PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Style Cải lương vọng cổ - Hồ Quảng

Phong Vân
14/9/10, 11:06 PM
Tặng các bác một Style Cải Lương nhiều lúc cũng cần lắm đó

Phong Vân
15/9/10, 11:10 PM
anh em mình có ai có cái hay hơn thì post cho anh em đi

langtu_amnhac87
16/9/10, 03:57 PM
cái cũa bác đem đi xài bọn lợn sẻ chửi ko còn mặt mủi tốt nhất là nói ko biết chơi cỗ nhạc AN TOÀN HƠN:n:

VuongMinh2006
16/9/10, 04:19 PM
cái cũa bác đem đi xài bọn lợn sẻ chửi ko còn mặt mủi tốt nhất là nói ko biết chơi cỗ nhạc AN TOÀN HƠN:n:
k biét chơi còn bị chửi thạm tệ hơn :g:

Beby_tv
16/9/10, 04:47 PM
Bật Midi lên cho lợn ca là êm chuyện! Muốn câu nào bật câu đó, tay hờ sẵn nút Rewin/FF Tran .......

ThuyTien
16/9/10, 05:03 PM
Bật Midi lên cho lợn ca là êm chuyện! Muốn câu nào bật câu đó, tay hờ sẵn nút Rewin/FF Tran .......
Đối với các bác biết về ca cổ thì là dễ. Còn mù tịt như tớ thì là quá khó...Có bài cũng không biết bật lúc nào và bật câu mấy nữa. :g:Thỉnh thoảng mới có người báo là hát câu nào thôi, còn lại thi cứ thế là hát luôn, có bài cũng không kịp trở tay...hi...hi.hi....chỉ kịp giương mắt lên nhìn thôi...:i:

NTP
16/9/10, 05:42 PM
Vọng cổ mà dùng style thì ...haizzzz.....nói thiệt lòng nha, các bạn đừng giận tui nha.
Không thể chơi vào đâu đc hết. Hay là do trình tui quá kém, nên không biết áp dụng style cho vọng cổ nhỉ ?
Để tự xem lại cái coi sao ? chắc vậy quá !

Rock Trẻ
16/9/10, 05:47 PM
theo em được biết thì style cải lương thường là điệu rumba hey bollore và nhửng khúc nhạc dằn trong cổ nhạc

VuongMinh2006
16/9/10, 07:46 PM
Vọng cổ mà dùng style thì ...haizzzz.....nói thiệt lòng nha, các bạn đừng giận tui nha.
Không thể chơi vào đâu đc hết. Hay là do trình tui quá kém, nên không biết áp dụng style cho vọng cổ nhỉ ?
mình là dân chuyên cái lương đừng phát biểu bác NTP ơi,cái này dành cho những người k biết đánh đờn cải lương và đờn cho những người k biết hát cải lương.
bác NTP k được phép phát biểu,anh em ta k được nói :g:

Ao_ngan_tay
16/9/10, 08:05 PM
Về vọng cổ củng ko quá khó lắm,chỉ cần hỏi họ hát câu mấy,sau đó bật Midi câu Rao (đôi khi họ hát tân nhạc), đợi họ hát "ngân" (em củng ko bit giải thích thế nào nữa) xong thì bật Midi vọng cổ là vừa..he he..em toàn làm thế,cũng ổn lắm..

ThuyTien
16/9/10, 08:32 PM
Về vọng cổ củng ko quá khó lắm,chỉ cần hỏi họ hát câu mấy,sau đó bật Midi câu Rao (đôi khi họ hát tân nhạc), đợi họ hát "ngân" (em củng ko bit giải thích thế nào nữa) xong thì bật Midi vọng cổ là vừa..he he..em toàn làm thế,cũng ổn lắm..
Đấy là gặp lợn nhà đã được thuần chủng nên còn hiền, bạn gặp lợn rừng xem?Nó lồng lên mà mình không biết bài thì đố mà theo được.Đâu có phải như ca khúc mà đua theo đâu.Nói chung là gặp đối tượng này thì vẫn phải chơi thôi, nhưng không tự tin chút nào cả.Không cẩn thận thì mình bị nó bắt chứ không phải là mình bắt nó đâu...

Phong Vân
16/9/10, 09:10 PM
méo mó có hơn không chứ đứng như chờ chồng thì toi đấy các bác ah

lợn nó mà đuổi cắn lại thi toi , anh em mình chỉ còn đường lên rừng chứ sấu hổ lắm ,cái đó thật khoai lăm các bác à

TheThuongNT
17/9/10, 10:12 AM
Trước đây mình nhớ có style Cải lương của trang rao bán custom style, anh em nào đã down cái đó up lên cho anh em xài lại với (tìm trong usb của mình không thấy có), cái đó nghe nói đến nhịp x thì chuyển main thì phải.

langtu_amnhac87
17/9/10, 10:16 AM
BÁC NTP NÓI CỖ NHẠC KO ĐAÙNH BẰNG STYLE DC À.cho bác suy nghĩ lại rùi nói.tôi nghĩ bác đánh dc trên đàn ORGAN rùi nói sao thì nói nhưng tui dám bão đảm là cỗ nhạc đánh bằng STYLE dc.:o:

TheThuongNT
17/9/10, 10:28 AM
BÁC NTP NÓI CỖ NHẠC KO ĐAÙNH BẰNG STYLE DC À.cho bác suy nghĩ lại rùi nói.tôi nghĩ bác đánh dc trên đàn ORGAN rùi nói sao thì nói nhưng tui dám bão đảm là cỗ nhạc đánh bằng STYLE dc.:o:
Đánh thì tất nhiên là đánh được, song midi có cổ nhạc chắc chắn style cũng có thể có cố nhạc, vấn đề ở đây bác NTP nói rằng dùng style thường theo kiểu riff, và chuyển hợp âm, người ta hát sai còn chữa được, nhưng thường thì nhạc cổ sẽ phải đi hết từ đầu câu đến cuối câu, lỡ mà lòi mất một đoạn hay một khổ thì cũng chẳng thế synstop để chữa nhịp được, vì thế thủ song midi, đổ xong là phi vào là ok, em không biết gì mon mem phát biểu, lỡ có sai mong các sư huynh lượng thứ và chỉ giáo

SonSon
17/9/10, 10:50 AM
Theo tôi hiểu sơ sơ thì cải lương không có hợp âm cố định, nó đi giai điệu chủ yếu bằng nốt và có câu đổ, lơn chuyên chuyên thì đổ đúng chỗ, lợn không chuyên thì ăn bớt và đổ liên tục, tôi nghĩ style các anh em dow về xài thì chẳng hiểu chỗ nào cái style nó đổ đâu, toàn thấy loằng ngoằng thôi, nếu như đã hiểu cải lương thì theo tôi ko cần style, còn ko hiểu thì nên dùng song, kệ thây nó hát, vẫn nghe thích hơn la style, còn bác chia sẻ thì anh em rất hoan nghênh, đặc biệt là anh em nào xài được thì càng tốt. ở tranh đánh vọng cổ trên keyboard của anh Phong và anh Tùng các bác có thể dow street về và tập, tôi nghĩ cũng không khó lắm đâu.

