em muốn hỏi bác ThethuongNT một chút chả là sau khi căn âm sắc em thấy cùng một băng tiếng nhưng khi chơi những tiết tấu khác nhau thì nghe cũng thấy khác nhau VD cùng là tiếng BRASS căn chỉnh như nhau nhưng khi chơi TT balat thì hợp còn chuyển sang Disco thì nghe lại không hợp.
Thế nên ở đàn mỗi bộ tiếng thường có nhiều tiếng để phù hợp với nhiều dòng nhạc khác nhau, disco sàn mà bạn chơi bigbrass là hỏng rồi còn gì, nên tìm brass khác, ví dụ analog hoặc techno brass để thay thế. Cũng như jazz thì không nên chơi distortion ghita:g:

Bachkhoa09
02/8/10, 09:54 AM
Bác Thưỡng đã chỉ cách làm tiếng rất tận tình nhưng mình vẫn không làm sao cho tiếng hay được vì khả năng cảm nhận và kinh nghiệm chưa có.(chắc cũng có nhiều đồng nghiệp như mình).Nên đây là chút mẹo khi làm tiếng mà mình hay làm.nếu bác nào cảm thấy hay thì làm.
Khi ta nghe một câu Intro có tiếng mà ta thích( thường là mấy bài của mấy pro làm nên tiếng rất hay) thì ta xem thử tiếng đó là tiếng gì ở trên đàn? rồi lấy tiếng đó ra, rồi vào phần chỉnh tiếng (sound creator).Ta cho chạy Intro (nhưng tắt tất cả những tiếng không cần thiết chỉ để lại tiếng nghe thôi).Nghe đi nghe lại nhiều lần rồi ta chỉnh những thông số bên phần chỉnh tiếng đến khi nào ưng ý thì thôi.Rồi ta Save lai thế là ta có 1 tiếng của mình.

hoangphi30
16/2/11, 10:14 AM
Xin chào tất cả VAE, mình mở topic này(có trùng topic nào hok ta) để dành cho những ai muốn, đã, đang và thích làm voice cho các dòng organ YAMAHA
-Đầu tiên, Xin mọi người chỉ cho mình cách làm voice cho thằng PSR 640(mới mua của sư phọ boycool) các voice như, tranh,sax, brass, syth, leadguitar, bầu, sáo chim gì đó.....;;)

HungMusic_NT
16/2/11, 09:24 PM
Làm voice cho PSR 640 thì em không biết, nhưng bác có thể đọc bài này để tham khảo nhé!!!

(Đã sửa bài vì bác TheThuong đã viết bài này, mình lười tìm nên không biết đã có):d

quanorgan1986
16/2/11, 09:45 PM
Xin chào tất cả VAE, mình mở topic này(có trùng topic nào hok ta) để dành cho những ai muốn, đã, đang và thích làm voice cho các dòng organ YAMAHA
-Đầu tiên, Xin mọi người chỉ cho mình cách làm voice cho thằng PSR 640(mới mua của sư phọ boycool) các voice như, tranh,sax, brass, syth, leadguitar, bầu, sáo chim gì đó.....;;)
Theo như tớ được biết thì 640,740 không chỉnh được nhiều thông số voice được(nếu có nhầm thì bác NTT bỏ qua dùm nhé) và không load voice ngoài vào được.Đặc biệt voice 640/740 không cần chỉnh cũng hay rồi.Không giống như mấy cây đời sau này.Rất ít chức năng chỉnh voice lắm ví dụ bright....v.v...
cách của bác hungmusic_nt chỉ áp dụng cho dòng dàn 1000 trở lên thôi.640 lấy đâu nút sound creator mà chỉnh hì hì...
bạn phivu ghé qua đây tham khảo trên đàn 550 nhé [Only registered and activated users can see links]

HungMusic_NT
16/2/11, 10:04 PM
Theo như tớ được biết thì 640,740 không chỉnh được nhiều thông số voice được(nếu có nhầm thì bác NTT bỏ qua dùm nhé) và không load voice ngoài vào được.Đặc biệt voice 640/740 không cần chỉnh cũng hay rồi.Không giống như mấy cây đời sau này.Rất ít chức năng chỉnh voice lắm ví dụ bright....v.v...
cách của bác hungmusic_nt chỉ áp dụng cho dòng dàn 1000 trở lên thôi.640 lấy đâu nút sound creator mà chỉnh hì hì...
bạn phivu ghé qua đây tham khảo trên đàn 550 nhé [Only registered and activated users can see links]

