PDA

View Full Version : Thảo luận và hướng dẫn sử dụng Yamaha PSR s500, S550

TheThuongNT
15/3/10, 05:53 PM
Topic hỏi đáp, hướng dẫn sử dụng cơ bản và chức năng của Dòng đàn workstation đời thấp của Yamaha S500, S550b.[Only registered and activated users can see links]

[Only registered and activated users can see links]

Hướng dẫn sử dụng chức năng regist memory của đàn s500, s550b

Chức năng regist memory cho phép bạn lưu những thiết lập ưa thích của bạn để dễ dàng gọi lại các thiết lập đó khi cần, có thể có 64 thiết lập được lưu (8bank x 8 thiết lập)

Màu sắc của bank thể hiện:
Màu xanh: Có dữ liệu trong đó
Không màu: Không có dữ liệu
Màu đỏ: Có dữ liệu và dữ liệu đó đang được sử dụng

1. Lưu thông tin vào regist memory:
Bước 1: Chọn các tiếng, style v...v... mà bạn muốn lưu
Bước 2: Bấm nút regist bank [+] [-] cho đến khi bank bạn muốn dùng hiện ra (ví dụ ở đây là bank 2)
Bước 3: Để lưu những thiết lập đó thì bạn giữ nút MEMORY và bấm vào 1 trong các nút từ 1-8 (thích lưu vào đâu thì lưu vào đó, cái món này tùy thích nhá:">)
Lưu đúng là cái nút đó sẽ chuyển sang màu đỏ ~
Bước 4: Lưu xong thì ta lại lặp lại bước 1 để lưu các thiết lập khác, như là tiếng khác, style khác vào các memory khác hoặc vào các bank khác, cố lên nhé, nếu có điều kiện thì làm hết trơn 64 tiếng cho máu.

2. Gọi lại thông tin trong regist memory:
Cái này chắc ai cũng biết rồi, nói lại một chút xíu thôi
Bước 1: Trước tiên bấm nút [Regist/part mixer] cho đến khi chữ REGIST xuất hiện trên màn hình hiển thị
Bước 2: Bấm nút [REGIST] [+] [-] để chọn bank mà mình cần load;
Bước 3: Bấm nút regist từ 1-8 để chọn thiết lập mình cần chơi (hiểu nôm na là chọn tiếng lưu trong regist).

3: Xóa thông tin trong regist memory
Trước tiên lưu ý là nếu bạn lưu vào nút đã có thông tin thì sẽ ghi đè lên thông tin cũ đã lưu nhá, đây có thể coi là phương pháp xóa thông tin cũ hiệu quả nhất

Ngoải ra muốn cho nó về tắt đèn ko tín hiệu thì các bạn có thể Chọn bank tiếng có nút mình cần xóa, sau đó bấm và giữ nút cần xóa vài s, sẽ có một cái hộp thoại hỏi bạn có quyết tâm muốn xóa hay không [Only registered and activated users can see links] bạn bấm nút YES (dấu + ở bàn phím số) để xác nhận.

Chúc các bạn sử dụng tốt chức năng regist memory, một chức năng rất quan trọng trong sử dụng đàn

TheThuongNT
15/3/10, 05:54 PM
Thôi thì chưa nói đến đến việc làm tiếng (vì đàn s500,s550b không cho làm tiếng), giả sử bạn dùng đàn s550 đi "bắt lợn" và muốn load một điệu không phải mặc định của đàn để diễn, bạn làm như sau:

Ở đàn có 11 chủ đề style khác nhau, và 1 chủ đề mang tên User style, user style có thể được dùng như là các điệu trong đàn, và cho phép người dùng có thể LOAD thường trực 01 style vào đó (tắt điện vẫn còn nhé).

1. Load user file vào đàn S550 - Các làm như sau:
Kết nối usb vào đàn, sau đó bấm nút [FILE MENU], rồi sử dụng nút chọn catelogy [+,-] (lên xuóng thì đúng hơn) để chọn Mục Load trên màn hình

Dùng nút Data dial (nút xoay) để lựa chọn file cần load, ở đây có thể là style, song hoặc regist memory.
Bấm nút [Execute] rồi sẽ có 1 bảng hội thoại xác nhận, bấm tiếp execute lần nữa hoặc bấm nút [+] để load vào bộ nhớ của đàn.

2. Chơi trực tiếp song, style trên Usb tại đàn s550
Ngoài cách load vào đàn (thường trực ra) thì ta có thể chơi trức tiếp trên USB song hoặc style mà không cần load vào đàn (tất nhiên là phải cắm usb)

Chú ý: Muốn chơi song thì bật nút [SONG MODE], muốn chơi style thì tắt [SONG MODE]

Bước 1: Bấm nút USB trên mặt đàn
Bước 2: Chọn song hoặc style muốn chơi, và chơi như bình thường như các style có sẵn trong đàn

Lưu ý quan trọng:
Chỉ có 3 cấp của thư mục gốc tại USB có thể được load, cấp nhỏ hơn nữa thì không được theo hình vẽ minh họa dưới đây

TheThuongNT
15/3/10, 05:56 PM
Muốn ghi nhanh (quick recording) một bài song trên s550B, thì trong phần song mode, bạn chọn user song cần ghi sau đó bấm nút rec.

Lúc đó máy sẽ tự động nhận: track 1 là main voice, track 2 là left voice, track 3 là dualvoice, track 9-16 là phần hợp âm. đương nhiên nếu ta bật left và dual lên thì track 2 và 3 mới dc ghi, nếu ko thì chỉ có track 1 được ghi.

Phần thu sẽ bắt đầu ngay khi ta chơi trên bàn phím.

Dừng việc ghi bằng cách bấm start/stop hoặc nút rec.

Bấm start/stop để nghe lại đoạn ta vừa chơi.

Đấy là ghi nhanh, còn các track từ 4-8 sau khi ghi nhanh thì ghi tiếp thế nào, hoặc toàn bài mình muốn ghi bằng tay từng track kể cả track 9-16 thì chuyển sang phần multi track recording.

TheThuongNT
15/3/10, 05:56 PM
Ghi multi track thì đầu tiên bạn cần phải chọn bài song (1 trong các user song từ 1-5)

Bấm exit và bấm Regist/part (mixer) để chọn hệ track mình cần ghi, (ví dụ bạn muốn ghi track 6 thì trên màn hình phải xuất hiện biểu tượng TR1-8, hay là ghi track 13 thì màn hình phải có TR9-16), nếu chế độ style là On (tức là khi đèn AMCP sáng thì bạn chỉ có thể chọn các track từ 1-8, còn đèn AMCP tắt thì bạn có thể chọn từ 1-16 vô tư).
Thông thường nếu ghi từng tiếng một thì tiếng ta chơi là tiếng Main, trước tiên ta chọn voice cho tiếng main, rồi chọn part cho track cần ghi bằng cách giữ nút Rec và bấm nhiều lần vào track cần thu, mỗi lần ấn thì track cần thu sẽ thay đổi nguồn lấy tiếng theo thứ tự Main/dual/left trên màn hình hiển thị chính) ta chọn cho đến khi nào có xuất hiện Main là được.
Lưu ý muốn ghi dual thì dual phải được ghi ở 1 track khác, 1 track chọn là main, 1 track khác chọn dual, chứ không có chuyện 1 track vừa cả tiếng main và tiếng dual đâu nhé.

Sau đó bắt đầu ghi khi ta chơi đàn, chơi xong dừng ghi thì gióng như trên là bấm Start/stop hoặc nút rec lần nữa.

Sau công đoạn này ta có thể lưu user song vào usb:
- Bấm File menu, chọn user song save, chọn bài user cần save, bấm execute rồi làm theo hướng dẫn trên màn hình về việc đặt tên, bấm execute lần nữa, cuối cùng bấm yes (+) đề xác nhận việc save file.

Chúc các bạn thành công

_Điệp_
28/4/10, 12:49 AM
Tiện đây em cũng đóng ghóp 1 ý kiến là: khi lưu bank tiếng thì thường kèm theo tiết tấu, vậy những lúc sử dụng tiết tấu khác mà muốn dùng mấy tiếng đó thì sẽ bị chuyển cả tiết tấu. mà đàn lại không có phím khóa (fezee..gì đó). vậy cách đơn giản là ấn nút Song mode. khi lưu song bank tiếng chuyển về bình thường là chơi thỏa mái, cách này cũng dùng được cả ở những đàn đời thấp hơn( chuyển sang phần song).
Transpost thì không khắc phục được

pé_mận
28/4/10, 12:54 PM
zj có anh nào biết cách làm sty trên s550 chỉ em với...
hỏi thêm chút nữa: tại sao lúc làm sty, ví dụ làm intro1,sao khi làm giọng thứ,làm xong lưu òi,khi láy ra nghe thử thì nó ra cái zj đó,không đúng với giai điệu trong lúc làm sty..??
cách khắc phục...???!!!?
thaks