VuongMinh2006
17/9/10, 01:56 PM
Tất cả nhưng phương án trên đều chỉ là chữa cháy thôi,bạn chưa rõ về cải lương thì đừng phát biểu liều nhé.còn một khi đã gọi là chuyên nghiệp thì chỉ có đánh sống luôn thôi.còn nếu nghiệp dư ta nên dùng song đừng dùng style.song còn có thể tua đi tua lại được style k làm được.ví dụ lượn hát k đúng nhịp hát nhanh so với nhạc.nhạc chưa hết câu 1 thì lợn đã kết cậu 1 rồi,lúc đo ta chỉ việc nhấn nút tua đi là nó có thế đến được gần chỗ mà ta cần tiếp tiếp tục
son son : anh nghe nói em đã đánh hoàn thành 2 câu vọng cổ post lên cho anh em học hỏi với nào

ThuyTien
17/9/10, 02:13 PM
Tất cả nhưng phương án trên đều chỉ là chữa cháy thôi,bạn chưa rõ về cải lương thì đừng phát biểu liều nhé.còn một khi đã gọi là chuyên nghiệp thì chỉ có đánh sống luôn thôi.còn nếu nghiệp dư ta nên dùng song đừng dùng style.song còn có thể tua đi tua lại được style k làm được.ví dụ lượn hát k đúng nhịp hát nhanh so với nhạc.nhạc chưa hết câu 1 thì lợn đã kết cậu 1 rồi,lúc đo ta chỉ việc nhấn nút tua đi là nó có thế đến được gần chỗ mà ta cần tiếp tiếp tục
son son : anh nghe nói em đã đánh hoàn thành 2 câu vọng cổ post lên cho anh em học hỏi với nào
Vuongminh nói hoàn toàn đúng.Dùng style không thể đua theo được.Mình mới chỉ biết có style của mấy điệu lý hay dùng trong tân cổ thôi còn style cho cả các câu vọng cổ thì hoàn toàn chưa biết.Nếu có thì cũng chỉ là một dạng Midi làm nguyên cả câu nằm trong intro,hoặc main của style thôi.Thay vì trong song ta phải bấm transpose để đúng với giọng Nam hoặc Nữ thi trong style ta bấm hợp âm trực tiếp trên đàn.Nhưng không đua theo được vì mỗi lần hát sai nhịp mà ta sửa lại thì lại phải quay lại từ đầu câu.

NTP
17/9/10, 02:43 PM
Ôh ...! vậy để suy nghĩ lại xem sao. Chắc mình sai rùi. Thanks ông bạn nhiều .
Vậy không dám nói tới chuyện này nữa :D Mong rằng AE có thể hướng dẫn dùm tui sử dụng style cho vọng cổ.

Ao_ngan_tay
17/9/10, 04:01 PM
EM nghĩ vọng cổ bài nào củng chỉ có 6 câu,cũng chỉ có bằng đấy nhịp nên củng ko qua skhos với lơn,lợn vào dc nhịp với tông là coi như ok rồi.....................

Phong Vân
17/9/10, 04:28 PM
các bác ah em thì nghĩ là nếu như anh em mình không biết một chút thì cũng khổ đấy,em thì ghét nhất là chơi đàn bị động kiểu này ,nhưng đôi lúc nó lại mang lại sự thành công đáng kể đấy

Midi2657
17/9/10, 05:06 PM
Mỗi người 1 cách chơi khác nhau,ta chấm dứt tranh luận bằng cách Up Video chơi Sty cổ nhạc lên cho A E xem,mình gà mờ cái này lắm.
Bác Halimdai có đưa Sty vọng cổ lên tặng A E ta rồi đấy các bạn.

_Điệp_
17/9/10, 05:26 PM
:g: Ông langtu_amnhac động phải dân chuyên cải lương rồi.... :))

Mà cũng nhỡ đâu các ổng lại chơi cải lương bằng sty hay hơn cả vuongminh và NTP tỉa live thì sao? =))

halimdai
17/9/10, 06:31 PM
Mỗi người 1 cách chơi khác nhau,ta chấm dứt tranh luận bằng cách Up Video chơi Sty cổ nhạc lên cho A E xem,mình gà mờ cái này lắm.
Bác Halimdai có đưa Sty vọng cổ lên tặng A E ta rồi đấy các bạn.

Xin lỗi tất cả anh em vì mình chưa thể tặng STYLE vọng cổ được vì đây (nói hơi quá một chút ) là sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi ,là chuyện miếng cơm manh áo thôi mà, nhưng tôi có thể tiết lộ 1 " bí mật " tin rằng sau khi nghe tôi trình bày thì NTP và vuongminh sẽ thốt lên rằng STYLE cổ nhạc sẽ " cứu "được những anh em chưa chơi được VC :
-Thí dụ như Main A ta làm bắt đầu bằng nốt Hò chạy câu 4 nhịp trở lại Hò đầu (lặp lại ấy mà):lợn xuống VC ta bấm Main A ,nó rớt hò nhì sớm ta lại bấm Main A (điều này thì song không thể làm được)
-Đầu Main B, C .....ta sẽ làm cống , sang .....
Tóm lại nếu sử dụng STYLE vc thì sẽ chơi cổ nhạc (6 câu) với bất cứ giọng nào và chỉ cần để ý (đối với lợn nghiệp dư) một chút thì ta có thể "vớt" được bất cứ lúc nào lợn "té"....

Oldman
17/9/10, 08:23 PM
Xin lỗi tất cả anh em vì mình chưa thể tặng STYLE vọng cổ được vì đây (nói hơi quá một chút ) là sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi ,là chuyện miếng cơm manh áo thôi mà, nhưng tôi có thể tiết lộ 1 " bí mật " tin rằng sau khi nghe tôi trình bày thì NTP và vuongminh sẽ thốt lên rằng STYLE cổ nhạc sẽ " cứu "được những anh em chưa chơi được VC :
-Thí dụ như Main A ta làm bắt đầu bằng nốt Hò chạy câu 4 nhịp trở lại Hò đầu (lặp lại ấy mà):lợn xuống VC ta bấm Main A ,nó rớt hò nhì sớm ta lại bấm Main A (điều này thì song không thể làm được)
Tóm lại nếu sử dụng STYLE vc thì sẽ chơi cổ nhạc (6 câu) với bất cứ giọng nào và chỉ cần để ý (đối với lợn nghiệp dư) một chút thì ta ta thể "vớt" được bất cứ lúc nào lợn "té"....

Mình nhớ có 1 lần halimdai phản ứng khá mạnh về việc chơi cổ nhạc trên keyboard thì phải. Rất mong halimdai giúp anh em thêm kiến thức về cổ nhạc.

Midi2657
17/9/10, 08:35 PM
Ở Vũng tàu mà qua vùng Bà rịa Long đất là đất của Cổ nhạc rồi,xin Bác Halimdai giới thiệu sơ Video biểu diển 1 đoạn Sty cổ nhạc trong Box Premium và tổ chức chào hàng,anh em ta trao đổi và có mức phí bồi dưỡng công sức của Bác về Sty cổ nhạc,cái này sẻ giúp cho A E ta đở bị Lợn cắn nếu đụng loại này khi đi Show hằng ngày.Còn chuyện Bác nói về trao đổi Midi trên Sonar thì Hoài sẳn sàng bất kể có là đồng huơng hay không.Mong sớm gặp Bác nhé!

NTP
18/9/10, 05:34 PM
Thưa các ACE !
Về lĩnh vực nhạc tài tử cải lương có lẽ tôi cũng biết có giới hạng,nên có thể còn vài sai sót trong kiến thức,có gì mong ACE bỏ qua cho.
Ở đây chúng ta bàn về việc dùng style cho thể loại vọng cổ (VC). Tôi thì thấy rất không khả thi việc này,xin phân tích vài điểm cụ thể như sau:
VC thông dụng hiện nay,là thể loại VC nhịp 32, tức mỗi câu có 32 nhịp,được chi ra làm 4 khuôn,mỗi khuôn 8 nhịp,và có chữ đờn dứt khuôn khác nhau.
Người hát VC cũng phải bắt buộc hát khớp nhịp và chữ đờn ở 1 số chỗ nhất định. VD : Trong câu số 1 gồm các chữ Hò-Xê-Xang-Cống,thì trong 4 khuôn ấy ta có khuôn thứ 1 gồm 2 chữ Hò (cách nhau 4 nhịp) chữ Xê khuôn 2, chữ Xang khuôn 3, chữ Cống khuôn 4. Những chữ ấy buộc phải hát đúng nhịp với đờn.
Vì sao có 1 số câu ta chỉ thấy có 4 khuôn như câu 1 - 4 - 5...mời các bạn xem qua bảng dưới đây :
6 Câu viết theo khuôn:

Câu 1 : Hò, Xê, Xang, Cống. (Có 4 khuôn vì Câu 1 bắt đấu từ khuôn 5 để vô vọng cổ.)
Câu 2 : Xề, Xang, Xang, Hò, Hò, Xê, Xê hoặc Xang (thường về Xê để dứt Xang), Xang
Câu 3 : Xề, Xang, Xang, Xê, Xang, Cống, Xê, Hò

Câu 4 (Vô vọng cổ) : Hò, Xê, Xê, Hò.( Có 4 khuôn vì mất 4 khuôn để vô vọng cổ. )
Câu 4 (Nguyên câu) : Hò, Xề, Xề, Xê, Xang, Cống, Xang hoac Xê, Hò
Câu 5 (Vô vọng cổ) : Hò, Xê, Xê hoặc Xang, Xề.( Có 4 khuôn vì mất 4 khuôn để vô vọng cổ )
Câu 5 (Nguyen câu) : Xề, Hò, Hò, Hò, Hò, Xê, Xê hoặc Xang, Xề
Câu 6 : Xề, Xê, Xang, Cống, Xê, Xề, Xê, Hò.
(Xề và Xê là khác nhau)

Trở lại việc dùng style với VC, nếu chúng ta làm style cho câu 1-2,có main A bằng chữ Hò với 4 khuôn nhịp 4/4 = 2 nhịp VC,thì chúng ta sẽ áp dụng được cho chữ Hò đầu (sau khi vô vọng cổ)và câu dẫn tới chữ Hò sau. Tuy nhiên tới câu dẫn từ sau chữ Hò thứ 2 để qua khuôn tiếp theo,chúng ta không thể sử dụng lại main A,vì chữ đờn lúc này phải thay đổi,càng ko thể bấm ngay sang main B vì main B buộc phải làm chữ đầu tiên là chữ Xê. Cũng tương tự như thế với main C chữ Xang,main D chữ Cống. Một cái khó nữa là khi dứt câu số 2 là chữ Xang, chữ này cần phải đc nhấn bend và lập lại nhiều lần,cộng với phải giảm dần tempo cho đến hết.
Trên đây chỉ mới là của 2 câu 1-2, chưa dám bàn tới những câu khác, và còn rất nhiều cái khó nữa cho việc dùng sty VC ,VD như hát tân cổ giao duyên, trích đoạn cải lương,hoặc hát câu 1-2 , 5-6 chen vào giữa là 1 lớp vắn,hay lý ...v.v.Vậy ta phải làm sao ?
Tóm lại,nếu nói làm và sử dụng style cho VC, thì người nhạc công ấy đã có kiến thức căn bản về thể loại này,như vậy mới có thể áp dụng,còn với người ko hiểu về nhạc cải lương,thì cho dù có style cũng bằng thừa,vì chả biết khi nào áp dụng cho main nào . Nhưng nếu đã nói là có kiến thức ấy rồi,thì việc tập và đàn sống trên keyboard sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.
Không biết đàn thì nên dùng Song,muốn đàn sống được thì phải học và tập thường xuyên sẽ tốt nhất.
Trên đây là quan điểm cá nhân tôi, có gì chưa vừa ý xin nhận sự đóng góp của ACE . Thân chào !

DucAnh
18/9/10, 05:54 PM
Riêng cái món này quả thật là tôi chỉ rữa tai khoanh tay dựa cột hầu và nghe các bác bàn thôi ! nhưng khi đọc bài của bác NTP tôi cũng thấy bác phân tích rất đúng về các câu. Nhiều khi người trong đám cưới họ hát trích đoạn hay các bài lý chen vào (phía Nam cũng như Đồng bằng sông cửu long là khá phổ biến) thì đây là vấn đề hơi khó thực hiện. Chưa kể họ hát hơi lơi nhịp hoặc rớt nhịp thì....Có chăng theo ý bác NTP ta đánh live thì có thể đeo theo người hát được và cũng nghe hồn hơn. Chứ cái này người không biết về vọng cổ như tôi thì xử lý câu cú hay nhịp nhàng....có bấm tới....sáng chưa chắc gì đúng được, có khi lại rối thêm. Mong được các bác bàn thêm về vấn đề này và cách khắc phục ra sao để kẻ như tôi được sáng mắt hơn trong vấn đề Style vọng cổ trên Keyboard. Thân mến !

VuongMinh2006
18/9/10, 11:05 PM
Không có cách nào có thể bằng cách dùng song vọng cổ như bài em đã nói bên trên đấy,như anh NTP nói k sai 1 chữ nào cả,vì em uýnh đờn ghita phím lõm 14 năm nay rồi em hiểu,nên việc kết hợp giữa cổ nhạc và nhạc mới chắc chắn em sẽ thuần thục hơn mấy bác k trong nghề.ví dụ luôn nhé lợn hát bài Hương Thầm (tân cổ) đến câu "bên ấy có người ngày mai ra trận bên ấy có ngừoi ngày mai đi..................xa" (hò)tức là vào luôn vọng cổ đấy,các bác tính xem thời gian để các bác đổi style đang ở style rumba các bác nhấn chuyển sang style vọng cổ liệu có kịp k đây.Đây là vấn đề đơn giản nhất chưa nói đến các bác đọc bài anh NTP còn nhọc nữa.
đằng này các bác lấy song VC kể cả đang hát tân nhạc mình vẫn dùng style mình đánh nó thích đổ lúc nào chỉ cần nhấn Play là "tèng tèng tick teng tèng téng teng teng Tèng" đang hát vc nó chơi tân nhạc là mình chơi luôn style đàn.các bác thấy thế nào,cái nào nhanh hơn nào?
còn em đã giải thích thế này rồi mà bác nào còn cho là dùng style chuẩn hơn thì em Pó tay .com

ThuyTien
18/9/10, 11:26 PM
Tóm lại nếu sử dụng STYLE vc thì sẽ chơi cổ nhạc (6 câu) với bất cứ giọng nào và chỉ cần để ý (đối với lợn nghiệp dư) một chút thì ta có thể "vớt" được bất cứ lúc nào lợn "té"....
Tôi nghĩ Anh Em mình cứ thảo luận mãi thế này cũng khó đi đến thống nhất quan điểm được. Chơi sống hoặc mở Song thì không nói làm gì rồi. Tốt nhất là bác halimdai up cho AnhEm xem một đoạn clip mà bác sử dụng Style vọng cổ theo cách bác đã nói ở trên để AnhEm được mở rộng tầm mắt. Trăm nghe không bằng một thấy phải không các bạn. Đây là nơi mình trao đổi kinh nghiệm, học hỏi lẫn nhau mà...:a:

Ao_ngan_tay
18/9/10, 11:29 PM
Không có cách nào có thể bằng cách dùng song vọng cổ như bài em đã nói bên trên đấy,như anh NTP nói k sai 1 chữ nào cả,vì em uýnh đờn ghita phím lõm 14 năm nay rồi em hiểu,nên việc kết hợp giữa cổ nhạc và nhạc mới chắc chắn em sẽ thuần thục hơn mấy bác k trong nghề.ví dụ luôn nhé lợn hát bài Hương Thầm (tân cổ) đến câu bên ấy có người ngày mai ra trận bên ấy có ngừoi ngày mai đi..................xa (hò)tức là vào luôn vọng cổ đấy,các bác tính xem thời gian để các bác đổi style đang ở style rumba các bác nhấn chuyển sang style vọng cổ liệu có kịp k đây.Đây là vấn đề đơn giản nhất chưa nói đến các bác đọc bài anh NTP còn nhọc nữa.
đằng này các bác lấy song VC kể cả đang hát tân nhạc mình vẫn dùng style mình đánh nó thích đổ lúc nào chỉ cần nhấn Play là "tèng tèng tick teng tèng téng teng teng Tèng" đang hát vc nó chơi tân nhạc là mình chơi luôn style đàn.các bác thấy thế nào,cái nào nhanh hơn nào?
còn em đã giải thích thế này rồi mà bác nào còn cho là dùng style chuẩn hơn thì em Pó tay .com
:n::n::n::n::n::n: Em củng nghe nhiều bài vọng cổ,đang hát vọng cổ thì chêm 1 đoạn tân nhạc vào giữa (củng ko hiểu quy luật nó như thế nào nữa.hic.)