Mình chưa dùng 640 bao giờ nên không biết >:P cứ post vào cho ae khác tham khảo, vì bác phivu-dt đặt tên chung chung là Kỹ thuật làm voice cho keyboard rùi mà, chẳng lẽ lại mở topic mới.

quanorgan1986
16/2/11, 10:08 PM
Mình chưa dùng 640 bao giờ nên không biết >:P cứ post vào cho ae khác tham khảo, vì bác phivu-dt đặt tên chung chung là Kỹ thuật làm voice cho keyboard rùi mà, chẳng lẽ lại mở topic mới.
Bác cứ bình tĩnh.Em chỉ nói là 640 ko có chức năng đó thôi chứ có trách cứ gì bác đâu.

hoangphi30
16/2/11, 10:10 PM

Không sao đâu mà, AE cứ nghiên cứu và trao đổi kinh nghiệm với nhau, hiểu biết ít thì dóng góp ít chứ ko phải là im lặng, người nào hiểu biết nhiều thì chia sẻ kinh nghiệm cho AE, tuy chẳng có ít gì cho cá nhân nhưng đây là môi trường sống của tập thể, của Vianhem. Vì vậy, rất mong có được bài viết của nhiều nhân tài vào topic này

TheThuongNT
16/2/11, 10:15 PM
Đàn PSR-640 không có chế độ làm tiếng như đàn từ 1000 trở lên đâu, bạn có thể vào mixer để điều chỉnh một số thông số của voice như reverb... sau đó save vào regist memory mà thôi, thật ra về cơ bản thì đàn 640/740 cũng chẳng cần căn tiếng làm gì

yamaha
17/2/11, 05:15 AM
Đàn 640 thì nên để yên tiếng của nó mà chơi . Sửa tiếng đâu có được .
Tất cả các voice và style có sẳn của 640 chơi khá hay rồi . Mang style khác vào chơi chả giống con ma nào .

_Điệp_
17/2/11, 10:21 AM
Đàn 640 thì nên để yên tiếng của nó mà chơi . Sửa tiếng đâu có được .
Tất cả các voice và style có sẳn của 640 chơi khá hay rồi . Mang style khác vào chơi chả giống con ma nào .

Voice của 640 không cần chỉnh >> chuẩn. Style cũng thế, rất hay.
Chỉnh vài thông số trong Mixer như Reverb, Chorus, DSP, Pan 2 voice.... rồi lưu vào phang nhiệt tình. Những đàn to hơn chỉ thêm phần chỉnh EQ cho voice với nhiều hiệu ứng DSP, Reverb... hơn thôi :D.

hoangphi30
17/2/11, 11:24 AM
E có cái thắc mắc thế này không biết ai có thể làm được không. Hồi trước E chơi thăng PSR550 , E trộn voice R1&R2 và cân chỉnh tí được các tiếng: Tranh , sáo, bầu, sax rất hay(nhưng vẫn thua S910), mà cái thằng PSR640 này làm mãi chả được, nghe sao sao ấy nói chung là rất tệ. Lẽ ra PSR 640 trộn lại tiếng nó phải hay hơn PSR550 chứ :)

SonSon
17/2/11, 12:12 PM
Trả lời: không nên so voice của 550 với s910 - 2 thế hệ đàn khác nhau quá nhiều, so sánh như vậy thì bạn sẽ chỉ thêm thất vọng về con 550 thôi=> kệ nó đi, đàn nào xài âm thanh đàn đó.
Việc bạn căn chỉnh 2 (r1+r2) ở 550 ra các tiếng tranh sáo bầu hay mà 640 lại khó , không ra thì không phải, tớ đã sử dụng rất nhiều 550, 640,740 thì tớ thấy có khác 1 điều , 550 căn voice thì voice của nó rất nổi, to oang oang nhưng rất giả, 640,740 thì không oang oang được như thế nhưng ngược lại nó rất nền tiếng, khá là thật hơn. Có thể bạn quen nghe to nên bạn thấy khác , không quen nên nghĩ là như thế.Thêm nữa các chức năng căn chỉnh voice của 550,640 giống nhau nên không có gì khác khi căn chỉnh voice cả.Bạn có thể căn chỉnh khác thông số voice của 640 khác 550 đi 1 chút, còn 740 thì có EQ, 640,550 thì không nên tiếng của 2 dòng dưới có 1 chút tối hơn.

hung nu trang
22/2/11, 11:38 PM
Mình sử dụng Cây s900 ,đi tìm chỗ để lưu các voice bên ots hoài ko ra..creator chằng thấy.Nó khác cây 3000 .Anh em nào chỉ dùm .Thanks.