VuongMinh2006
29/4/10, 08:06 AM
hỏi thêm chút nữa: tại sao lúc làm sty, ví dụ làm intro1,sao khi làm giọng thứ,làm xong lưu òi,khi láy ra nghe thử thì nó ra cái zj đó,không đúng với giai điệu trong lúc làm sty..??
cách khắc phục...???!!!?
thaks
:g::g: cái đó là do lúc làm em để chế độ trưởng thứ chưa chuẩn,ví dụ câu intro em làm là giọng thứ.em làm xong bây giờ em thử bấm thành hợp âm trưởng xem nào a nghĩ là OK.mà theo a thì em bán gấp con 550 đi thôi,thời buổi này dùng em đấy làm gì mua 1 em 2100,hoặc 1500 chơi vô tư mà làm tiết tấu nó dễ,đàn của em bon anh chịu thôi:g:

pé_mận
29/4/10, 02:04 PM
huhuhu:k: mới mua gần 1 năm zìa dùng mà bi h kêu bán
thôi kệ dùng tạm,lấy lại vốn..khi nèo dư xiền sắm em khác về bế
dù sao cũng đỡ hơn mượn đàn trường đi chạy...hjxxxx:h:

edisonchan
29/7/10, 04:49 PM
mấy anh ơi có thể hướng dẫn cụ thể hơn từ nhug bước đầu làm song kiều từng track jup e được k?e chỉ biết đánh đàn thôi chứ mấy vụ này pó tay bay giờ mún thử nghiên cứu để lam bài thi nhạc cụ nhà trường yêu cầu phối 1 bài trên đàn e không bít thu nen làm phien mấy anh em nè...hjchjc.em đang sài con s550 đó :g:

Bạn cần viết tiếng việt có dấu một cách đầy đủ và đăng bài đúng box, đã chuyển đến nơi phù hợp và đọc lời giải đáp ở phía trên

Midi2657
29/7/10, 05:00 PM
Ở đây xài S-550 thì bạn hỏi Pé Mận xem.Trên này chỉ có Mận xài S-550 thôi.
Nếu nhà có máy tính thì bạn xem cách làm Sonax...Cubase trong các bài cũ.(mục Kinh nghiệm kỹ thuật),thắc mắt gì thì hỏi đúng mục mình và các bác khác giải đáp và hướng dẩn cho bạn

SonSon
29/7/10, 05:06 PM
mấy anh ơi có thể hướng dẫn cụ thể hơn từ nhug bước đầu làm song kiều từng track jup e được k?e chỉ biết đánh đàn thôi chứ mấy vụ này pó tay bay giờ mún thử nghiên cứu để lam bài thi nhạc cụ nhà trường yêu cầu phối 1 bài trên đàn e không bít thu nen làm phien mấy anh em nè...hjchjc.em đang sài con s550 đó :g:
xài s550b hả, dùng bình thường thôi mà bạn, bạn nhấn vào nút rec bên trái sau đó bạn chơi 1 bản nhạc , khi dừng thì bạn nhấn nút stop -> đàn sẽ hỏi bạn có save ko? bạn nhấn yes hoặc + (mình ko nhớ rõ lắm) và chọn chỗ lưu, lưu vào trong use hoặc usb đều được. chúc bạn nhanh có các tác phẩm để anh em đựoc thưởng thức

phucnguyen
29/7/10, 07:17 PM
theo mình biết thì khi load sty vào user của đàn s550b thì ta nên chép sty vào user file (usb) thì mới load vào đàn đươc nhe. user của đàn s550 chứa được 50 sty nhe.

pé_mận
29/7/10, 08:24 PM

thu song cách dễ nhất thì thu giai điệu cùng sty có sẵn trước,hết bài nhấn start/stop,đàn hỏi mún save k,nhấn +,đợi nó lưu.
mún thu track 2-trước hết chỉnh main volume theo ý mún,ví dụ khi đi nền piano nên chỉnh nhỏ lại...v.v.-nhấn nút rec cùng với track 2,nhấn sta/stop bắt đàu thu chồng lên track 1.xong bài nhấn sta/stop...cứ thế đến track 3-4-5....
nếuk mún đợi lưu từng track thì mỗi lần thu xong đàn hỏi save? nhấn nút NO để típ tục thu track típ theo,xong rồi thì save tất cả khi thu xong track cuối cùng.
hjhj

_Điệp_
30/7/10, 03:39 AM
Chưa chơi S550b bao giờ, nó lưu được 50 sty cơ à? Vậy cho hỏi luôn có load được OST theo sty không, có EQ edit không hay chi mấy cái mặc định(home, flat...) giống s500? Cái này không có nút Freeze vậy chắc cũng bị nhảy transpost và sty? Cảm ơn

Midi2657
30/7/10, 09:16 AM
Chú Điệp Mua đàn gì rồi?đừng nói mua S-550 nhá!Nó không có bộ tiếng OST đâu,còn chức năng Freez được giả lập trong quá trình lưu tiếng vào Regist.
Với tầm tiền đó thì đâu đòi hỏi hơn được.

VuongMinh2006
30/7/10, 01:25 PM
Chưa chơi S550b bao giờ, nó lưu được 50 sty cơ à? Vậy cho hỏi luôn có load được OST theo sty không, có EQ edit không hay chi mấy cái mặc định(home, flat...) giống s500? Cái này không có nút Freeze vậy chắc cũng bị nhảy transpost và sty? Cảm ơn
Điệp ơi người ta nâng cấp sao chú lại hạ cập vậy,bán E50 phải mua E80 chứ,hoặc tyros chứ sao hạ cấp đi vậy

_Điệp_
30/7/10, 05:21 PM
Hô hô. Em hỏi để biết chứ đâu phải mua, chứ mà em mua làm gì. Bằng tiền con con này nhưng nếu so sánh với psr1500 thì quá khập khễnh.

Rock_bau
30/7/10, 06:36 PM
Bán E-50 rồi thì mua cái $39000. Cái đó ngon lắm. Đập ko vỡ. Chống nước. Chế độ style tự động. Ngồi nghĩ hòa thanh là nó tự đệm luôn.

pé_mận
30/7/10, 09:09 PM
s550b nó lưu nhìu nhất ở ngoài là 120 k chứa trong foder...
k có Freeze nhưng nếu mún k nhảy sty khi mún đổi voice thì khi lưu voice mở ở chế độ song mode lưu lại nó k đổi sty...mà nó lại đổi trsposst...hjzzz

giupdoi
03/8/10, 03:41 PM
Anh em giúp mình :
Làm sao để copy âm sắc vào cây đàn Yamaha prs 550B
Về phần style thì mình đã copy được nhưng về phần âm sắc thì chưa được
Anh em giúp mình với

SonSon
03/8/10, 04:29 PM
Xin chia bùn với bạn là S550B không load được voice vào đàn, đối với style đàn còn nhận ra nhưng đối với voice đàn hoàn toàn "mù" :D
Bạn chỉ có thể tự căn chỉnh voice trên đàn và lưu lại bằng cách nhấn MEMORY+1,2,3..., CHÚ Ý mún lưu voice trên bank rồi khi dùng mà ko bị nhảy style thì bạn nhấn nút songmode sau đó hẵng lưu nhé, thêm nữa chỉnh voice thì vào menu có hết. chúc sử dụng đàn tốt

Vuti84
13/9/10, 03:59 PM
Mình mới mua cây s550b. Mình đưa usb 128Mb (mới 100%) có chép các style vào nhưng đàn không đọc được. Bạn nào biết cách chỉ giúp mình với.
Cho mình hỏi thêm: s550b sử dụng usb 2Gb có được không?
Cảm ơn các bạn nhiều.

Midi2657
13/9/10, 04:13 PM
S550 -S500 -MM6 là các dòng có cách sử dụng giống nhau,nếu lấy Sty của PSR vào USB (2 Gh vẩn xài được) bạn phải load qua đàn rồi cùng với các bank tiếng Pecforman ta Save lại đúng định dạng của đàn để sau này mở ra nhanh hơn.S550 có thể đọc trực tiếp các USR file này.
Bạn tìm lại các bài cũ nói về dòng này trong mục hướng dẩn sử dụng các loại đàn cũng trên diển đàn này nhé.

Vuti84
13/9/10, 04:14 PM
Mình dùng s550b nhưng khi đưa USB 128Mb mới có ghi style vào thì nó không đọc được. Bạn nào biết chỉ giúp mình với.
S550b sử dụng được USB dung lượng tối đa bao nhiêu?
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ.:a:

phucnguyen
13/9/10, 08:21 PM
Mình dùng s550b nhưng khi đưa USB 128Mb mới có ghi style vào thì nó không đọc được. Bạn nào biết chỉ giúp mình với.
s550b đọc sty bình thường mà bạn. nếu đàn của bạn không nhận sty thì hãy thử chép vào USER FILES trong USB trước rồi thử lại xem sao nhe.

TheThuongNT
13/9/10, 08:44 PM
Không đọc được nghĩa là thế nào hả bạn, không thấy chỗ nào có style copy ngoài vào để đọc? Thấy style ngoài nhưng không đọc được (báo lỗi)? hay không biết cách chạy user style? Hay copy style s910 vào không chạy được, lần sau khi hỏi thì bạn nên nói cho rõ triệu chứng, thông báo lỗi ra sao, mô tả chi tiết thao tác và sử dụng chức năng, viết không đọc được thì khó mà hiểu được

_Điệp_
14/9/10, 09:58 AM
Coppy sty vào USB cho S500 thì không cần cho vào USER FILE, còn S550 thì phải cho vào không nó không có đọc.
S500 - Chỉ đọc khoảng 200 sty trong USB. nhiều hơn nó cũng chỉ đọc những cái nào nó thích thôi :D (ko quá 200).
Còn S500 mình đã từng cắm USB 2Gb chạy bình thường(chưa cắm cái to hơn)
S550 cắm 4Gb chạy như ngựa. :g:

Chắc chắn không phải lí do Style làm sao.