Phong Vân
18/9/10, 11:39 PM
vấn đề vọng cổ thực ra nó khó thì rất khó các bác ah, thôi thì cứ coi nó đơn giản đi chúng ta thường đi bắt lợn cũng chỉ có lợn hát nên thế là cũng được, còn thâm hậu thì chúng ta cần phải nghiêm túc học hỏi và nghiêm cứu kỹ càng mới nắm chắc được về VC .Thôi thì từ từ khoái sẽ nhừ.
thân!

bluestar_love
19/9/10, 08:16 AM
EM nghĩ vọng cổ bài nào củng chỉ có 6 câu,cũng chỉ có bằng đấy nhịp nên củng ko qua skhos với lơn,lợn vào dc nhịp với tông là coi như ok rồi.....................

bạn ạ! vọng cổ có 6 câu thôi thì dễ quá rồi! em cũng hok dám nói nhiều... sợ bác NTP lắm... Sư phụ chơi cải lương đó....Đừng coi thường nhe!

Midi2657
19/9/10, 10:57 AM
Tân cổ giao duyên là soạn lời vọng cổ cho một bài nhạc nhẹ nào đấy,thường chỉ dùng 4 câu 1-2-5-6.

TheThuongNT
19/9/10, 11:01 AM
bạn ạ! vọng cổ có 6 câu thôi thì dễ quá rồi! em cũng hok dám nói nhiều... sợ bác NTP lắm... Sư phụ chơi cải lương đó....Đừng coi thường nhe!
Nên thẳng thắn trao đổi kinh nghiệm và quan điểm để cùng tiến bộ, không nên vì có một mem nào đó mà phải "sợ" cũng như không ai coi thường ai ở đây hết
6 câu này với rất nhiều người ở đây không hề dễ tí nào đâu bạn ạ

langtu_amnhac87
19/9/10, 04:09 PM
Không biết đàn thì nên dùng Song,muốn đàn sống được thì phải học và tập thường xuyên sẽ tốt nhất.
uh bác NTP Ỷ THẾ mình đánh vọng cổ trên đàn dc rùi múa lửa quá à.miểg sao tui đánh VỌNG CỔ BẰNG STYLE
dc và lợn hát ko rớt nhịp là OK rùi CÒN BÁC SIÊU PHÀM ĐÁNH SỐNG DC THÌ CỨ XAI ĐỪNG CÓ MÚA LỮA QUÁ TRÊN DIỄN ĐÀN LÀ TRAO ĐỔI THÔI CÒN BÁC GIÕI VỌNG CỔ THÌ ĐỂ DÀH LÀM ĐÁM MA ĐI :n::b:

TheThuongNT
19/9/10, 04:59 PM
uh bác NTP Ỷ THẾ mình đánh vọng cổ trên đàn dc rùi múa lửa quá à.miểg sao tui đánh VỌNG CỔ BẰNG STYLE
dc và lợn hát ko rớt nhịp là OK rùi CÒN BÁC SIÊU PHÀM ĐÁNH SỐNG DC THÌ CỨ XAI ĐỪNG CÓ MÚA LỮA QUÁ TRÊN DIỄN ĐÀN LÀ TRAO ĐỔI THÔI CÒN BÁC GIÕI VỌNG CỔ THÌ ĐỂ DÀH LÀM ĐÁM MA ĐI :n::b:
Bạn nên xem lại cách viết bài, không cần thiết (và cũng trái với quy định của diễn đàn) về việc viết TOÀN CHỮ HOA MỘT CÂU DÀI, đấy là về Tiếng Việt thuần túy, nếu bạn cứ viết bài cái kiểu châm bị thóc chọc bị gạo với dùng những cách hành văn như trên thì dù không muốn cũng phải tặng thẻ cho bạn đấy.

halimdai
19/9/10, 06:58 PM
Không có cách nào có thể bằng cách dùng song vọng cổ như bài em đã nói bên trên đấy,như anh NTP nói k sai 1 chữ nào cả,vì em uýnh đờn ghita phím lõm 14 năm nay rồi em hiểu,nên việc kết hợp giữa cổ nhạc và nhạc mới chắc chắn em sẽ thuần thục hơn mấy bác k trong nghề.ví dụ luôn nhé lợn hát bài Hương Thầm (tân cổ) đến câu "bên ấy có người ngày mai ra trận bên ấy có ngừoi ngày mai đi..................xa" (hò)tức là vào luôn vọng cổ đấy,các bác tính xem thời gian để các bác đổi style đang ở style rumba các bác nhấn chuyển sang style vọng cổ liệu có kịp k đây.Đây là vấn đề đơn giản nhất chưa nói đến các bác đọc bài anh NTP còn nhọc nữa.
Thế khi bạn đang cho chạy song câu 1 chẳn hạn , lợn nó hát thiếu câu thiếu chữ nó kết thúc câu 1 sớm (dứt cống) bạn nói nó chờ bạn chút nữa rồi dứt hả ?
Còn STYLE của tôi nếu nó dứt câu 1 sớm tôi bấm "cạch" (hơi quá một chút) 1 Main nào đó thì nó sẽ bắt đầu bằng chữ "cống" và cứ thế mà chầu tiếp ...
Tôi không có ý tranh cải với 2 bạn vuongminh và NTP chỉ muốn giải thích sao cho các bạn tin lúc nào đó sẽ rằng à STYLE VC nếu biết làm đúng cách , sử dụng đúng ý đồ tác giả thì có thể chơi được bất cứ giọng nào (với lơn đâm hơi) và có thể vớt được bất cứ lúc nào lơn" té "hết câu ...

VuongMinh2006
19/9/10, 07:18 PM
Thế khi bạn đang cho chạy song câu 1 chẳn hạn , lợn nó hát thiếu câu thiếu chữ nó kết thúc câu 1 sớm (dứt cống) bạn nói nó chờ bạn chút nữa rồi dứt hả ?
Còn STYLE của tôi nếu nó dứt câu 1 sớm tôi bấm "cạch" (hơi quá một chút) 1 Main nào đó thì nó sẽ bắt đầu bằng chữ "cống" và cứ thế mà chầu tiếp ...
Tôi không có ý tranh cải với 2 bạn vuongminh và NTP chỉ muốn giải thích sao cho các bạn tin lúc nào đó sẽ rằng à STYLE VC nếu biết làm đúng cách , sử dụng đúng ý đồ tác giả thì có thể chơi được bất cứ giọng nào (với lơn đâm hơi) và có thể vớt được bất cứ lúc nào lơn" té "hết câu ...Tôi cũng k muốn tranh cãi với bạn,cách nhìn của bạn lúc nào cũng chỉ là phiến diện mà thôi,tai sao bạn cứ khẳng định 100% là dùng style chuẩn hơn dùng song,xin lỗi bạn đó chỉ là thuận với bạn mà thôi,còn với mình thì dùng song là chuẩn hơn thì ai đúng đây?còn ý mình và anh NTP chỉ đưa ra 1 phương pháp dễ dùng nhất cho anh em trên diễn đàn thôi,còn bạn thì bạn luôn cho mình là đúng,và luôn bác bỏ những ý kiến của mình và NTP
còn mình xin giải quyết cái tình huống của bạn,như bài trước mình đã viết ở đây k phải chúng ta đang đờn cho ca sĩ chuyên nghiệp mà đờn cho nghiệp dư hát,vì vậy k có gì là phải chính xác đến 100% nên vì vậy nếu lợn kết sớm ở nốt cống "si" thì ta có thể dùng nút tua đi 1 đoạn gọi là chỉ tương ứng thôi.còn nếu là lượn chuyên nghiệp thì chắc chắn anh em keyboad sẽ k có cơ hội đánh vì nếu chuyên nghiệp bao giờ cũng có 1 ông đờn chuyên nghiệp đi theo.
Còn nếu để bắt bẻ nhau thì bạn đưa ra phương án để chữa tình huống của mình đi.Lơn hát tân cổ,đang hát cải lương nó chơi luôn tân nhạc,vậy bạn làm sao đánh tiếng piano à,hay nói là đợi tôi tý tôi chuyển tiết tấu?
nếu bạn cảm thấy là chơi style là chuẩn xin hãy chia sẻ cho anh em trên diễn đàn đi,anh em xin style vong cổ thì bạn lại nói là :"Xin lỗi tất cả anh em vì mình chưa thể tặng STYLE vọng cổ được vì đây (nói hơi quá một chút ) là sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi ,là chuyện miếng cơm manh áo thôi mà"
còn nói thật với halimdai k biết bạn giỏi về cải lương thế nào mà nói thật mình chưa được 1 lần lĩnh hội tiếng đàn vọng cổ của bạn trên keyboad mình thấy nói hay thì ai cũng nói được còn làm được mới là điều đáng quan tâm.
có quá lời mong bạn và anh em tha lỗi