hoangphi30
23/2/11, 08:01 AM
Trả lời: không nên so voice của 550 với s910 - 2 thế hệ đàn khác nhau quá nhiều, so sánh như vậy thì bạn sẽ chỉ thêm thất vọng về con 550 thôi=> kệ nó đi, đàn nào xài âm thanh đàn đó.
Việc bạn căn chỉnh 2 (r1+r2) ở 550 ra các tiếng tranh sáo bầu hay mà 640 lại khó , không ra thì không phải, tớ đã sử dụng rất nhiều 550, 640,740 thì tớ thấy có khác 1 điều , 550 căn voice thì voice của nó rất nổi, to oang oang nhưng rất giả, 640,740 thì không oang oang được như thế nhưng ngược lại nó rất nền tiếng, khá là thật hơn. Có thể bạn quen nghe to nên bạn thấy khác , không quen nên nghĩ là như thế.Thêm nữa các chức năng căn chỉnh voice của 550,640 giống nhau nên không có gì khác khi căn chỉnh voice cả.Bạn có thể căn chỉnh khác thông số voice của 640 khác 550 đi 1 chút, còn 740 thì có EQ, 640,550 thì không nên tiếng của 2 dòng dưới có 1 chút tối hơn.

Một thông tin rất bổ ích, ( chắc mập lên tí;)) ) Chính xác như bác Son nói, âm thanh của 640 nnghe có vẻ như mềm và dịu. cái thằng 550 thì nghe vọng to , thô sơ nữa chứ.May mà nó tan nát chứ ko giờ này còn chơi 550 :D

Tuankiet
20/2/12, 04:40 PM
Bac TheThuongNT oi cho em höi, còn phàn HARMONY minh chïnh sao hä bác?

nguyentrung
14/4/12, 07:39 PM
Em muốn chỉnh mấy vioce trong đàn 910,mấy anh cho em hỏi nên chỉnh thông số nào ,em thấy nhiều quá không biết sao /mong mấy anh chỉ dùm em,cám ơn mấy anh nhiều!!!!!!!!

dong cute
15/4/12, 12:03 AM
Khi mở một đoạn intro của style hay một đoạn dạo của 1 bài midi thấy tiếng dạo của giai điệu rất hay mà sau khi thử lấy tiếng trong đàn thấy không hay bằng muốn xem thông số cài đặt tiếng của đoạn intro của style hay midi đó mà không biết làm thế nào. Lúc trước em dùng con psr550 thì chỉ cần vào tiếng đó rồi vào mixing là ra mà giờ mới đổi con s900 nên chưa biết làm như thế nào. Anh em nào biết xin chỉ giáo. Xin cảm ơn nhiều!

Midi2657
15/4/12, 03:37 PM
Khi mở một đoạn intro của style hay một đoạn dạo của 1 bài midi thấy tiếng dạo của giai điệu rất hay mà sau khi thử lấy tiếng trong đàn thấy không hay bằng muốn xem thông số cài đặt tiếng của đoạn intro của style hay midi đó mà không biết làm thế nào. Lúc trước em dùng con psr550 thì chỉ cần vào tiếng đó rồi vào mixing là ra mà giờ mới đổi con s900 nên chưa biết làm như thế nào. Anh em nào biết xin chỉ giáo. Xin cảm ơn nhiều!
Những thông số đó trong phần Mixingconsole có đầy đủ hết rồi mà, loanh quanh cũng chỉ Cutoff, resonance, Brightness , attack, relaese v.v....
Trong Sty thì nhà sản xuất đã cân chỉnh, chỉ hiệu quả với file Midi, không linh nghiệm khi bạn đánh sống đâu.

dong cute
15/4/12, 09:00 PM
Những thông số đó trong phần Mixingconsole có đầy đủ hết rồi mà, loanh quanh cũng chỉ Cutoff, resonance, Brightness , attack, relaese v.v....
Trong Sty thì nhà sản xuất đã cân chỉnh, chỉ hiệu quả với file Midi, không linh nghiệm khi bạn đánh sống đâu.
Cảm ơn bác midi2657 nhiều nhé bác nói vậy em vậy đàn mới biết lúc trước dùng con PSR 550 giờ dùng con PSR S900 giờ nó khác quá nhiều chức năng mà chưa vọc hết được hihi

longtom
15/4/12, 10:32 PM
Nói về cây 640 thì mình có KN thế này: Chỉnh cho DVR của String (94) là max, sau đó bấm vào VOICE2 chọn tiếng PICKPAS (370) thì phải!!?? thế là tắt voice1 đi, ta có 1 âm sắc đàn bầu rất "chuẩn"