TheThuongNT
14/9/10, 01:37 PM
Coppy sty vào USB cho S500 thì không cần cho vào USER FILE, còn S550 thì phải cho vào không nó không có đọc.
Cái này có chắc đúng không em? Pé mận cho anh ý kiến phát đi em

thieugiahayhat
14/9/10, 01:55 PM
con này đọc STY trực típ trên USB mà... đâu cần cho User...!

em đang sài con này...nói chung chức năng đọc USB của s550 hơi bị hạn chế..

cho nên bạn nên xóa bớt những Folder không cần thiết...!

1 thư mục bạn chứa khoảng 80-90 Sty là chạy ngon..!

bạn nên dành riêng cái USB đóa cho cây đàn thui đừng sử dụng mục đích gì khác

chẳng hạn như bạn chỉ tạo 3 hoặc 4 thư mục
1./ STy nhạc trẻ
2./ Sty nhạc sến
3./ nhạc midi
4./...v....v.....

có chút ý kiến..! hjhj..không bít co giúp gì cho mí pác đc hong..;))

Vuti84
14/9/10, 02:07 PM
Mình lấy USB của ông anh đang sài S500 cho vào s550b của mình thì nó đọc OK. Copy toàn bộ cái USB đó qua con USB 128 mới keng --> nó không nhận được USB mới luôn. Hic
Trên usb của ông anh cũng chia làm nhiều thư mục (không chép trong user file) nó đọc bình thường.

SonSon
14/9/10, 02:12 PM
con này đọc STY trực típ trên USB mà... đâu cần cho User...!

em đang sài con này...nói chung chức năng đọc USB của s550 hơi bị hạn chế..

cho nên bạn nên xóa bớt những Folder không cần thiết...!

1 thư mục bạn chứa khoảng 80-90 Sty là chạy ngon..!

bạn nên dành riêng cái USB đóa cho cây đàn thui đừng sử dụng mục đích gì khác

chẳng hạn như bạn chỉ tạo 3 hoặc 4 thư mục
1./ STy nhạc trẻ
2./ Sty nhạc sến
3./ nhạc midi
4./...v....v.....

có chút ý kiến..! hjhj..không bít co giúp gì cho mí pác đc hong..;))
Theo mình thấy thì s550b đâu có đọc được folder?????????

thieugiahayhat
14/9/10, 02:17 PM
vâng thì đúng rùi ạ..! thía cho nên em mới kêu xóa đi những Folder không cần thiết đóa ạ..hj..:D

nó vẫn thấy đc Folder nhưng không đọc đc..! tại chức năng đọc USB còn nhìu hạn chế

nên cái không cần thiết nên bỏ đi ạ...có lẽ vấn đề đóa cũng gây khó khăn về đọc Sty

vấn đề này em chưa gặp bao giờ...thì có chút ý hay nếu không giúp đc các pác thì em cũng póa chưng..;))

_Điệp_
14/9/10, 05:08 PM
Cái này có chắc đúng không em? Pé mận cho anh ý kiến phát đi em

Tại vì khi em để ở ngoài thì s550 ko đọc thật, nên chuyển vào USER FILE cái đọc liền (?)
Để ngâm cứu lại. Như bác thieugiahayhat nói đúng rồi, 1 thư mục chứa trên 100 là không đọc đâu. Em để những thư mục khoảng 200sty chạy cho 3k nên cho vào s550 không thấy 1 cái sty nào hiện ra.
Nói chung S550 hơn S500 chút xíu thì chênh nhau 1tr là vừa, chứ 3tr thì quá đáng. So với 1500 lại xách dép.

ThuyTien
14/9/10, 05:58 PM
Mình mới mua cây s550b. Mình đưa usb 128Mb (mới 100%) có chép các style vào nhưng đàn không đọc được. Bạn nào biết cách chỉ giúp mình với.
Cho mình hỏi thêm: s550b sử dụng usb 2Gb có được không?
Cảm ơn các bạn nhiều.
Trước hết bạn cần tìm hiểu xem đàn của bạn mở được bao nhiêu trang" Page"(số thứ tự từ 1,2,3....ở phía dưới khi bạn mở style hoặc voice ấy).Thông thường thì đàn chỉ đọc được khi số Folder hoặc dữ liệu trong USB không nhiều hơn số trang mà đàn cho phép mở.
Ví dụ : Một trang hiển thị 10 chi tiết, đàn của bạn mở được 10 trang, thi trong mỗi Folder chỉ nên để tối đa 100 style chẳng hạn.Vì nếu vượt quá thì Folder đó sẽ không mở được chứ không phải là đàn không đọc.
Vì vậy bạn thử đưa USB vào máy tính để sắp xếp xếp lại dữ liệu xem sao.Như đàn của mình thì hiển thị 20 trang,mỗi trang hiển thị 10 chi tiết nên mình sắp xếp trong một Folder lớn(Thư mục) chứa không quá 200 chi tiết(ví dụ là ko quá 200 style hoặc 200 voice)
Bạn thử làm thế xem có được không nhé.Hy vọng là được....:a:

Midi2657
14/9/10, 07:40 PM
Nếu cây này giống MM-6 và S500 thì vào USB nó sổ Sớ Táo Quân theo hàng dọc,không lật trang như PSR.

Vuti84
15/9/10, 10:10 AM
Theo mình thấy thì s550b đâu có đọc được folder?????????
Cây s550b của mình đọc được folder mà, mình chia làm 4 folder đó (Nhạc trẻ, nhạc CM, Style hay và song midi)

Chán nỗi mình copy toàn bộ cái USB đó ra 1 USB mới thì nó không đọc được USB mới luôn.
Mình thắc mắc không biết có cần phải format định dạng lại USB hay không.

Midi2657
15/9/10, 10:16 AM
Tốt nhất là Format USB bằng cây đàn đang sử dụng,nó sẻ chia ra các Folder mặc định,không sợ bị lổi.
Cái USB này đừng nên dùng chung với các Ứng dụng PC khác,kể cả các File Worlds của Cai ngục(Nên mua tặng Nàng 1 cái để xài riêng)

Tyros_2
15/9/10, 10:23 AM
Tôi thấy rất lạ ở điểm sao hãng YAMAHA ra bao nhiêu dòng đàn rồi. Nhất là những đàn sài USB , Sao tự dưng lại lạc loài 2 cái dòng S500. S550 này. Khiến cho nhiều anh em sài nó thật cảm thấy khó chịu. Thêm nữa cái giá $ của nó cũng chả rẻ chút nào. Thật bực bội khi nhìn thấy cái đàn đó. Mua cái đàn này để học tập thì tốt hơn.

Theo tôi bạn cứ Format cái USB đó định dạng FAT32 nhé. Sau đó copy những dữ liệu cần thiết và liên quan đến cho đàn. Thêm nữa đã sài 2 cái đàn dở hơi kiểu này rồi thì tốt nhất nên sài USB nhẹ G thôi. Có lẽ chỉ từ 512mb trở về thôi. Mà tôi thấy USB 512mb là dùng bét nhè roài.

Bachkhoa09
15/9/10, 10:28 AM
Chán nỗi mình copy toàn bộ cái USB đó ra 1 USB mới thì nó không đọc được USB mới luôn.
Mình thắc mắc không biết có cần phải format định dạng lại USB hay không.

PRS thường thì USB nếu fomat với Win XP thôi. Bạn thử Fomat bằng win XP sau đo đưa vào đàn Fomat lại rồi copy.bạn thử lại xem sao..!

nktndt678
17/9/10, 12:20 PM
Các bác ơi! Làm sao để nhớ Voice đàn Yamaha S500 để không nhảy Style vậy? Xin cám ơn nhiều!

_Điệp_
17/9/10, 12:38 PM
Không biết đã độc hết topic chưa mà hỏi vậy :e:.

Tiện đây em cũng đóng ghóp 1 ý kiến là: khi lưu bank tiếng thì thường kèm theo tiết tấu, vậy những lúc sử dụng tiết tấu khác mà muốn dùng mấy tiếng đó thì sẽ bị chuyển cả tiết tấu. mà đàn lại không có phím khóa (fezee..gì đó). vậy cách đơn giản là ấn nút Song mode. khi lưu song bank tiếng chuyển về bình thường là chơi thỏa mái, cách này cũng dùng được cả ở những đàn đời thấp hơn( chuyển sang phần song).

sugiatinhyeu_1203
16/10/10, 04:58 PM
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút nhé, mìng đang xài kon S550b. Trong USB của mình nhiều điệu dạng STY và MID lám, nhưng có thư mục thì load nhạc load, còn thư mục khác thì không load được, giúp mình với...

NTP
16/10/10, 05:12 PM
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút nhé, mìng đang xài kon S550b. Trong USB của mình nhiều điệu dạng STY và MID lám, nhưng có thư mục thì load nhạc load, còn thư mục khác thì không load được, giúp mình với...
Không load được 1 số file trong thư mục đó, hay cả thư mục đó ko load được file nào?
Nếu chỉ 1 số file không load được,thì có thể các file ấy bị lỗi từ gốc,hoặc lỗi trong quá trình copy từ máy sang usb.
Nếu cả thư mục không nhận diện được file nào,là do bạn để quá nhiều file trong 1 thư mục,bạn nên chia nhỏ ra,1 thư mục không hơn 1,4 Mb.(đối với dòng S550B )
Trong diễn đàn đã có câu hỏi và trả lời tương tự trường hợp của bạn,bạn nên tìm đọc nhé !