halimdai
19/9/10, 07:36 PM
halimdai xin chấm dứt vấn đề này tại đây , năm nay đã trên 44 rồi , già quá rồi không thích tranh luận nhiều nữa , thôi thì có gì phật lòng anh em mình xin lỗi chung hết vậy -Lớn rồi có lúc cũng lú lẫn vậy mà !

Oldman
20/9/10, 08:49 AM
halimdai xin chấm dứt vấn đề này tại đây , năm nay đã trên 44 rồi , già quá rồi không thích tranh luận nhiều nữa , thôi thì có gì phật lòng anh em mình xin lỗi chung hết vậy -Lớn rồi có lúc cũng lú lẫn vậy mà !

Anh em xin bớt nóng, mỗi người có sở trường riêng, người chơi piano, không biết chơi guitar, nhưng cũng đâu vì thế mà chê guitar dở hơn piano. Vuongminh và NTP quen dùng song, còn halimdai quen dùng style, mỗi người đều đáp ứng tốt cho công việc của mình, vậy là được, còn biết đâu trong môi trường hoạt động của halimdai, kiểu chơi của vuongminh sẽ không phù hợp và ngược lại thì sao? Ai dùng kiểu gì cũng được, miễn hiệu quả tốt thì thôi. Ngay tiếng Việt thôi, mà mình đến Nghệ an, còn phải nhờ anh em nói chậm lại mình mới hiểu, vậy thì âm nhạc, có thể cũng có những dị biệt về vùng miền chứ. Anh em đến với nhau qua âm nhạc, cùng sở thích, cùng nghề nghiệp, giúp được gì nhau thì hết sức, không giúp được cũng vẫn vui vẻ, có phải hay không?

ThuyTien
20/9/10, 08:54 AM
Tất cả chúng ta tham gia diễn đàn này mục đích duy nhất là trao đổi kinh nghiệm và học hỏi lẫn nhau.Ai cũng có điều biết và chưa biết.Các bài viết ở trên thực ra chỉ là chưa hiểu rõ ý của nhau thôi.Các bạn đã biết chơi Vọng cổ thì việc chơi bằng song hay chơi sống thì không thành vấn đề rồi.Nhưng số người đó thì lại quá ít,Đa số anh em mình khi chơi ca cổ là phải nhờ sự hỗ trợ của song.Nay đã có style, nhưng cách sử dụng thì quả là mới mẻ.Chính vì vậy nên mới có các bài viết này để có thể cho anh em biết rõ hơn về cách sử dụng những gì ta chưa biết.Hy vọng là ai đã từng có kinh nghiệm trong lĩnh vực này chỉ giáo cho chúng ta.Vì vậy anh em cũng không cần phải căng thẳng quá với nhau mà làm mất hòa khí.:a:Hy vọng là bác halimdai sẽ có clip cho anh em học tập.Còn nếu vì lý do gì đó mà chưa chia sẻ được thì chúng ta cũng nên thông cảm và vui vẻ thôi...cuộc sống mà...:a:

NTP
20/9/10, 09:21 AM
Cám ơn bạn quá khen tôi :))
Bạn xem lại bài viết của tôi đi,từ đầu tôi luôn khuyên nếu AE nào thích thể loại VC này thì hãy học và tập để có thể tự chơi, còn nếu chưa biết đàn mà buộc phải đối phó với lợn thì nên dùng Song. Điều tôi nói là những gì tôi học được từ các bậc chú bác,là các nghệ nhân lão thành chuyên về lĩnh vực này, hơn nữa tôi chứng minh lời nói của mình bằng clip và ghi âm lại những gì tôi có thể chơi trên kyeboard,mục đích là khuyến khích AE tìm hiểu và tập chơi thể loại này. Thế mà bạn cho là tôi "MÚA LỬA"... 2 chữ này bạn nên áp dụng cho những người chỉ toàn nói mà không thấy làm kìa. Thế đấy, nhìn vào cách phản ứng cục bộ,thô lỗ của bạn không biết mọi ngừơi nghĩ sao đây ?
Câu này buồn cười nhất: "..miểg sao tui đánh VỌNG CỔ BẰNG STYLE dc và lợn hát ko rớt nhịp là OK rùi " =))
Đọc mấy bài viết của bạn tôi liên tưởng đến cụm từ trong bài trước của bạn halimdai : "...sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi..." Không biết giữa bạn và halimdai thì ai là thầy và ai là trò vậy ?

SonSon
20/9/10, 09:48 AM
Vấn đề ở đây là các bác ai cũng có ý kiến riêng, ai cũng có cách làm riêng, và có thể đều làm tốt công việc theo cách của mình. Nhưng ở đây anh NTP và Vuongminh đưa ra ý kiến, không hề có đao to búa lớn, cũng ko bác bỏ ý kiến của ai, chỉ tham khảo =>ý kiến bản thân tôi thấy đúng như vậy. Còn bác HALIMDAI VAF LANGTU AM NHAC87 có cho cách của mình là đúng là hay thì cũng nên đưa ý kiến thôi đừng cái kiểu của mình là giời của người khác ko là gì, đừng nên bác bỏ hay phủ nhận gì cả, ở đây là trao đổi, góp ý, nếu 2 bác muốn 1 ý kiên thì nên lập 1 topic "Topic của halimdai và langtu_amnhac87 về chơi cải lương bằng style-ai ý kiến khác chơi cai lương bằng style miễn tham gia", tôi bảo đảm các bác sẽ giữ nguyên được cái "tôi" của mình ở đấy.

