PDA

View Full Version : Cánh nhấn phím hợp âm trên đàn organ Casio

xuxi76
10/7/11, 10:45 AM
Chào mọi người,

Số là mình đang mò mẫm tìm cách bấm các hợp âm trong bài hát trên cây đàn organ Casio của mình. Đã tìm ra các hợp âm trưởng rồi nhưng còn nhiều hợp âm khác chưa biết tổ hợp phím bấm như thế nào cả? Bác nào có thì cho mình xin với nhé. Cám ơn trước mọi ngưồi nha.

Sẵn tiện bác nào hướng dẫn cho mình chọn giai điệu bài hát để hòa âm khi đàn luôn nha. Vì có nhiều bài hát quá mà mình không biết chọn giai điệu nào để hòa âm khi đàn cả. Mình tự học là chủ yếu, có mua mấy cuốn học nhạc thì có ghi các chú thích như điệu nhạc, tempo, tone... nhưng còn download các sheet nhạc trên diễn đàn thì chịu chết.

Mong anh em hỗ trợ.

Midi2657
10/7/11, 10:55 AM
Bạn nên tập bấm đúng hợp âm thì đàn nào cũng như nhau, bên Casio bấm hợp âm phím rút gọn thì nốt phụ để xác định thứ trưởng nó nằm trên nốt chủ.

xuxi76
10/7/11, 11:06 AM
Bạn nên tập bấm đúng hợp âm thì đàn nào cũng như nhau, bên Casio bấm hợp âm phím rút gọn thì nốt phụ để xác định thứ trưởng nó nằm trên nốt chủ.

Cám ơn anh Midi, nhưng điều cốt lõi là không biết phím nào để bấm hợp âm đó chứ... hi hi hi...

[Only registered and activated users can see links]

xuxi76
10/7/11, 05:37 PM

He he he... Hỏi con gái thì chỉ đánh được bài của con thôi sao? Vì thầy dạy theo bài, cháu còn nhỏ chưa có học về nhạc lý... Vả lại, thầy cũng dạy từ từ àh.. đâu có dạy nhanh hay theo yêu cầu đâu..

kimchi_2010
10/7/11, 05:52 PM
Chào mọi người,

Số là mình đang mò mẫm tìm cách bấm các hợp âm trong bài hát trên cây đàn organ Casio của mình. Đã tìm ra các hợp âm trưởng rồi nhưng còn nhiều hợp âm khác chưa biết tổ hợp phím bấm như thế nào cả? Bác nào có thì cho mình xin với nhé. Cám ơn trước mọi ngưồi nha.
Sẵn tiện bác nào hướng dẫn cho mình chọn giai điệu bài hát để hòa âm khi đàn luôn nha. Vì có nhiều bài hát quá mà mình không biết chọn giai điệu nào để hòa âm khi đàn cả. Mình tự học là chủ yếu, có mua mấy cuốn học nhạc thì có ghi các chú thích như điệu nhạc, tempo, tone... nhưng còn download các sheet nhạc trên diễn đàn thì chịu chết.
Mong anh em hỗ trợ.
Anh Trung ơi ! anh Trung à !
Vì qua Gò vấp không biết đường
Hôm nào anh dẫn Chi qua nhà anh
Chi sẽ hướng dẫn tỏ tường anh hơn
Chứ trên đây không thể nói hết
Vì kiến thức thì bao la vô cùng

Nhớ hôm đi nhậu KĐ
Hơn ba tiếng rưởi nói gì nhiều đâu.

Tocdai
10/7/11, 05:54 PM
Có tự điển hợp âm cho đàn Casio cho hai bố con nè

kimchi_2010
10/7/11, 05:59 PM
Có tự điển Hợp Âm đàn Casio cho hai bố con nè [Only registered and activated users can see links]

Cám ơn anh Midi, nhưng điều cốt lõi là không biết phím nào để bấm hợp âm đó chứ... hi hi hi...

Cái nầy khởi sự từ đầu
nên không có thầy cũng chịu chết thôi

Midi2657
10/7/11, 06:01 PM
Bố Xù xì hỏi cách nhấn phím cho ra hợp âm thì hỏi con gái được rồi, còn cách hòa âm cho đúng theo từng bài thì đừng vội, vì còn lâu lắm mới xong phần này, trước mắt tải bài có nốt ,có hòa âm hoặc nhìn theo sách Lê Vũ mà tập vài bài là quen thôi.

kimchi_2010
10/7/11, 06:13 PM
Bố Xù xì hỏi cách nhấn phím cho ra hợp âm thì hỏi con gái được rồi, còn cách hòa âm cho đúng theo từng bài thì đừng vội, vì còn lâu lắm mới xong phần này, trước mắt tải bài có nốt ,có hòa âm hoặc nhìn theo sách Lê Vũ mà tập vài bài là quen thôi.

Con chưa biết làm sao Bố hỏi
Bố nóng vội nên muốn biết ngay
Để mong chỉ lại con gái yêu, gái quý
nên vội mua ngay WK7500
Giờ thì mò mẫm có mà mệt
Để Chi qua chỉ được ngay thui mà !

Tocdai
10/7/11, 06:15 PM
Cái nầy khởi sự từ đầu
nên không có thầy cũng chịu chết thôi

Hợp âm khó thì tocdai không bít chứ hợp âm cơ bản trưởng thứ thì tự tìm được cách bấm, học nhạc lý cơ bản mà cả tập đàn là biết thôi mà, hai bố con có giáo viên đó

xuxi76
13/7/11, 03:02 PM
Cám ơn tocdai nhé....
Chắc sẽ chạy đi mua cuốn của Lê Vũ để xem kết hợp với phần tocdai cung cấp là cũng oke rồi nhỉ????
Mình chơi đàn chỉ để xả bớt stress trong công việc thôi chứ không có âm mưu bắt lợn đâu hi hi hi.. Một phần cũng để tranh tài với con gái cho cháu ham học hơn thôi....
3 tháng sau chắc lên mức pờ rồ luôn quá ha ha ha....

lachinhan
05/4/12, 04:08 PM
Gửi bổ sung cho anh em hợp âm