Vuti84
01/11/10, 04:03 PM
Mình đang xài cây s550b, sử dụng USB 2Gb, trong USB chia làm 05 folder, mỗi folder khoảng trên dưới 100 style ==> nó load vô tư luôn. Có thể do bạn chia ra quá nhiều folder hoặc chép quá nhiều style (song midi) trong 1 folder nên không kiểm soát hết được đấy thôi. Hoặc cũng có thể như anh Phong nói là do các file ấy bị lỗi từ gốc hoặc lỗi trong quá trình sao chép từ máy sang USB. Bạn thừ dùng 1 USB khác chép riêng file đó ra rồi cho vào đàn đọc thử xem.

phucnguyen
01/11/10, 10:23 PM
mình cũng có sài qua thằng s550 bê đê nầy rồi. nói chung tiếng khá hay. load sty nhanh hơn s700, nhưng nó chỉ chịu đọc khoảng 200 sty thôi. không có cách cải thiện nó đâu. cho dù các bạn có chia nhiều Folder nó cũng không đọc hết đâu. lợi ích duy nhất là bộ nhớ trong ( USER) các bạn chép vào được khoảng 50 sty. được cái nó không bị lỗi và cũng không rè loa cho dù các bạn chơi cả ngày.

leoanh
03/11/10, 12:57 PM
các bạn cho mình hỏi mình đang sài con S550b mà lúc save bank tiếng mình chỉnh thế nào mới không chị chạy Transpose

mình save bank tiếng nhưng khi đổi tiếng thì bị chạy transpose về 0

xin hỏi các bạn cách chỉnh lại không bị chạy Transpose nữa mong các bạn giúp dùm

Thanks.

Không chịu đọc topic cũ mà đã mở topic mới tràn lan

Tại mới vào diễn đàn nên không biết thôi mà, thế rồi cái vấn đề mà mình hỏi cũng chưa thấy ai giúp đỡ cã

bạn nào biết thì làm ơn giúp dùm mang ơn nhìu

Bạn đọc topic này từ đầu đến cuối là bạn hiểu ngay thôi từ trang 1 đến trang 5

pé_mận
18/11/10, 08:23 PM
cho em hỏi...s550 em hok thấy lỗ cắm rắc midi out put /in put đâu cả...vậy thì làm sao nối đàn vào máy tính được ạhh...nối vào đường HOST-usb được k?????????????/

TheThuongNT
18/11/10, 11:00 PM
cho em hỏi...s550 em hok thấy lỗ cắm rắc midi out put /in put đâu cả...vậy thì làm sao nối đàn vào máy tính được ạhh...nối vào đường HOST-usb được k?????????????/
Kết nối bằng usb to host, em tham khảo ở topic kết nối các đàn với máy tính nhé [Only registered and activated users can see links]

dieuly2511
25/11/10, 04:46 AM
Các bác cho em hỏi đàn Yamaha 550B dùng có được không?

thieugiahayhat
25/11/10, 07:22 AM
nếu bạn mua về dùng để học..thì có vẻ rất 0k...!!!

còn bạn mua về để đi show thì mình khuyên bạn nên nhìn lên con s910..!! đã phết

Vuti84
04/12/10, 03:37 PM
mình cũng có sài qua thằng s550 bê đê nầy rồi. nói chung tiếng khá hay. load sty nhanh hơn s700, nhưng nó chỉ chịu đọc khoảng 200 sty thôi. không có cách cải thiện nó đâu. cho dù các bạn có chia nhiều Folder nó cũng không đọc hết đâu. lợi ích duy nhất là bộ nhớ trong ( USER) các bạn chép vào được khoảng 50 sty. được cái nó không bị lỗi và cũng không rè loa cho dù các bạn chơi cả ngày.
Cái này có thật không bác (dòng chữ màu đỏ ấy), em cũng đang muốn tìm hiểu xem có load được style vào sẵn trong đàn không.... Nếu được bác hướng dẫn em cách load với.

thieugiahayhat
04/12/10, 04:04 PM
Cái này có thật không bác (dòng chữ màu đỏ ấy), em cũng đang muốn tìm hiểu xem có load được style vào sẵn trong đàn không.... Nếu được bác hướng dẫn em cách load với.

Có chớ sao không pác...:D..!!

Hướng Dẫn Load USER vào đàn (s550b) đây..!

1./ Bước đầu tiên chép những Sty cần dùng vào thư mục USER trong USB

2./ Kế típ cấm USB vào đàn sao đó nhấn vào chữ USB trên đàn

3./ Vào thư mục USER và vào sao đó nhấn File Menu nó sẽ hiện tất cã các sty nằm trong USER của USB

4./ Để loading vào đàn bạn chọn sty nào cần loading vào thì nhấn nút Execute...rùi chờ loading xong sty này tới sty khác cứ thế mà làm khi nào USER đàn báo Full thì Stop

Chúc Bạn thành công..!:D

phucnguyen
04/12/10, 06:23 PM
Đúng như Thieugiahayhat chỉ dẫn đó Vuti nhưng bạn nhớ chép sty vào USER trước trên máy tính thì nó mới load vào đàn được, bạn load thử xem có được 50 sty như mình nói không nhe.

_Điệp_
05/12/10, 12:21 AM
Đúng như Thieugiahayhat chỉ dẫn đó Vuti nhưng bạn nhớ chép sty vào USER trước trên máy tính thì nó mới load vào đàn được, bạn load thử xem có được 50 sty như mình nói không nhe.

Bác thử kịch kim chưa, em thấy bộ nhớ của 550B còn nhiều hơn 2000, 3000 (1,8Mb thì phải - 3000 1,4Mb). Vậy nó phải load nhiều hơn nữa chứ...

Vuti84
06/12/10, 09:27 PM
Cái này hay đó. Vuti đã thử load style vào rồi, nhiều lắm nhưng không để ý bao nhiêu.

Midi2657
07/12/10, 10:34 PM
Bạn mình ở Vũng tàu có thử rồi.Cái này nối với PC nó đưa thẳng vào đâu đó trong đàn nên có thể được 50 STY,còn đưa từ USB vào User thì từng cái 1 thôi.

vnoanh
27/12/10, 02:47 PM
Xin chào mọi người mình mới làm quen với con 550 nên không rành.Xin các bạn chỉ giúp cách chỉnh volume phần accord vì minh chỉnh lớn tiếng thì phần hợp âm cũng lớn theo.
xin giúp đỡ và đừng cười nhé

TheThuongNT
27/12/10, 03:09 PM
Xin chào mọi người mình mới làm quen với con 550 nên không rành.Xin các bạn chỉ giúp cách chỉnh volume phần accord vì minh chỉnh lớn tiếng thì phần hợp âm cũng lớn theo.
xin giúp đỡ và đừng cười nhé
Chỉnh volume của style đàn S55B bạn bấm nút Function, rồi sử dụng nút Catelogy +- chuyển đến phần Style Volume, và sử dụng nút xoay (datadial) chỉnh thông số theo ý muốn, ở đây bạn cần phải giảm đi <100 :-P

AnhTuan
24/1/11, 11:20 PM
Hôm vừa rồi có cậu em đem cây s500 nhờ vọc xem có cách nào load style nhanh hơn ko chứ mỗi lần bắt lợn cậu ấy khóc hoài, load 1 style khoảng 30s.
Vì s500 bản thân ko tự làm ra style mà nó đọc từ nhiều nguồn khác nên khi nhận style nó đọc rất chậm.

Sau 1 hồi ngâm cứu phát hiện s500 có chức năng save được style vào USB. Sau khi nhận USB xong nhấn nút user chọn 1 style > ecxcuse > chọn save đè lên lại USB đuôi user nhưng là save trên USB chứ ko phải trên User.
Chờ cho đàn tự convert style theo chuẩn của đàn s500 và save đè lên style cũ, khi save chúng ta có thể sửa tên cho style tùy ý.
Chỉ cần các bước như vậy là bạn đã có 1style load tốc độ nhanh gấp 6 lần bình thường= chưa đến 5s.

Chú ý: nếu bước sửa tên style ko làm trên đàn thì save bằng số 1,2,3 v..v..và nhớ tên style tương ứng rồi đưa sang máy tính sửa sau.
Chúc các bạn dùng yamaha s500 sớm cập nhật khắc phục điểm yếu load style chậm để bắt lợn tốt hơn.

Vuti84
28/1/11, 09:01 AM
Các bác ơi, s550b có load được song midi vào đàn không?
Có cách nào để phần song chạy liên tục mà không phải bấm chọn từng bài không?

HoangNguyenCD
28/1/11, 09:16 AM
S550b chạy Song midi phải thông qua usb vì nó không có bộ nhớ trong mà load vào làm gì có load được tắt đàn nó vẫn mất như thường mà. Còn cho phần song chạy lên tục thì Bác chọn sellec rồi sellec all tất nhiên là các bài đó nằm trong 1 fother tại usb.

TheThuongNT
28/1/11, 09:25 AM
Hỏi sớm ở vianhem.com có phải có kết quả ngay không, lòng vòng hỏi quanh làm gì :D
1 Có - Load songmidi cũng cùng thao tác như load style: Bấm FILE MENU, chọn LOAD, rồi chọn songmidi, và execute, songmidi được load vào sẽ ở vị trí song thứ 6 trở đi trong mục user.
2 Không

Vuti84
08/2/11, 02:42 PM
Ây chà chà, cùng 1 vấn đề mà 2 bác hoangnguyenCD và ThethuongNt lại trả lời hoàn toàn khác nhau rồi. Em đang hỏi s550b nghen.
Tình hình này phải đi lấy cây đàn về kiểm tra thử (đang cho anh bạn mượn rùi).

Muatuyet_162
12/4/11, 04:40 PM
Đàn s500 có user không các bác ? Mỗi khi cắm usb thì nhìn thấy được bao nhiêu stye ở usb? Cảm ơn các bác đã quan tâm!