DucAnh
20/9/10, 10:59 AM
Xin các bạn đừng quá lời với nhau ! Nhất là bạn langtu_amnhac87 ! Trong âm nhạc không ai giỏi hơn ai, mà nhất là đây là nghề nghiệp của anh em thì cần phải có sự tế nhị tối thiểu của người hoạt động nghề ! Cái này mình thấy bạn thiếu nó ! Có khi cách của bạn hay bạn trình bày với toàn thể anh em cặn kẻ và tế nhị hơn thì đâu cũng là một ý tốt vì có thể anh em sẽ đốt giai đoạn tìm hiểu trong 1 năm hay ... mười năm ! Cũng có khi anh em khác có ý hay hơn thì đâu cũng là kinh nghiệm cho bạn rút được trong .... 100 năm ! Ở đây hoàn toàn là trao đổi trên kinh nghiệm thực tế và tìm ra giải pháp tối ưu nhất chứ không phải của tôi của anh dở hay của tôi dùng đánh đám cưới còn của anh dùng đánh đám....ma !!!! Câu văn này thật sự trơ trẽn và không thích hợp cho những người hoạt động trong âm nhạc cũng như những thành viên trong diễn đàn Vianhem. Có thể NTP và vuongminh2006 không thật sự giỏi như bạn nhưng qua cách trình bày của hai bạn trên thì kẻ ngoại đạo như tôi thấy hợp lý, vì ở đây ta bàn đến sự hợp lý chứ không phải hay dở. Thế thì dựa trên tiêu chí đó ta cùng nhau thảo luận chứ có phải nói nặng với nhau thì mới bảo vệ được ý kiến của mình ! Đây không phải là giải pháp hay, mong các bạn suy nghĩ lại ! Đôi dòng cùng anh em và cũng Vianhem !!!!!!!

Phong Vân
20/9/10, 11:13 AM
Chúng ta là những nốt nhạc trong một ca khúc ,có nốt thanh nốt trầm đầy đủ mọi sắc thái ,nhưng biết kết hợp thì nó rất hay còn không thì anh em biết rồi đó .Cái mà em muốn nói ở đây là sự đoàn kết và tôn trọng nhau,trình độ có người cao thấp , nhưng xin đừng ngoại đạo như đàn không nên dây sẽ rất khó nghe và bị lạc lõng .
thân!

halimdai
20/9/10, 12:54 PM
[Only registered and activated users can see links]

Up thử một đoạn mình tự quay nhờ admin sửa lại thành trực tiếp dùm , đây là 1 trong những STYLE VC của mình :intro1 ngâm thơ ,intro 2 dằn vô VC , intro 3 chạy câu...Main A là rumba , MainB Hò ..dứt hò ..(Main D cũng như ending đều có chức năng riêng của nó....),trong đoạn fim này mình giả sử như " lợn" về câu 1 sớm mình bấm qua Main C.....

Midi2657
20/9/10, 01:46 PM
Các bạn nên rút kinh nghiệm trong cách xử sự với nhau.Chúng ta có giỏi hơn cũng nên góp ý cho bạn mình tiến bộ bằng những lời góp ý chân thành ,đúng tinh thần VAE,đừng dùng những lời lẻ khích bác để chê và mạc sát nhau gây mất đoàn kết nhé các bạn!

Phong Vân
20/9/10, 01:49 PM
Hãy vì tinh thần VAE đó mới mục tiêu cần tiến tới các bác nhé.

minhsoctrang
20/9/10, 01:54 PM

Up thử một đoạn mình tự quay nhờ admin sửa lại thành trực tiếp dùm , đây là 1 trong những STYLE VC của mình :intro1 ngâm thơ ,intro 2 dằn vô VC , intro 3 chạy câu...Main A là rumba , MainB Hò ..dứt hò ..(Main D cũng như ending đều có chức năng riêng của nó....),trong đoạn fim này mình giả sử như " lợn" về câu 1 sớm mình bấm qua Main C.....
bác halimdai cho em xin cái style cải lương đó đi nhe .em rất thích vì nó có những câu dằn rất hợp với những bài tân cổ giao duyên hiện nay!!!!!!

NTP
20/9/10, 05:51 PM
bác halimdai cho em xin cái style cải lương đó đi nhe .em rất thích vì nó có những câu dằn rất hợp với những bài tân cổ giao duyên hiện nay!!!!!!
Style cải lương thì tôi không xài nên chẳng có mà cho bạn. Tuy nhiên nếu bạn cần những đoạn dằn tutti cho vọng cổ thì tôi có thể giúp bạn.
Chờ 3 ngày sau nếu yêu cầu của bạn vẫn chưa được đáp ứng thì tôi sẽ up cho nhé. Sau đó bạn có thể tìm hiểu cách cấy ghép,rồi ghép vào style vọng cổ ở đầu topic này,rồi đặt lại cái tên mới là Style VC minhsoctrang chẳng hạng :D Nếu đã được đáp ứng rồi thì thôi nhé !

PCT
20/9/10, 08:34 PM
Ủa, sao anh dùng style vọng cổ nghe cũng hay,nhưng sao nhịp thì hình như không đúng vậy,em nhịp theo mà nó vẫn cứ sai nhịp mãi,chỗ chuyển từ main B sang intro 3 ấy!!Nếu có gì không phải xin mấy anh bỏ qua cho.

NTP
20/9/10, 08:44 PM
Ủa, sao anh dùng style vọng cổ nghe cũng hay,nhưng sao nhịp thì hình như không đúng vậy,em nhịp theo mà nó vẫn cứ sai nhịp mãi,chỗ chuyển từ main B sang intro 3 ấy!!Nếu có gì không phải xin mấy anh bỏ qua cho.
Suỵt ! ! ! Ku này cũng mò vào đây rùi há ? chắc cũng muốn xin style cho vọng cổ để xài đây mà :))
Cẩn thận ý tứ chỗ này nhé chú em ! :D

PCT
20/9/10, 08:56 PM
Dạ ! vậy thôi em xin khoanh tay ngồi nhìn ạ.Chỉ mong được các anh bàn nhiều về chuyện này,để em rút kinh nghiệm cho bản thân ạ !

Phong Vân
20/9/10, 10:55 PM
chảy máu chất xám việc hệ trọng lắm đấy .Bạn không nên tùy tiện xin như vậy nha.

Oldman
20/9/10, 11:26 PM

Chịu khó đọc lại toàn bộ topic, đừng đặt anh em vào thế khó xử.

chảy máu chất xám việc hệ trọng lắm đấy .Bạn không nên tùy tiện xin như vậy nha.

Lại đến chú này, đừng có nói thế, dễ gây hiểu lầm lắm.

Phong Vân
20/9/10, 11:34 PM
Vâng! thì em biết rồi mà nhưng đó là sự thật bác ah một chất xám được tạo nên từ các chất xám khác.

NTP
23/9/10, 01:42 PM
Y hẹn, hôm nay đúng ngày thứ 3,tôi xin gửi tặng các bạn Style có các kiểu tutti dành cho cải lương
Đàn nào cũng chơi đc hết :D

VuongMinh2006
23/9/10, 02:41 PM
Y hẹn, hôm nay đúng ngày thứ 3,tôi xin gửi tặng các bạn Style có các kiểu tutti dành cho cải lương
ặc anh NTP à,sao cái style này nghe quen quen vậy,nhất là đoạn tuti anh làm đó:a:

ThuyTien
23/9/10, 05:19 PM
Cái ông NTP này đúng hẹn đến kỳ lạ...:a:Nếu mà có 2 nút Thanks thì tui bấm cho ông 2 cái liền.Tiếc là chỉ có mỗi nút thui...:f:

quanorgan1986
27/10/10, 01:13 PM
không biết các bác xử lý tình huống hát cải lương thế nào chứ em thì chịu thua,chưa đánh được câu nào ra hồn cả....mà e cũng hay đánh đám cưới nên chưa gặp...

htppsr3000
04/11/10, 07:24 PM
Đây là những câu vọng cổ và rao

bb1303_starlight
05/11/10, 07:35 AM
xin các anh em trên diễn đàn hướng dẫn cho anh em biết cách đánh nhạc cải lương

Bạn nhớ viết Hoa đầu câu nhé

Bachkhoa09
05/11/10, 08:10 AM
xin các anh em trên diễn đàn hướng dẫn cho anh em biết cách đánh nhạc cải lương

Vào đây nhé :[Only registered and activated users can see links]

em không thấy gì đẻ down hết sao vâyh cà

Nhớ viết hoa đầu dòng và đọc thật kỷ bài này:[Only registered and activated users can see links]

van_luc_1993
02/12/10, 09:02 PM
Em xin giới thiệu về bộ style này một chút
STYLE : gồm tất cả các style của organ
VOICE : gồm tất cả các voive thông dụng của PRS 3000
MIDI VỌNG CỔ : gồm nhiều file midi bài bản vọng cổ và ca cổ
PAD : 3 file pad
NHỚ THANK CHO E NHÁ

Vuti84
04/12/10, 04:30 PM
Các bác chỉ em cách vào câu VC 1 với style với. Em nghe thử style thấy intro A khác intro B khác main A khác main B,....
Ví dụ với bài VC Võ Đông Sơ câu 1 "Trời ơi bởi sa cơ giữa chiến trường thọ tiễn... Bạch... Thu..... Hà...." vậy thì vào gam (giả sử Dm) sử dụng tiết tấu nào của style (intro A, intro B, hay main A, main B,...)?

hank11
13/1/11, 11:43 AM
style cải lương của bạn hay quá, thankiu bạn nhìu nha.chúc bạn một mùa xuân vui vẻ,tràn đầy phước lộc.