Vuti84
16/4/11, 07:22 AM
Đàn s500 có user không các bác ? Mỗi khi cắm usb thì nhìn thấy được bao nhiêu stye ở usb? Cảm ơn các bác đã quan tâm!
Hình như s500 giống s550b là không đọc user trên usb bạn ạ (mình cho mấy usb nhưng không thấy đàn đọc - có thể chưa biết cách).
Còn về số lượng style đọc được của s500 ít lắm. Hôm trước mượn s500 về chép vào usb chưa đến 100 style nhưng nó cũng đọc không hết. Nếu với s550b bạn có thể đọc được 200 style đó.
Vậy nên đổi s500 lấy cây khác đi bạn ơi.

_Điệp_
16/4/11, 10:13 AM
Trước em dùng S500 thì làm cách này: Thấy style nào hay thì Save thành fie .usr của đàn nên lưu được khoảng 100 File đó, chép thêm style ngoài rất nhiều vài trăm kia, kệ cho đàn nó lựa được cái nào đọc thì đọc >> được gần 100 style nữa + 100 File .USR = ~200.
Còn User chỉ 1 cái duy nhất. Không đọc trực tiếp luôn.
Tóm lại nên mua 1500 2hand.

Vuti84
18/4/11, 09:24 AM
Có bác nào dùng s550b và cho song chạy liên tục thử chưa?
Vuti làm theo cách của HoangnguyenCD nhưng không được (không có đường chọn selec --> selec all như bác HoangnnguyenCD đã nói), hoặc có thể nằm ở đâu đó mà Vuti chưa biết cách vô.
Bác nào biết làm trên s550b hướng dẫn cụ thể giúp Vuti với.Thanks.

_Điệp_
18/4/11, 09:28 AM
LÀm theo cách của thethuong đúng đấy, vì nó không chạy được liên tục :))
Muốn chạy liên tục có cách duy nhất là bác đổi con 1500 :))

haidesign99
27/4/11, 12:15 PM

cảm ơn bạn, đó là một cách hay đó bạn, chính tôi là người đang chơi cây psr s550b, tôi đã tìm tòi được nhiều thứ trên cây này, mà cách này tôi mới được biết ở bạn thật là hay, nếu bạn có gì hay về cây này bạn cứ đưa lên đây, để mọi người đều được chia sẻ nhé....

PSR-S550B
30/4/11, 11:43 PM
Câu trả lời của bác TheThuongNT là hoàn toàn đúng đó bạn, tôi cũng đang sài em 550B

PSR-S550B
09/6/11, 02:42 PM
cảm ơn bạn, đó là một cách hay đó bạn, chính tôi là người đang chơi cây psr s550b, tôi đã tìm tòi được nhiều thứ trên cây này, mà cách này tôi mới được biết ở bạn thật là hay, nếu bạn có gì hay về cây này bạn cứ đưa lên đây, để mọi người đều được chia sẻ nhé....

Chào bác haidesign99 và các anh em trong diễn đàn, em cũng mới xài PSR-S550B nên chưa tìm hiểu được hết tính năng nhất là việc căn chỉnh âm sắc (voice) của nó. Các bác có thể hướng dẫn em làm cách nào để căn chỉnh các tiếng có sẵn trên đàn thành tiếng các nhạc cụ dân tộc như tiếng đàn Bầu được không ạ. Xin cảm ơn các bác nhiều.

haidesign99
15/6/11, 03:53 PM
***Chào bạn s550b

* Cũng đơn giản thôi bạn à, trước hết bạn bấm songmode bên trái đàn, chức năng này quan trọng lắm, nếu ta quên bấm ban đầu, đến khi ta chơi một bài nhạc nào đó, lúc cần chuyển tiếng nó sẽ chuyển theo 1 style nào đó mà ta để ban đầu, ví dụ: ban đầu ta lưu các tiếng mà quên bấm songmode trước, khi ta đang đệm cho 1 ca sĩ hát 1 bài điệu chachacha đến lúc cần đổi tiếng khác, vô tình tiếng vừa được đổi lúc ban đầu lưu đàn đang để điệu slow, thì bây giờ nó cũng được chuyển sang điệu slow luôn, đến lúc này ca sĩ chỉ biết im lặng mà nhìn nhạc công rồi cười hu hu hu.....

**Trở lại vấn đề lưu tiếng, khi bạn bấm songmode, tiếp theo bấm regist bank (cộng hoặc trừ), chức năng này cho ta chọn từ bank1 đến bank8, ví dụ: ta chọn bank1 rồi ta chọn 1 tiếng ghita nào đó, tiếp theo tay trái nhấn giữ nút memory tay phải chọn từ số 1 đến 8, đến đây cho phép bạn tùy ý nhé, thích số nào thì bấm vào, tức là số bạn chọn đàn đã được lưu vào bộ nhớ, dù bạn rút điện ra khỏi đàn khi mở lại tiếng bạn chọn vẫn lưu ở số đó...các số còn lại bạn lưu cho các tiếng khác, giống như ban đầu nhé...

**Lưu ý:
*Nếu tiếng lưu sau bấm vào số có lưu tiếng trước, thì tiếng lưu trước sẽ được xóa, tiếng lưu sau sẽ hiện diện
*Còn muốn xóa 1 tiếng nào đó thì bấm giữ yên số đó, trên màn hình sẽ hỏi ta 1 lần nữa, rồi ta bấm yes để xóa. bấm no thoát ra.
*Chức năng touch và dsp bên phải đàn khi lưu tiếng cần bấm cho sáng đèn, touch hổ trợ cảm ứng bàn phím là nhấn mạnh kêu to nhấn nhẹ kêu nhỏ, dsp tạo độ vang toàn bộ âm thanh của đàn.
*Còn sustain có thể thay thế bê đan hỗ trợ cho những tiếng ghita nhưng chỉ có một số ít thôi, còn những tiếng khác bấm vào nó tạo ra tiếng rền và ù hoặc tạo ra tạp âm rất khó chịu.....
*Còn left cũng phía bên phải của đàn, bấm khi lưu tiếng, sẽ tao ra tiếng hợp âm đó khi tay trái ta nhấn xuống hợp âm, tạo sự làm màu cho âm thanh sống động. chức năng này tùy ý nhé bạn, nếu thật sự cần tạo sự sống động khi chơi.
*Còn bạn muốn chỉnh vào chi tiết sâu hơn, thì vào nút function, kế tiếp là chọn category (trái, phải), chỉnh các chức năng của tiếng như: main volume, main octave, main pan (Chức năng main pan này bạn nên để mặc định là 064, nếu chỉnh cao quá có thể một bên loa lớn hoặc nhỏ không đều), và còn nhiều chức năng khác nữa tiếp theo như uốn lượn âm thanh của tiếng, tạo âm thanh voòm của tiếng, còn nhiều lắm bạn ơi.....bạn khám phá tiếp tiếp nhé...cố gắng nhé....
*Ghi nhớ: Khi vào chức năng function này phải bấm 1 tiếng mà mình muốn chỉnh từ số 1 đến 8, ví dụ: ta muốn chỉnh vào chi tiết bên trong của tiếng ghita đang lưu ở số 2, thì ta bấm số 2 để sáng đèn đỏ lên, khi chỉnh các chức năng đó xong tay trái lại giữ yên memory tay phải nhấn vào nút đang sáng đèn đỏ, để các chức năng đó được lưu vào tiếng đó cùng lúc, khi ta chơi đàn bấm vào số đó để lấy tiếng đó ra chơi thì các chức năng đó sẽ được hiện diện cùng lúc theo tiếng đó...

*Còn các tiếng đàn bầu mà bạn hỏi mình, thì mình không rành lắm, nhờ các anh em khác cao tay ấn hơn chỉ giáo giùm bạn nhé....

***Chúc các bạn mau thành công....thân ái chào bạn cùng các anh em trên diễn đàn....

HungMusic_NT
15/6/11, 04:23 PM
Bạn haidesign99 nắm rõ chức năng của S550 ghê, chắc bạn sử dụng cây này rất thành thạo, nếu có điều gì thú vị giúp ích cho việc khai thác đàn s550 bạn tiếp tục chia sẻ nhẻ, trân trọng cảm ơn bạn.

khoinguyensamuelv
16/6/11, 08:36 PM
Anh ơi! Em sài S500, Style trong đàn mình có thể sữa or thay đổi nhạc cụ, chỉnh âm lượng cho từng track accord được ko. (Chỉnh sữa điệu có sẳn). Giúp em với nhe! Thân.

lehuynhan838
06/7/11, 02:04 PM
uh mình cũng quan tâm đến vấn đề này nhưng ko biết làm sao...
có lần mình đã thấy anh nhạc công nọ cũng xài S550 này mà seo có mấy tiếng nhạc dân tộc hay lắm...nhưng ko biết làm thế nào mà có được..mong các anh em nào biết xin cji dùm ha..;;)

_Điệp_
08/7/11, 06:44 PM
***Chào bạn s550b

*Còn các tiếng đàn bầu mà bạn hỏi mình, thì mình không rành lắm, nhờ các anh em khác cao tay ấn hơn chỉ giáo giùm bạn nhé....

***Chúc các bạn mau thành công....thân ái chào bạn cùng các anh em trên diễn đàn....

Đàn bầu thì tìm voice DX Bass, thêm vài thứ như reverb vào cho hay hay thôi. Không chỉnh được Attack nên không khá hơn được!
S550 = tiền 1500 mà chức năng ở tận năm 1900.
Con gái thì nên dùng s500 vì vừa nhẹ gọn, trắng đẹp giá tốt. Còn đàn ông con trai nên dị ứng với S500 và S550B (các bạn đang dùng đừng tự ái nhé, tui nói thật đấy)

thitayson
12/8/11, 12:13 PM
Sao s550b mình load style không được ,nó cứ báo "File is not found " là sao mình không hiểu ?Bạn nào biết chỉ giùm , cám ơn nhiều .Bữa trước user trong đàn có 50 style ,mình xóa giờ còn 20 style thôi ,nay muốn load thêm vào mà kg được .

Vuti84
15/8/11, 08:43 AM
Bạn phải chọn những file mà đàn đọc được, đưa những file đó vào USER. Thao tác load thì chắc bạn rõ rồi. Nếu không được nữa thì có lẽ đàn của bạn đã có vấn đề.

Vuti84
29/8/11, 11:51 AM
Mình sài s550b chưa lâu nên chưa rành về bộ tiếng của nó lắm.
Anh em chỉ giúp mình một số tiếng với:
- Đàn bầu thì lấy DX Bass (như chú Điệp vừa nói).
- Đàn tranh, đàn cò, tây nguyên, dist guita,.... lấy tiếng gì?

Giangcoi90
29/8/11, 02:16 PM
Mình sài s550b chưa lâu nên chưa rành về bộ tiếng của nó lắm.
Anh em chỉ giúp mình một số tiếng với:
- Đàn bầu thì lấy DX Bass (như chú Điệp vừa nói).
- Đàn tranh, đàn cò, tây nguyên, dist guita,.... lấy tiếng gì?
Đàn tranh thì bác lấy tiếng Ducimer
Nhị lấy violin,viola
Tây nguyên thì chọn mấy tiếng trong bộ percussion(marimba...) và mấy tiếng trong bộ flute( shaku...)
Dist guitar thì lấy luôn tiếng Dist guitar
Nói chung mấy cái tiếng giả dân tộc này thì từ S900 trở xuống đều lấy giống nhau hết mà. Có điều s500.s550 không căn chỉnh được nhiều nên không ăn thua./:)/:)

thucduong
23/9/11, 12:40 PM
cho em hỏi dàn S 500 mõi lần convert Style chỉ được 1 bài có cách nào đưa nhiều bài ko ạ

Nhớ viết hoa đầu dòng nhé!

Vuti84
23/9/11, 01:52 PM
Bạn nói convert style nghĩa là thế nào? Đưa nhiều bài là thế nào?
Ý bạn có phải là load style không? Nếu là load style thì s500 chỉ load mỗi lần được 1 bài, mất khoảng 3 phút. Nếu là s550 thì đọc trực tiếp khoảng 200 style trên USB (vấn đề này đã nói nhiều trong topic này).

thucduong
23/9/11, 03:26 PM
Bạn nói convert style nghĩa là thế nào? Đưa nhiều bài là thế nào?
Ý bạn có phải là load style không? Nếu là load style thì s500 chỉ load mỗi lần được 1 bài, mất khoảng 3 phút. Nếu là s550 thì đọc trực tiếp khoảng 200 style trên USB (vấn đề này đã nói nhiều trong topic này).

Vậy có cách nào S500 load được trực tiếp trong USB ko bạn hay mẹo j đó nếu biết xin chỉ mình cám ơn bạn rất nhiều

Vuti84
23/9/11, 03:44 PM
Mình chưa xài s500 nhưng thấy trong topic này có hướng dẫn cách load được nhiều style vào s500 đó, bạn chịu khó đọc kỹ lại đi.

voquocloc
20/10/11, 09:39 PM
Các bạn cho mình hỏi, S500 có làm style được không vậy? Ai biết chỉ mình với nhé!!!
Thanks all.

TheThuongNT
20/10/11, 11:32 PM
Các bạn cho mình hỏi, S500 có làm style được không vậy? Ai biết chỉ mình với nhé!!!
Thanks all.
Theo mình xem trong manual thì cả s500 lẫn s550 đều không làm được style, chỉ làm được song mà thôi, tuy nhiên không hiểu sao trang 2 pé mận lại hỏi vấn đề làm style trên s550, lúc nào pé mận lên thì xác nhận hộ anh cái nhé

keyboardqn
12/11/11, 10:56 AM
5 - 6 triệu thì bạn chỉ có thể mua được 640 thôi. chứ 740 và S500 không có giá đó đâu. mà tui thấy trong 3 cây này thì s500 dùng ok nhất. tuy load 1 lần được 1 style, nhưng nếu chuyển .sty sang .usr thì load khoang 10-15s, cũng không có gì bất tiện lắm. mà sài được USB luôn. thiết kế theo đời mới nên không cần phải nhớ số như 640 và 740. tuy đàn s500 giá hơi cao nhưng sài ổn hơn bạn ah.

NgocDuyAi
12/11/11, 10:59 AM
Làm sao chuyển được từ .sty sang .usr vậy bạn?

Motif Fx
12/11/11, 12:49 PM
Làm sao chuyển được từ .sty sang .usr vậy bạn?
Bạn chỉ việc save các sty từ đàn vào đĩa sẽ có usr thôi :D

phamthanhluan125
16/11/11, 12:36 PM
Mấy đàn khác thì khi gắn voice vào OTS chỉ cần nhấn MEMORY + OTS 1-2-3-4 là ok! Nhưng sao đàn s550 của em thì gắn ko đc! Nó ko có hiện tượng chi hết! em làm đối vs style trên usb và style trong user củng ko đc! Anh chị nào biết chỉ giáo cho em với ak!

trieuencore
16/11/11, 01:01 PM
Bạn nói sao chứ 55o mà gắn tiếng gi bạn!
Nếu sửa tiếng rồi lưu vào đĩa thì khi cần load đĩa ra thôi mà có gi đâu !
Vấn đề bạn nói không rõ ràng lawsmneen không thể nói rõ hơn cho bạn được!

Mấy đàn khác thì khi gắn voice vào OTS chỉ cần nhấn MEMORY + OTS 1-2-3-4 là ok! Nhưng sao đàn s550 của em thì gắn ko đc! Nó ko có hiện tượng chi hết! em làm đối vs style trên usb và style trong user củng ko đc! Anh chị nào biết chỉ giáo cho em với ak!

phamthanhluan125
16/11/11, 01:08 PM
Bạn nói sao chứ 55o mà gắn tiếng gi bạn!
Nếu sửa tiếng rồi lưu vào đĩa thì khi cần load đĩa ra thôi mà có gi đâu !
Vấn đề bạn nói không rõ ràng lawsmneen không thể nói rõ hơn cho bạn được!
Anh hiểu nhầm ý em rồi! Gắn voice vào OTS(ONE TOUCH SETTING)!
Khi gắn voice vào OTS và bật OTS-link thì khi chuyễn Main A->B->C->D thì cái voice củng nhảy từ OTS 1->2->3->4! Đàn S910 của sư phụ em thì làm đc! Còn đàn em đang dùng S550b thì ko đc! khi nhấn MEMORY + OTS 1-2-3-4 ko có hiện tượng chi hết!
Đàn dòng S5xx ko có có khóa transpose, nếu gắn đc voice vào OTS thì khi chọn voice nó ko nhày transpose về 0 nữa!

Midi2657
16/11/11, 01:59 PM
Mấy cái OTS này liên quan đến Sty, với các đàn khác sau khi ghi bộ nhớ Voice cho nó, ta lưu chung với Sty đang hiện diện trên đàn.
Với S-500 thì khó vì nó không Save riêng Sty, nó Save dạng USR bao gồm cả 8x8 bank tiếng Perfomt.
Nếu bạn save riêng OTS với Sty thì khi mở ra xài nó mất chế độ Freeze, lúc này bạn thử chọn Song Mod rồi save lại lần nửa xem có được không nhé.

TheThuongNT
16/11/11, 07:42 PM
@phamthanhluan125: Anh midi2657 trả lời đúng rồi đấy, mỗi đàn có một chức năng riêng khác nhau, thực tế thì nếu style có sẵn ots bạn vẫn có thể chuyển được tiếng bình thường mà không bị trans. Đừng so sánh s500, s550 với s700 trở lên.
Lần sau có topic trao đổi về s550 rồi, bạn đăng câu hỏi vào chỗ cũ nhé, hạn chế mở chủ đề mới để sau này các bạn khác có thắc mắc như bạn tìm kiếm cho dễ dàng tại duy nhất 1 topic

lehuynhan838
26/12/11, 08:22 PM
Cái này hay đó. Vuti đã thử load style vào rồi, nhiều lắm nhưng không để ý bao nhiêu.
Mình cũng có load rồi chỉ được 50 điệu ak..hihi

doanhhanh
18/1/12, 11:56 AM
Mình có cây đàn s550b moei mua ma vân chưa biết sử dụng co bạn nào biết thì dúp mình với

giotcafes
28/2/12, 01:02 PM
Giúp mình với !!!
Mình có cây Yamaha s550b khi load song có bài nhạc chọn qua phần hiển thị lời : lyric thì không hiển thị được lời việt mà ra chử ngoằng ngèo không hà . có cách nào để đọc được bằng tiếng Việt không ?
thanks trước
Việc này hình như không thể bạn ạ !

xuanvu_nhutnhat
28/2/12, 02:14 PM
Giúp mình với !!!
Mình có cây Yamaha s550b khi load song có bài nhạc chọn qua phần hiển thị lời : lyric thì không hiển thị được lời việt mà ra chử ngoằng ngèo không hà . có cách nào để đọc được bằng tiếng Việt không ?
thanks trước
Chỉ có cách là bạn dùng phần mềm để chỉnh sửa File Midi đó cho thành không dấu rồi đưa và đàn là Oke.Mình hay dùng phần mềm CakeWalk 9 để làm việc này !
Ví dụ 1 bài tặng bạn nè !

giotcafes
28/2/12, 08:36 PM
Buồn 5' .. hic hic hic ... Thanks các bạn rất nhiều .. cám ơn sự chia sẽ
good day

Bạn hãy bấm nút Thanks thì sẽ giá trị hơn là viết như vậy.