HungMusic_NT
13/1/11, 12:19 PM
Đây là những câu vọng cổ và rao
Còn nưa ko bạn, up lên nữa đi, hay wa! thanks
Hay mà không bấm thanks hả bạn, viết Tiếng việt có dấu đầy đủ bị ăn thẻ đấy

Midi2657
13/1/11, 09:32 PM
Các bác chỉ em cách vào câu VC 1 với style với. Em nghe thử style thấy intro A khác intro B khác main A khác main B,....
Ví dụ với bài VC Võ Đông Sơ câu 1 "Trời ơi bởi sa cơ giữa chiến trường thọ tiễn... Bạch... Thu..... Hà...." vậy thì vào gam (giả sử Dm) sử dụng tiết tấu nào của style (intro A, intro B, hay main A, main B,...)?
Bạch...Thu...Hà vào A ,Vọng cổ bây giờ đâu có chơi đủ 6 câu,chỉ 1,2,5.6 thôi.gọi là Tân cổ giao duyên.

Phong Vân
13/1/11, 09:38 PM
Khoản này quả thật em mù tịt, mong các đại ca chỉ giáo giúp em và mọi người .

NTP
13/1/11, 11:48 PM
Ở miền tây nam bộ hiện nay rất thịnh hành việc hát 3 câu 1-2-6,
VD trong bài tân cổ giao duyên cấu trúc gồm 1 đoạn tân nhạc đầu,rồi 2 câu VC số 1-2 ;Đoạn điệp khúc nhạc tân,rồi 2 câu VC 5-6,
Thì họ chỉ hát đoạn nhạc đầu và 3 câu số 1-2-6 là xong. Như thế khỏe cho người hát,mà người nghe cũng đỡ nhàm chán. :D

bb1303_starlight
24/1/11, 01:28 PM
Vọng cổ chỉ dùng bend rời thôi ai dùng style làm gì? he he... tốt nhất là để cho ông đàn cổ làm đi mình đánh trên organ rồi mấy ông đó lấy việc đâu mà làm

Vuti84
24/1/11, 01:55 PM
Bạch...Thu...Hà vào A ,Vọng cổ bây giờ đâu có chơi đủ 6 câu,chỉ 1,2,5.6 thôi.gọi là Tân cổ giao duyên.

Em thấy hình như không ổn bác Hoài à, hình như phải là intro 1 của style mới đúng, còn khúc sau nó chạy như thế nào nữa thì em pó tay

Midi2657
24/1/11, 02:27 PM
Em thấy hình như không ổn bác Hoài à, hình như phải là intro 1 của style mới đúng, còn khúc sau nó chạy như thế nào nữa thì em pó tay
Vậy hả?Thì mình cũng...đâu có biết!!!???
Bạn xem lại cái Clip của Halimdai xem,hoặc hỏi NTP,còn mình thì tự phạt mình một thẻ...=))
Bó tay với bác Hoài =))=))

donkihote
24/1/11, 09:04 PM
Anh thử cái này của em xem , em xài thấy ổn , nhất là chụp được đầu câu , cùng lắm là oánh sống nhịp cuối ( nến lợn rớt hoài )
intro là rao đầu .main A là câu 1,main B là chầu 12 nhịp , main C là câu 2;;)

kimloc21
17/2/11, 01:01 AM
Mình là thành viên mới.mình rắt muốn được chia sẽ cũng như đóng góp những gì mình có được.Nhưng chưa thành thạo việc đăng bài và Post lên được.Mình sẽ cố gắn tập và học hõi để đống góp cho diễn đan trong thời gian sơm nhất.

Vọng cổ không dể tí nào hết!Tốt hơn là nói không được thì tốt hơn,đi phục vụ đam tiệc có được bao nhiêu người biết ca vọng cổ đúng nhịp nhàn đâu. Người đàn cũng vậy,phải có học bài bản mới chơi được.nếu không kẻ trước người sao thì khó nghe lắm.lúc đó không biết phải đổ lõi cho ai nữa.Ngoài 6 câu vọng cô ra còn mấy bài bắc nửa.đâu phải bài nào cũng có trong xong hay Style hết.Nếu có cũng không tròn bản.thôi thì giành phần đó lại cho ban tài tử vậy.(:|

kimloc21
17/2/11, 02:40 AM
Cám ơn bác phong Vân nhiều.bác có Style nhạc hồ quãng không cho em xin với.=P~
Bác nào có Style sử dụng cho sân khấu cải lương hồ quảng thì làm ơn cho em xin với.thanks=P~

huuvi
17/2/11, 01:06 PM
Viết hoa đầu dòng nha bạndiễn đàn này cũng khá là hay,mong rằng có nhiều như thế này thì anh em nhạc công đở khổ

theo mình thì vọng cổ đánh ra hẳn thì mới hay vì không phải ai củng hát được midi,dù bị dở xíu cũng không sao từ từ sẻ hay thôi,kakaka

Các bác ơi có ai có tiếng đánh ra kêu chu chu ko,cho hữu vi hỏi trên đàn s7 có tiếng đó ko.cãm ơn rất nhiều.

caoxanh88
19/4/11, 10:54 PM
ok!đún là nhiều lúc cần thật vì nhiều khi gặp khoai cụ khóm đòi hát cải lương,tân cổ nếu không xử lý được cũng dở thật,nhưn tiết tấu này vẫn chưa có cách giải quyết câu kết được bạn có mẹo gì để giải quyết không?bật mí với.

sao cậu lại nói thế thì nhiều khi gặp nhiều khoai thì phải cố mà ăn chứ chẳng lẽ cứ gặp khoai là bỏ,

thế còn nói chuyện gì,của độc mà nếu mình khéo tí vẫn xử lý dc mà,nói như bạn thì học hỏi để thừa à?
Nhắc nhở bạn viết hoa đầu câu nhé

trucan
18/5/11, 05:00 PM
Anh em có biết anh Phong (NTP) đàn cải lương rất hay ko ? chớ mình chứng kiến rồi, mình cùng quê với anh ấy, các bạn lên youtube gỏ vào NTP VC câu 1,2.. là thấy ngay. Còn đây xin chia sẻ nhé ! Để đối phó vài tình huống thôi. Nếu hay thì thanhk cái lấy ....hên nhe ;;);;);;);;);;);;);;);;);;)

trucan
18/5/11, 05:03 PM
Thêm câu 5, 6 nửa nè. Chúc vui nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

HungMusic_NT
18/5/11, 08:34 PM
Anh em có biết anh Phong (NTP) đàn cải lương rất hay ko ? chớ mình chứng kiến rồi, mình cùng quê với anh ấy, các bạn lên youtube gỏ vào NTP VC câu 1,2.. là thấy ngay. Còn đây xin chia sẻ nhé ! Để đối phó vài tình huống thôi. Nếu hay thì thanhk cái lấy ....hên nhe ;;);;);;);;);;);;);;);;);;)
Có biết anh NTP bạn à, ở diễn đàn mình có anh NTP với anh vuongminh2006 là hai thành viên của VAE Team chơi cổ nhạc trên keyboard rất ác chiến, đã Thanks bạn.