PSR-S550B
01/3/12, 05:40 PM
***Chào bạn s550b

* Cũng đơn giản thôi bạn à, trước hết bạn bấm songmode bên trái đàn, chức năng này quan trọng lắm, nếu ta quên bấm ban đầu, đến khi ta chơi một bài nhạc nào đó, lúc cần chuyển tiếng nó sẽ chuyển theo 1 style nào đó mà ta để ban đầu
......

Cảm bác rất nhiều vì sự nhiệt tình chỉ dẫn, chúc các bác sức khoẻ dồi dào và ngày càng có nhiều bài viết bổ ích cho những người mới học như em được học hỏi. Thanks a lot!
Không cần trích dẫn quá nhiều bạn nhé

sunny_andlove
09/3/12, 06:06 PM
Các bác cho em hỏi 500b co thể dùng điệu dance dj mới bây giờ dc ko

TheThuongNT
09/3/12, 09:55 PM
Các bác cho em hỏi 500b co thể dùng điệu dance dj mới bây giờ dc ko
Không lạm dụng mở chủ đề mới, hãy đăng câu hỏi vào chủ đề cũ về s550b
S550B có thể mở được điệu dance dj hiện nay

vuonghabac
09/3/12, 10:44 PM
Tôi dùng s500 nhưng thể nào load style vào được . Bác nào từng dùng s500 chỉ dẫn tôi cụ thể với. xin cám ơn

Midi2657
10/3/12, 07:58 AM
Tôi dùng s500 nhưng thể nào load style vào được . Bác nào từng dùng s500 chỉ dẫn tôi cụ thể với. xin cám ơn
Bạn đọc lại từ đầu trang 1 của topic này, có đầy đủ hướng dẩn cho S500 rồi mà.

Nguyễn Trọng Trí
14/3/12, 01:16 AM
Cây S500 bị câm 5 phím z sửa thế nào z mấy anh. gọi a b.o.oy sáng giờ mà k bắt máy.. chắc đang nhậu quá...

Midi2657
14/3/12, 10:39 AM
Cây S500 bị câm 5 phím z sửa thế nào z mấy anh. gọi a b.o.oy sáng giờ mà k bắt máy.. chắc đang nhậu quá...
Gọi cho Boy thì phải gọi từ 11h sáng đến 11h đêm , ngoài giờ đó thì " Thuê bao quý khách vừa gọi hiện đang nằm đè lên 1 thuê bao khác, đề nghị gọi lại sau ạ"
Đưa thẳng đàn đến 499 CMT8 sẻ toại nguyện ngay bạn ạ, chương trình khuyến mãi của Boy hiện tại là " Sửa 1 cây đàn, được nhậu 1 chầu với...Midi2657"

khanhmusis
23/3/12, 10:49 PM
Các bạn ơi! cho mình hỏi nếu như muốn xóa user của đàn s550 thì làm cách nào vậy?

thoi06
16/5/12, 09:52 PM
Theo mình xem trong manual thì cả s500 lẫn s550 đều không làm được style, chỉ làm được song mà thôi, tuy nhiên không hiểu sao trang 2 pé mận lại hỏi vấn đề làm style trên s550, lúc nào pé mận lên thì xác nhận hộ anh cái nhé
S550B có thể làm và sửa style được đấy các bạn.
Để làm 1 style bạn làm như sau:
Bấm REC --> màn hình sẽ hiện ra bảng STYLE CREATOR nó hỏi "Bạn có muốn xóa dữ liệu bản chính không?" Nếu muốn sửa Style cũ bấm NO, nếu muốn làm Style mới bấm YES
Để sửa hoặc làm Style lúc này màn hình hiện ra chử Beat - nhịp 4/4 và mặc định lúc này đang thu ở track 10, ở phím 10 (RHYM2) sẽ hiện chử REC trên đó.
Bấm phím CATEGORY bên phải sẽ hiện bảng SECTION lúc này nó đang ở MAIN A, lúc này bấm nút +/YES hoặc -/NO hoặc nút xoay để chọn main A, main B, Intro 1, Intro 2, Inding 1 v.v.... bấm EXECUTE để chọn
Bấm tiếp phím CATEGORY bên phải sẽ hiện bảng LENGTH để chọn chiều dài của main hay intro....bấm tiếp EXECUTE
Bấm phím CATEGORY bên phải sẽ hiện bảng PART và thực hiện lại giống như các bước trên
Bấm phím CATEGORY bên phải sẽ hiện bảng SAVE chọn USERSTYLE 01 hoặc 02, 03 tùy ý bấm tiếp EXECUTE
Muốn thu track khác thì bấm cùng lúc phím REC và phím track muốn thu
Khi đó đèn Start/Stop và đèn Sync Start sáng lên lúc này bạn muốn thu gì thì thu

Muốn lưu Style vào USB thì làm như sau
Trước hết USB phải không có Style trên đó hoặc chỉ có vài Style thôi vì nếu nhiều quá nó sẽ báo đầy không chép vào được
Bấm FILE MENU bấm tiếp phím CATEGORY liên tục đến khi nào hiện bảng USER STYLE SAVE
Bấm phím +/YES hoặc -/NO để chuyển màu đen chọn xuống dưới bấm EXECUTE để chọn bấm thêm EXECUTE lần nữa để đổi lại tên Style bấm EXECUTE lần nữa để lưu vào USB.
Chú ý: Cách lưu Style giống như lưu Song (ai không hiểu có thể xem lại những trang trước cách lưu Song nha)

thoi06
17/5/12, 10:04 PM
Các bạn ơi! cho mình hỏi nếu như muốn xóa user của đàn s550 thì làm cách nào vậy?
Muốn xóa USER bạn làm như sau:
Bấm phím FILE MENU màn hình hiện bảng USER DELETE l
Bấm nút +/YES hoặc -/NO hoặc nút xoay để chọn song hoặc style muốn xóa
Bấm nút EXECUTE để xóa lúc này nó sẽ hỏi lần nữa có chắc hay không
Bấm nút YES để xóa
Bấm nút NO để bỏ qua không xóa nếu bấm nhầm

anfan
30/5/12, 03:37 PM
Bấm phím CATEGORY bên phải sẽ hiện bảng SECTION lúc này nó đang ở MAIN A, lúc này bấm nút +/YES hoặc -/NO hoặc nút xoay để chọn main A, main B, Intro 1, Intro 2, Inding 1 v.v.... bấm EXECUTE để chọn

Cho mình hỏi trong danh sách chọn này có chord1,chord2. Vậy cái này để ta cài hợp âm vào style luôn phải không ?
Vì thấy 1 số style anh em up lên có để gam (vd :tenbaihat_Bm chẳng hạn) nên mình không biet co chắc là user style có kèm hợp âm trong đó hay không ?
cảm ơn bạn thoi06 nhiều!

TheThuongNT
30/5/12, 04:12 PM
Cho mình hỏi trong danh sách chọn này có chord1,chord2. Vậy cái này để ta cài hợp âm vào style luôn phải không ?
Vì thấy 1 số style anh em up lên có để gam (vd :tenbaihat_Bm chẳng hạn) nên mình không biet co chắc là user style có kèm hợp âm trong đó hay không ?
cảm ơn bạn thoi06 nhiều!
Cái này chỉ đơn thuần là "cái tên" mà thôi, thông thường người ta đặt cái tên như vậy để thống nhất (một cách định hướng) làm track các nhạc cụ đảm nhiệm hòa thanh vào phần đó,
Các bộ phận khác mang tên rythm 1 2 (tiết tấu-trống), bass (đàn bass) chord 1 2 (nhạc cụ đệm), pad (nhạc cụ làm phần nền), phrase 1,2 nhạc cụ đi giai điệu; còn trong lúc làm thì trừ track rythm 2 là dành cho drum còn lại các track khác đổi cho nhau được hết

Midi2657
30/5/12, 05:27 PM
Những cái tên track trong Sty như Rht 1, 2 , Bass, Chord 1, 2 Pad , Pharra chỉ để cho chúng ta làm theo đúng họ của nó cho dể Mix, Tạo thói quen ngăn nắp là chính. Ta có thể đánh Solo vào Chord 1,2. Có thể đánh Lead Guitar vào track nền Pad cũng đâu có sao, nhưng khi làm Song Midi bằng Sty đàn rồi thì File Midi đó rất khó xử lý . Một track của nó sẽ đổi nhiều Voice với nhiều âm lượng khác nhau tạo thành mớ hổ lốn và không hiệu quả nếu ta chơi VST hoặc phát bằng các loại đàn của các hảng khác.
Khi làm STy đàn ta nên tạo thói quen tốt này, track nào ra track đó , không chênh lệch âm lượng và không đổi Voice nhiều trong một track.

anfan
31/5/12, 12:45 PM
Mình thấy cái bài này người đánh đã cài hợp âm trong stlye luôn.....S550 làm được chứ ?