nguyenductien
09/6/11, 10:58 AM
Mình cũng góp cùng anh em 3 câu vọng cổ 1,2,6. Anh em dùng vui vẻ nhé. Chào !

vietthanhpro
18/6/11, 10:28 AM
Các anh cho em xin style mấy bài tân cổ giao duyen có chia từng nhip nhe
Thanks các anh nhiều

ongtrum107
01/7/11, 06:58 PM
Style Vọng cổ mọi người tham khảo nha, mọi người có cũng cho mình xin

- Viết Tiếng việt có dấu đầy đủ cả nội dung lẫn tiêu đề
- Viết hoa đầu câu
- Đăng bài vào topic có sẵn, hạn chế mở tràn lan topic mới trong khi topic cũ cùng nội dung đã có

vandien_s9
01/7/11, 07:15 PM
moi nguoi tham khao nha moi nguoi co thi cung cho minh xin
Thể nào bạn cũng bị nhắc nhở vì tội không viết Tiếng Việt, không viết hoa đầu câu, cùng với đó là trùng lặp. Dù sao cũng thanks bạn và chia sẻ ít song vọng cổ mình st được.
Link: [Only registered and activated users can see links]

tranliem16
21/7/11, 03:18 AM
Đúng như cái mình đang cần đây kekeke mà pác chỉ mình làm nó dc ko

lekhuekg
05/9/11, 05:10 PM
Kiếm cái này lâu lắm rồi, Cảm ơn bạn nha! Rất tuyệt, thanks! nhiều nhiều!

dvh001
23/9/11, 12:23 AM
Xin chào tất cả
Tôi không biết các bạn ra sao nhưng tôi sử dụng một số styles các bạn đăng ở đây trong nhà thờ và họ rất thích. Hầu hết các bài hát trong giai điệu ballad và có intro rất hay.

ranhodat85
29/11/11, 08:50 PM
Các bạn ơi cho mình xin style vọng cổ

Có bạn nào cần style hoài cổ không

Ai biết cách làm style chỉ mình với, mình chỉ có style sẵn nhưng không biết làm nó.

lenguyenthanh
12/12/11, 08:44 PM
wow!!!!!!!!!! wa tuyet vời, sao mà bạn giỏi thế, hihi

560k560k
08/1/12, 12:28 AM
Tặng các bác một Style Cải Lương nhiều lúc cũng cần lắm đóCám ơn bạn đã chia sẽ!!!Style hay lắm...

khoanhungdat
11/1/12, 09:10 PM
Trong cải lương thường thì Nam hát giọng Gm còn nữ thì Dm hoặc Em. Khio hát ta rao vài nốt nghe mùi mùi là được sau đó mình mở style lênn. Mình cũng thường hay làm vậy lắm. Mình gửi anh em trong diễn đàn 1 style cải lương. Lưu ý ở câu 1-2 là fill A.

vannghetu
20/1/12, 05:30 PM

post nữa cho anh em đi.Cảm ơn bạn! Rất tuyệt, thanks!

Tuankiet
15/5/12, 08:52 PM
Trới! không biết mình có lạc đề so với mấy bạn không? Stye bạn làm nhạc dần cho cổ thì ok. chứ ví dụ như bạn lấy fil A lam câu 1,2...v..v người ta hát trật nhịp mấy bạn xử lý như thế nào, chất có lẽ là mạnh ai nấy bơi rùi :-B. Khuyên các bạn nên lấy SONG MID mà chơi lở người ta hát trật nhịp thì còn có thể rước người ta được đó các bạn. Nếu như các bạn chua có SONG MID cổ mình sẵng sàng gửi tặng mấy bạn 4câu 12,56 dây đào.
[Only registered and activated users can see links] Dây đào cau 1,2 Dm
[Only registered and activated users can see links] Dây đào câu 5,6 Dm
minh còn rất nhiều SONG MID và rất nhiều bài bản gửi tặng các bạn nếu nhu co nhu cầu.

hoi_audio
23/5/12, 02:30 PM
QUá hay...xin cảm ơn...nhớ up lên nhiều cho anh em nhờ với nhé
Không viết nhiều bài cùng nội dung bạn nhé. Nếu thấy bổ ích thì hãy bấm Thanks đi.Tôi sẽ xóa các bài khác cùng nội dung này của bạn.

nguyenductien
26/5/12, 03:20 PM
Mình sưu tập một số bài bản, vọng cổ cải lương. Các bạn giải nén là OK.

nguyenductien
26/5/12, 03:27 PM
]Mình sưu tập một số bài bản, vọng cổ cải lương. Các bạn giải nén là OK.1. Vẫn còn nhiều !

Inhaxiophuocthien
22/7/12, 08:36 PM
Sao em không dowload được vậy?

Quaiy
22/7/12, 08:52 PM
Sao em không dowload được vậy?
Giờ thì được rồi đó!............................................. ....................

minhvuong
03/8/12, 10:54 AM
Câu dằn trong Vụ án Mã Ngưu nè các bạn

minhvuong
03/8/12, 10:56 AM
Các bạn dùng thử cái này coi sao

Nhocli_TayNinh
21/8/12, 11:36 AM
mình tặng các bạn sty vọng cổ nghe cũng chuẩn đây mình đã sài đi làm tốt

van vien
18/11/12, 09:35 PM
Em xin giới thiệu về bộ style này một chút
STYLE : gồm tất cả các style của organ
VOICE : gồm tất cả các voive thông dụng của PRS 3000
MIDI VỌNG CỔ : gồm nhiều file midi bài bản vọng cổ và ca cổ
PAD : 3 file pad

Bạn van_luc_1993 có thể upload lại được không ...cái link đó không down được nữa rồi ...cám ơn bạn

Tchaikoply
22/1/13, 06:21 PM
ứ dùng Song hoặc Style cũng được, còn dùng như thế nào, các bạn hãy đọc bài viết này có thể có ích và giúp bạn không còn bỡ ngỡ với Vọng cổ....

opocrew
25/1/13, 04:57 PM
Ai có midi Hồ Quảng cho e xin được ko

nguyentrunghuu
01/3/13, 10:32 AM
Sao em dowloald không được gì hết vậy

saryvinh061292
01/3/13, 03:18 PM
Chào các bậc tiền bối.những câu rao vọng cổ trên thì cũng tùy bài chứ đâu phải bài nào cũng ứng dụng được. Tại hạ hiểu biết ít, mong tiền bối chỉ giáo!
thân!!!

xuongrongdianguc
04/3/13, 12:52 AM
Sao nick của mình xanh rồi mà không download được vậy? Admin kiểm tra giúp mình nhé
Tks

trungdang3
02/7/13, 06:30 PM
ai có style tân cổ k cho em xin vs! bolero thì có 1 số bài àk!! tks trc nha

KENNYS-VŨ
16/10/13, 11:44 AM
Vọng cổ là phải biết,ví dụ nha câu:1 hò.xê.xang.cóng.Rồi tới câu:2 chầu xề.xang.xang,rồi tiếp nữa chứ không có bùa được đâu,muốn biết thì phải đi học nhé...........=D>

truongquochung1984
16/10/13, 02:13 PM
Tiếc rằng mình ko có đàn yamaha.......thôi thì cứ lưu về để phòng khi lúc cần vậy

photohungcd
19/11/13, 12:47 PM
cảm ơn chia sẻ !!! các bạn đã cho những style hay

nguyenhungmusic
12/3/14, 06:02 PM

Bác ơi sao em vẫn chưa nhìn thấy File đính kèm của bác vậy?;((