TheThuongNT
31/5/12, 01:47 PM
Mình thấy cái bài này người đánh đã cài hợp âm trong stlye luôn.....S550 làm được chứ ?

Tại vianhem đã có topic giới thiệu nghệ sỹ Minh Tâm chơi tyros 4 ở Hải Ngoại [Only registered and activated users can see links]
Về link bạn vừa đăng thì mình nghĩ nghệ sỹ chạy song midi sau đó chơi sống giai điệu.
Về thắc mắc/yêu cầu của bạn thì việc cài sẵn hợp âm trong style là hoàn toàn có thể được, với điều kiện bạn phải chơi toàn bộ các track trong đó theo thời gian thực cho toàn bộ đoạn hòa thanh đó, chứ không phải bạn chỉ cần nhập 1 thông số là tự đồng máy chơi cho bạn, việc này hình dung cũng giống như intro vậy, ở main bạn chỉ cần làm 1-2 khổ, còn sau đó chỉ cần bấm hợp âm, còn intro là phải làm toàn bộ

anfan
31/5/12, 02:36 PM
Cảm ơn bạn nhiều...Mình đã thông suốt cái vụ style rồi...Mình sẽ bắt tay vào luyện làm style thôi.Vì là lính mới gia nhập nên một số khái niệm chưa thông!

khanhmusis
12/7/12, 09:13 PM
Chào tất cả anh chị em,cho mình hỏi cách đọc file wav trên đàn s550b,anh chị em nào biết xin chỉ giáo dùm."thank"

Quaiy
12/7/12, 10:43 PM
S550b có đọc được wav đâu! . . . . . . . . . .

khanhmusis
13/7/12, 08:00 PM
Mình thấy catalo có đề đọc được file wav mà,bạn thử xem lại giùm mình.

Chi tiết của s55b nè bạn: Phím: 61
- Màn hình: Full LCD
- Polyphony: 64
- Âm sắc : 294 + 480 XG + 22 Drum/SFX Kits
- Phần đệm: 176
- Phần thu: 16
- File đọc: wav
- Lưu trữ: USB
- Trọng lượng: 7.5kg
- Kích thướt: Rộng 946 x cao 130 x sâu 402 (mm)

Chi tiết sản phẩm

- Tên sản phẩm: Organ PSR S550B-Chất lượng âm thanh :Với 774 tiếng chất lượng cao,22 tiếng bộ trống

- Tính năng : Kết nối qua cổng USB,điều khiển nhạc đệm 1 cách bao quát,âm thanh mạnh mẽ

- Có khả năng thu đến 16 track với 64 phím chức năng

- Màn hình LCD hiển thị lời bài hát, hợp âm, lời chú thích

- Điều khiển dễ dàng với mixer chức năng, cơ sở dữ liệu nhạc và ứng dụng cài đặt đăng kí

Xuất xứ China

TheThuongNT
14/7/12, 04:41 PM
S550b không đọc được file wave
Không tin thì tùy[Only registered and activated users can see links]

trieukhaitran
18/7/12, 10:51 PM
Bạn tìm nhạc Midi thì nó vào, các loại khác như Mp3 thì nó miễn tiếp, mình đang xài prs 500.

nokia1100i
26/7/12, 06:44 PM
Anh em nào có sáng kiến gì để tăng số lượng STY mà S550B đọc được không chứ 200 STY thì hơi ít.kiểu này chắc phải làm 2-3 cái USB quá mà như vậy thì hơi bất tiện

TheThuongNT
26/7/12, 06:47 PM
Anh em nào có sáng kiến gì để tăng số lượng STY mà S550B đọc được không chứ 200 STY thì hơi ít.kiểu này chắc phải làm 2-3 cái USB quá mà như vậy thì hơi bất tiện
Vậy làm 2-3 cái thư mục đi[Only registered and activated users can see links] đỡ mất công 2-3 cái usb, s550b đọc được theo thư mục mà

havanphung
30/7/12, 06:49 PM
thu song cách dễ nhất thì thu giai điệu cùng sty có sẵn trước,hết bài nhấn start/stop,đàn hỏi mún save k,nhấn +,đợi nó lưu.
mún thu track 2-trước hết chỉnh main volume theo ý mún,ví dụ khi đi nền piano nên chỉnh nhỏ lại...v.v.-nhấn nút rec cùng với track 2,nhấn sta/stop bắt đàu thu chồng lên track 1.xong bài nhấn sta/stop...cứ thế đến track 3-4-5....
nếuk mún đợi lưu từng track thì mỗi lần thu xong đàn hỏi save? nhấn nút NO để típ tục thu track típ theo,xong rồi thì save tất cả khi thu xong track cuối cùng.
hjhj

chungthanhphuoc
08/8/12, 09:45 AM
Mấy bạn ơi cho mình hỏi,hiện tại mình dùng cây S550b mình muốn thu tiếng của nó sang máy tính mình dùng phần mềm Audition 3.0,nhưng đàn S550b không có đường line out để truyền qua đàn,vậy thì có thu âm được không,nếu thu âm trên đàn là file MIDI mà chuyển sang MP3 thì sẽ bị giảm âm thanh,không được hay,mong mấy bạn giúp mình nhé

TheThuongNT
08/8/12, 09:56 AM
S550b không có đường line out
Có đường phone/output đó thôi
Mua cái giắc để chuyển qua đường 3mm, rồi lấy cái đường hai đầu 3mm cắm vào line in của máy tính để thu
[Only registered and activated users can see links] [Only registered and activated users can see links]

lvcanh87
14/12/12, 09:01 PM
cách khắc phục...???!!!?
thaks

Pé Mận ơi,bạn biết chỉnh lại các sty cua 740,2100 cho đần s550 ko,khi mình ở sty của 740,hay 2100,và 910 đã cove thi nghe tiếng trống bùm bùm khó chịu lắm bạn có cách nào khắc phuc,hay bạn có thể cho một số sty nhạc trẻ cua s550 ko

lvcanh87
16/12/12, 09:22 AM
Mình đang xài cây s550b, sử dụng USB 2Gb, trong USB chia làm 05 folder, mỗi folder khoảng trên dưới 100 style ==> nó load vô tư luôn. Có thể do bạn chia ra quá nhiều folder hoặc chép quá nhiều style (song midi) trong 1 folder nên không kiểm soát hết được đấy thôi. Hoặc cũng có thể như anh Phong nói là do các file ấy bị lỗi từ gốc hoặc lỗi trong quá trình sao chép từ máy sang USB. Bạn thừ dùng 1 USB khác chép riêng file đó ra rồi cho vào đàn đọc thử xem.
VIti ơi cho mình hỏi với,minh cũng chia USB ra 3 phần thôi,nhưng đàn ko đọc phần nào cả,nó chỉ đọc phần user files thôi,còn tất cả ko hiễn thi,3 phần trên mình bỏ vào chưa tới 200style nữa,mong bạn giúp đỡ nha

nhatphuck
31/12/12, 02:47 PM
ban oi cho minh hoi tai sao minh load style vao yamaha nay ma chi duoc cai châchcha la duoc nhi con may cai kia tuy choi truc tiep tren úb duoc nhung load vo la choi khong duoc giup minh voi

VanNhihp
18/5/13, 08:09 PM
Tôi dùng đàn organ PRS-550B hiện nay ba nút chuyển Fill và nút Exit không thể bấm được. Đó là bệnh gì vậy? Xin các bác chỉ giúp! Tôi chân thành cảm ơn.

trungdang3
17/9/13, 11:00 PM
bạn muốn tạo style khi làm intro thì đánh tông đô trưởng là ok vd bài lâu đài tình ái là trưởng thì cũng đi đô trưởng luôn trưởng hay thứ gì cũng vậy bài nào cũng vậy:)

trungdang3
17/9/13, 11:03 PM
Cho mình hỏi s550b đọc được bao nhiêu style. USB của em nè User file có 8 Folder còn 3Folder ở ngoài

nhatphuck
21/9/13, 09:45 AM
Pé Mận ơi,bạn biết chỉnh lại các sty cua 740,2100 cho đần s550 ko,khi mình ở sty của 740,hay 2100,và 910 đã cove thi nghe tiếng trống bùm bùm khó chịu lắm bạn có cách nào khắc phuc,hay bạn có thể cho một số sty nhạc trẻ cua s550 ko
hinh nhu đàn 550b này không có chức năng làm hay sửa style ma nếu có cũng rất hạn chế tot nhất là cái nào không được thì bỏ chứ cố thì cũng chăng hơn được bao nhiêu

choemtrongdem
09/3/14, 06:47 AM
L-) cho em hỏi cây S550 có đọc dc nhạc MiDi k?

VT Music Center
10/3/14, 09:49 AM
L-) cho em hỏi cây S550 có đọc dc nhạc MiDi k?
Đọc được bình thường bạn ơi...............

trungdang3
05/4/14, 02:00 PM
có ae nào biết gắn voice vào OST cho đàn S550b không chỉ em dùm

mottre
07/4/14, 10:01 AM
S550 không cài được OTS theo ý mình đâu bạn

cunganhem
07/4/14, 10:34 AM
Bạn vào đây download phần mềm [Only registered and activated users can see links]

vnsauchin
22/8/14, 07:25 AM
Edit rùi làm sao import vô đàn được bác ơi. Bác hướng dẫn luôn nhe. Cảm ơn bác nhiều.

Tĩnh Lặng
12/11/14, 07:42 PM
Mọi người ơi cho cháu hỏi là là sty mà load vào use của đàn s550 có đọc được trên các dòng psr s... không nhỉ ?